ผู้เขียน หัวข้อ: CRV 2.4 4WD vs Forester i-s ตามโจทย์ไปตัวไหนดีครับ  (อ่าน 9245 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
CRV 2.4 4WD vs Forester i-s ตามโจทย์ไปตัวไหนดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 00:11:32 »
การใช้งานคือ วิ่งรับลูกค้า วิศวะกร และซัพพลายเออร์ จากสุวรรณภูมิ ไปโรงงานที่อรัญครับ

80% เป็นคนขับรถ และมี 20% บ้างที่ต้องขับเองครับ ส่วนผู้โดยสารส่วนมากเป็นฝรั่งสูงและตัวใหญ่ครับ

ทุกครั้งบรรทุกกระเป๋า เดินทางไม่ใหญ่มาก 2-3 ใบ แต่อาจจะมีบางครั้งเจออะไหล่หรือชิ้นงานตัวอย่างซึ่งหนักประมาณ 20-30กก ฉะนั้นเบาะแถวสามตัดทิ้ง ไม่มีทางได้เปิดนั่งแน่นอนครับ

ใช้งานวิ่งไปกลับอาทิตย์ล่ะ 3-4 ครั้ง ผมจับดูปีนึงวิ่งเกือบๆ 6-7 หมื่นโลครับ ต้องการรถไม่จุกจิก วิ่งทางไกลปกติ 120-140 แต่มีบ้างบางครั้งที่ต้องทำเวลาเพื่อเที่ยวบินครับ

คันเดิมเป็น Fortuner 3.0V ขับสี่ตัวแรกสุด จริงๆก็ยังใช้งานดีมากอยู่ แต่เนื่องจากมันเก่ามากแล้ว เลยคิดว่าจะถอยไปเป็นคันสำรองแทน ตอนนี้เลยมาที่ CSuv ดูบ้างครับ อีกอย่างมีขับเองด้วยเลยอยากเปลี่ยนๆแนวจาก PPV บ้าง

ไม่ทราบว่าตามโจทย์ไปคันไหนดีครับ มีได้ลองไป Forester บ้างแล้ว แต่ยังไม่ได้ลอง CRV การเก็บเสียง ช่วงล่าง อัตราเร่ง CRV เป็นยังไงบ้างครับเมื่อเทียบกับ Forester ผมติด Forester ตรงตอนออกตัว และการเก็บเสียงลม ซึ่งยังงงๆว่าทำไมเข้าที่กระข้างดังพอสมควรทั้งๆที่วิ่งแค่ 100-120

ปล เอาสองยี่ห้อนี้พอนะครับ ศูนย์ใกล้บริษัทมาก แถมสนิทกันครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: CRV 2.4 4WD vs Forester i-s ตามโจทย์ไปตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 00:19:57 »
Forester ครับ เหตุผลคือ CR-V นั่งหลังแล้วเวียนหัว
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ V221

Re: CRV 2.4 4WD vs Forester i-s ตามโจทย์ไปตัวไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 06:41:08 »
ผมก็ชอบช่วงล่างForesterมากกว่าเช่นกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 07:34:54 »
ความเห็นในฐานะผู้โดยสารตอนสองนะครับ

เบาะนั่ง
- CR-V ตำแหน่งเบาะรองนั่งสูงกำลังดี แต่ทรงเบาะไม่ค่อยมีส่วนเว้าโค้งเพื่อรองรับสรีสระซักเท่าไหร่
- Forester ตำแหน่งเบาะรองนั่งเตี้ยไปนิด แต่ทรงเบาะรองรับสรีระได้ดี และโดยส่วนตัวมีปัญหากับเข็มขัดนิรภัยเบียดต้นคอ (ผมสูง 173)

การเก็บเก็บเสียง
- CR-V เก็บเสียงลมดีกว่า
- Forester เก็บเสียงจากพื้นถนนดีกว่า

ช่วงล่าง
- CR-V นุ่ม สบาย
- Forester นุ่ม แต่บางจังหวะ เช่น ผ่านลูกระนาด จะมีอาการดีดกลับแบบแปลกๆ

โดยรวมชอบ Forester มากกว่านิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2019, 07:37:25 โดย ___LOFT »

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 08:20:11 »
เชียร์ CRV
เคยนั่ง Forester ตัวเก่า ผมว่าข้างในมันไม่สูงเลย ไชส์มาตรฐานคนเอเซียมากกว่า
ถ้าเอาชัวร์ลองหาคนสูง 180+ ไปนั่งดูครับ ว่าชอบคันไหน ?

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 08:44:35 »
ไปลองมาแล้วทั้ง 2คันครับ CRV 1.6awd กับ Forester 2.0is ตัว Forester เป็นแบบที่พูดไว้จริงๆครับ ต้นอืดแต่พอรับได้ ชอบบรรยากาศในห้องโดยสารที่โปร่งสบายกับช่วงล่างของ Forester มากกว่า จนลืมเรื่องอัตราเร่งออกตัวไปชั่วขณะเลยครับ ส่วน CRV ยังติดย้วยๆ นั่งแถวสองตอนเจอโค้งนี่รู้เลยครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 09:02:52 »
ไม่คอยดู CX8 ล่ะครับ น่าจะมีตัวแถวสองเป็นเบาะแยกเข้าไทยบ้างละ เครื่อง 2.5turbo แรงหายห่วง wheelbase ยาวกว่าชาวบ้านไม่ใช้แถวสามนี่ถอยเยาะแถวสองน่าจะนั่งสบายๆ  เก้าอี้แบบเดียวแถวสองการออกแบบยังไงก็นั่งสบายกว่า ทั้ง forestet หรือ crv ขอให้ได้เป็นเก้าอี้แถวสองปรับไฟฟ้าด้วยตามสเปคญี่ปุ่นจะเยี่ยมมาก อีกไม่กี่วันก็เปิดตัวแล้ว  16-18 พย นี่ มีเปิดตัวจมเลย CX8 GLE(ประกอยไทย) X5 (ประกอบไทย) แบบรักพี่เสียดายน้องเลยครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 09:46:18 »
บ้านผมก็ใช้ CRV 2.4 AWD ครับ เลยมีโอกาสได้สลับๆใช้กับ XV ของตัวเองบ้าง
พูดถึงเส้นทางไปอรัญฯผมก็เคยขับไปอยู่เรื่อยๆ แต่ผมจะวิ่งออกทางฉะเชิงเทราผ่านเขาหินซ้อนแล้วออกเส้นบายพาสไปอรัญฯ ส่วนใหญ่สภาพถนนดีมีรอยปะยางมะตอยบ้าง

Forester ผมเคยไปเทสกับเซลล์ฯเวลาที่เอารถไปเข้าศูนย์แถวบ้านบ้าง(เซลล์ก็จ้องปิดการขายเหลือเกิน สงสัยคงได้มาเพิ่มอีกคันเร็วๆนี้) ถ้าเทียบกับ CR-V ผมมีความเห็นประมาณนี้ครับ

- ความนุ่ม  ผมว่าใกล้เคียงกันแต่ Forester จะออกแนวเฟิร์มกว่านิดนึง อาจเป็นเพราะยาง 225/55/18 ในขณะที่ CRV ใส่ 235/60/18
  แต่ Forester มีอาการแปลกๆนิดนึงแบบที่ความเห็นบนว่าไว้  เวลาขึ้นลูกระนาดจังหวะลงท้ายจะเด้ง 2-3 ที่ก่อนหยุด ซึ่งรุ่นที่แล้วไม่เป็น  และถ้ารูดผ่านเร็วๆรถจะมีอาการเด้งหน้าเด้งหลัง

- ความนิ่ง  ถ้าวิ่งตรงๆไปเรื่อยๆนิ่งพอกัน เวลารูดผ่านรอยปะถนนก็ไม่แสดงอาการดีดดิ้นอะไร เข้าโค้งความเร็วสูงได้นิ่งดีใกล้เคียงกัน
  แต่ถ้ามีการโยกหลบเปลี่ยนเลนไวหน่อยตรงนี้ผมให้ Forester ดีกว่าเพราะ CR-V จะออกอาการรถหนักอุ้ยอ้าย โยนตัวค่อนข้างแรง ในขณะที่ Forester แค่ยวบเฉยๆ

- ภายใน สองตัวนี้ผมชอบพอๆกัน ถ้าคนมีอายุหน่อยน่าจะชอบไปทาง CRV ที่มีตกแต่งลายไม้ หุ้มหนัง
  ส่วน Forester เป็นแนวโมเดิร์น เรียบๆง่ายๆสไตล์รถบ้านเน้นใช้สอย
  การเก็บเสียงลมเหมือน CR-V จะเงียบกว่าจริงๆ ไม่แค่นั้นเสียงจากเครื่องยนต์เข้ามาห้องโดยสารก็ค่อนข้างเงียบด้วย

- เครื่องและเกียร์ ปกติผมไม่ได้ขับเร็วมากคงไม่เทียบเรื่องสมรรถนะเท่าไหร่นัก
  CVT ของ honda ทำงานได้ราบเรียบกว่าของ Forester นิดนึง ขับแล้วจะลอยๆแต่เข็มความเร็วไหล
  ของ Forester ยังพอรู้สึกช่วงตัดต่อกำลังได้บ้าง แต่ก็ smooth กว่ารุ่นก่อนๆ (CVT ของ Subaru จะมีลักษณะปล่อยยานๆก่อน แล้วค่อยจับเต็ม 100%)

- เรื่องความเกาะถนน  ในระดับ AWD ด้วยกันผมว่าเทียบกันยาก เว้นซะว่าจะเล่นกันแบบใครหลุดโค้งก่อนแพ้นั่นแหล่ะ
  แต่ผมยังชอบความรู้สึกของ Forester มากกว่านะครับ  เวลาสะบัดหักเลี้ยวเร็วๆแล้วยังรู็สึกว่าล้อหลังจิกถนนวิ่งตามล้อหน้าอยู่
  ในขณะที่ CRV ตัวถังเหวี่ยงไปไหนแล้วก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2019, 09:50:52 โดย akewizard »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 10:05:28 »
คนขับขับ ไม่ได้ขับเอง ผมมองรถตลาด พลาดพลั้งมาซ่อมง่าย อะไหล่มี ศูนย์รอไม่นานครับ

PKS8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 11:36:38 »
ผมก็ชอบช่วงล่างForesterมากกว่าเช่นกันครับ

Forester ครับ เหตุผลคือ CR-V นั่งหลังแล้วเวียนหัว

เดาว่ามันนิ่มจนย้วยไปหรือเปล่าครับ ผมจับอาการ Forester แล้วนิ่ม แต่จังหวะยุบสุดท้ายมันหยุดได้ ซึ่งผมลืมไปเลยว่าตอนลอง Forester ก็เจออาการตาที่ท่าน LOFT คือมันนุ่มๆมาดีๆ เอะพอเจอลูกระนาดทำไมมันเด้งแรง ถ้าได้ CRV มาแล้วจับเปลี่ยนช่วงล่างน่าจะดีขึ้น

ไม่คอยดู CX8 ล่ะครับ น่าจะมีตัวแถวสองเป็นเบาะแยกเข้าไทยบ้างละ เครื่อง 2.5turbo แรงหายห่วง wheelbase ยาวกว่าชาวบ้านไม่ใช้แถวสามนี่ถอยเยาะแถวสองน่าจะนั่งสบายๆ  เก้าอี้แบบเดียวแถวสองการออกแบบยังไงก็นั่งสบายกว่า ทั้ง forestet หรือ crv ขอให้ได้เป็นเก้าอี้แถวสองปรับไฟฟ้าด้วยตามสเปคญี่ปุ่นจะเยี่ยมมาก อีกไม่กี่วันก็เปิดตัวแล้ว  16-18 พย นี่ มีเปิดตัวจมเลย CX8 GLE(ประกอยไทย) X5 (ประกอบไทย) แบบรักพี่เสียดายน้องเลยครับ

CX8 เกินงบไปเยอะเลยครับ ดูไว้ใช้งานไม่เกิน 1.4-1.5 ครับ

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ เท่าที่อ่านๆมาเหมือน Forester จะดีกว่าแค่ช่วงล่างแค่นั้นเองหรือครับ ถ้าเอา CRV มาเปลี่ยนยาง SUV นุ่มเงียบ กับเปลี่ยนโช้คหนืดขึ้นก็จบแล้วหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 11:53:36 »
รถใช้วิ่งงานหนัก วิ่งเยอะหลายเเสนกว่าจะปลดระวาง

เอาที่ เจ้าตลาดดีกว่าครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 12:03:48 »
เชียร์ forester ครับ  ระบบขับสี่ awd ของฮอนด้ามันห่วยกว่ายี่ห้ออื่นเนอะพอควร  ส่วนการเปลี่ยนโช้คใหดีขึ้นนั้นย่อมให้ผลลัพธ์ที่ไม่ดีเท่ารถที่มีพื้นฐานที่ดีมาก่อนแล้วนะครับ  แม้จะเกาะหนึบขึ้นแต่ช่วงล่างก็อข็งกระด้างขึ้นตามมาด้วย

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 12:48:16 »
ถ้ารถบริษัท ไม่ได้มีปัญหาการซ่อมบำรุงใดๆ ไป Forester ครับ
ส่วนตัวใช้ CR-V เบนซินตัวล่างสุด ตั้งแต่ปี 2017 เดือน 11 (พรุ่งนี้อายุครบ 2 ขวบพอดี)
ใช้มา 66,XXX กม แล้ว ไม่พบปัญหาใดๆ แม้กระทั่งแร๊คพวงมาลัย หรือหัวปุ่มกดเกียร์หัก
ผมเป็นคนขับรถไม่ได้ดุดันมาก วิ่ง 90-110 ไปเรื่อยๆ ไม่แซงซิกแซกไปมา
คนในครอบครัวไม่มีใครบ่นเวียนหัว กลับกันนั่งหลับกันสบ๊ายยยยยย
เรื่องบรรทุกของ กระเป๋าเดินทางขนาดกลางๆ 3 ใบใส่ได้ชัวร์  ;D

PKS8

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 13:29:42 »
ถ้ารถบริษัท ไม่ได้มีปัญหาการซ่อมบำรุงใดๆ ไป Forester ครับ
ส่วนตัวใช้ CR-V เบนซินตัวล่างสุด ตั้งแต่ปี 2017 เดือน 11 (พรุ่งนี้อายุครบ 2 ขวบพอดี)
ใช้มา 66,XXX กม แล้ว ไม่พบปัญหาใดๆ แม้กระทั่งแร๊คพวงมาลัย หรือหัวปุ่มกดเกียร์หัก
ผมเป็นคนขับรถไม่ได้ดุดันมาก วิ่ง 90-110 ไปเรื่อยๆ ไม่แซงซิกแซกไปมา
คนในครอบครัวไม่มีใครบ่นเวียนหัว กลับกันนั่งหลับกันสบ๊ายยยยยย
เรื่องบรรทุกของ กระเป๋าเดินทางขนาดกลางๆ 3 ใบใส่ได้ชัวร์  ;D

ไม่มีปัญหาการซ่อมครับ แต่อยากได้ชัวร์ไม่จุกจิก แอบไปส่องคลับ Forester แล้ว เหมือนเจอปัญหาเยอะเหมือนกันโดยเฉพาะไฟโชว์

ออฟไลน์ Caraddictor

• Newbie
  • *
  • Depression inside
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 16:01:13 »
ง่ายครับ ถ้าบางครั้งทำเวลาเเต่ไม่เล่นโค้ง อยากใด้รถที่เเค่มั่นใจในระดับนึง เพราะเวลารีบบนไฮเวย์ หรือถนน มักจะเปลี่ยนเลนเร็วมากกว่าเล่นโค้ง เเละเสถียรภาพการทรงตัวสูงๆถูกไหมครับ
CRV ยังใงก็นั่งสบายกว่า อเนกประสงค์กว่าเมื่อนั่งกันเยอะ เก็บของใด้มากกว่า

เเละเพราะ forester ต้องเล่นจนสุดระยะโช๊คที่มันเซ็ตใว้จริงๆ ทำให้การโยนเลนมีอาการยวบใน stroke เเรกๆ เเละ CRV ไม่เป็น

ขับสี่ ไม่ใด้ใช้หรอก บางคนชอบอวดว่า forester มันดีอย่างงู้นงี้ ใด้ใช้จริงเท่าใหร่กันเชียว

เเละ CRV 4wd ไม่ใด้เเย่เหมือนเมื่อก่อนละนะ อย่าอคติ เพราะ forester ดีกว่าก็จริง เเต่จะใด้ใช้มันมั้ย หรือเอามาเป็นภาระเครื่องยนต์เล่น?

forester เหมาะกับการเล่นโค้ง ลุย ต้องการรถขับดีเมื่อรีดประสิทธิภาพมันออกมา เพียงเเต่ความอเนกประสงค์มันยังสู้ CRV ไม่ใด้

ไม่ต้องเปลี่ยนโช๊คหรอก โช๊คเดิมโอเคเเล้ว เวียนหัวนี่สงสัยนั่ง STI มาก่อนรึปล่าว555
-//2013 Camry hybrid //2017 Mu-x Minorchange 3.0 DADVD
//2008 Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 16:12:42 »
Majesty รุ่น Grande

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 16:44:56 »
ไม่มีปัญหาการซ่อมครับ แต่อยากได้ชัวร์ไม่จุกจิก แอบไปส่องคลับ Forester แล้ว เหมือนเจอปัญหาเยอะเหมือนกันโดยเฉพาะไฟโชว์

ถ้าเน้นจุดนี้ CRV ได้เปรียบนะครับ อย่างไรเสียก็น่าวางใจกว่าสำหรับคำว่าจุกจิก
เรื่องช่วงล่างผมเทให้ Forester แน่นอน แต่ CRV ไม่ขี้เหร่ ถือว่าทำได้ดีพอสมควรครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 16:55:34 »
ภถ้าซื้อมาเปลี่ยนช่วงล่าง ผมว่า crv น่าจะเป็นคำตอบครับ
เพราะรถวิ่งเยอะ ถ้าต้องซ่อมนาน อะไหล่หายาก งานจะเข้า
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ATONGA

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 17:41:32 »
....ฝรั่งส่วนใหญ่น่าจะชอบ subaru มากกว่า crv นะผมว่า

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 20:16:46 »
Forester นี่จุกจิกเหรอครับ ชอบการขับขี่แต่ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นไงบ้าง ถ้าใช้สัก 10ปี 2-3แสนโล  มีแต่คนชมการขับขี่เลยไปลองมา ก็ชอบจริงๆ ส่วน Honda น่าจะเชื่อถือได้ว่าไม่จุกจิกเพราะใช้มาหลายคันครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 20:19:13 »
เชียร์CRV 2.4ครับ อัตราเร่งดีกว่า
ฝรั่งเมกันนั่งรถผมหลายคน บอกว่าคันเล็กกว่าJeep Wranglerของเค้า แต่CRVนั่งสบาย So comfortable หันไปมองหลังทีไร มาดามหลับยาวววว

ใช้งานหนักซ่อมง่ายกว่า ซ่อมถูกกว่า อะไหล่แท้ เทียบมากมาย
ผมใช้CRV2.0 อัตราเร่งน่าจะไม่ต่างกันกับForester (อึดอาด อึดอัดครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2019, 20:28:52 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

PKS8

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 21:08:00 »
ขอบคุณทุกท่าน ผมคงน่าจะไปจบกับ Crv เดี๋ยวไปขอศูนย์ลองก่อนซักรอบครับ

Forester นี่จุกจิกเหรอครับ ชอบการขับขี่แต่ไม่รู้ระยะยาวจะเป็นไงบ้าง ถ้าใช้สัก 10ปี 2-3แสนโล  มีแต่คนชมการขับขี่เลยไปลองมา ก็ชอบจริงๆ ส่วน Honda น่าจะเชื่อถือได้ว่าไม่จุกจิกเพราะใช้มาหลายคันครับ

ตัวเก่าทั้ง XV Forester สำหรับผมค่อนข้างจุกจิกนะครับ โดนทั้งเกียร์ คอมแอร์ เฟืองท้าย ลูกปืนล้อ พวงมาลัยลอก โชคดียังอยู่ในประกัน ส่วนตัวใหม่เปลี่ยนที่ผลิตผมก็ไม่แน่ใจว่าดีขึ้นมั้ยนะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 21:51:22 »
จากโจทย์เลือก CRV ครับ เบาะนั่งสบายกว่า ความจุท้ายเยอะกว่านิดหน่อย ศูนย์เยอะ อู่เยอะ แต่ถ้ามีงบเพิ่มอีกหน่อย น่าจะมอง CX5 2.5T ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2019, 23:59:57 »
CRVรถมันไม่ได้แย่ขนาดนั้น เป็นผมเอารถตลาดไว้ก่อน

ส่วนตัวผมSUVคันไหนๆนั่งหลังก็เมาทั้งนั้น

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 00:02:49 »
ขอบคุณทุกท่าน ผมคงน่าจะไปจบกับ Crv เดี๋ยวไปขอศูนย์ลองก่อนซักรอบครับ

ตัวเก่าทั้ง XV Forester สำหรับผมค่อนข้างจุกจิกนะครับ โดนทั้งเกียร์ คอมแอร์ เฟืองท้าย ลูกปืนล้อ พวงมาลัยลอก โชคดียังอยู่ในประกัน ส่วนตัวใหม่เปลี่ยนที่ผลิตผมก็ไม่แน่ใจว่าดีขึ้นมั้ยนะครับ

โห..ตั้งแต่ในประกันเลยเหรอครับเนี่ย แบบนี้จบ CRV แล้วละครับ แล้วเซ็ทช่วงล่างอีกหน่อย สบายใจกว่ากัน

PKS8

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 00:28:22 »

โห..ตั้งแต่ในประกันเลยเหรอครับเนี่ย แบบนี้จบ CRV แล้วละครับ แล้วเซ็ทช่วงล่างอีกหน่อย สบายใจกว่ากัน

ครับ เคลมตัวเร็วสุดก็ 1 เดือน พวกเล็กๆน้อยๆอย่างลูกปืนล้อ คอมแอร์ แต่ถ้าพวกใหญ่ๆ อย่างเกียร์ เฟืองท้าย พวงมาลัยใหม่ ก็ 2 เดือนครับ

จากโจทย์เลือก CRV ครับ เบาะนั่งสบายกว่า ความจุท้ายเยอะกว่านิดหน่อย ศูนย์เยอะ อู่เยอะ แต่ถ้ามีงบเพิ่มอีกหน่อย น่าจะมอง CX5 2.5T ไว้ด้วยครับ

เกินงบไปเยอะเลยครับ มองไว้แค่ 1.4-1.5 เองครับ

ออฟไลน์ jbrc

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 09:16:13 »
เชียร์ forester ครับ  ระบบขับสี่ awd ของฮอนด้ามันห่วยกว่ายี่ห้ออื่นเนอะพอควร  ส่วนการเปลี่ยนโช้คใหดีขึ้นนั้นย่อมให้ผลลัพธ์ที่ไม่ดีเท่ารถที่มีพื้นฐานที่ดีมาก่อนแล้วนะครับ  แม้จะเกาะหนึบขึ้นแต่ช่วงล่างก็อข็งกระด้างขึ้นตามมาด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2019, 09:23:31 โดย jbrc »

ออฟไลน์ mickey47

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 14:32:16 »
เคยจำได้ว่า เจ้าของกระทู้เคยตอบเกี่ยวกับ fortuner ที่ใส่กระบอกสีเหลือง หรืออะไรประมาณนี้แล้ว ทำให้การขีบขี่ดีขึ้น (ถ้าคนละคนกัน ขอโทษจริงๆครับ)

ผมว่า PPV ก็ยังตอบโจทย์ได้เยอะกว่านะ ถ้ามองในเรื่องของการใช้เยอะ ใช้ระยะยาวอีก ลองเปลี่ยนจาก fortuner ไปเป็นพวก pajero , mu-x , everest ดูบ้างมั้ยครับ

PKS8

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2019, 15:05:08 »
เคยจำได้ว่า เจ้าของกระทู้เคยตอบเกี่ยวกับ fortuner ที่ใส่กระบอกสีเหลือง หรืออะไรประมาณนี้แล้ว ทำให้การขีบขี่ดีขึ้น (ถ้าคนละคนกัน ขอโทษจริงๆครับ)

ผมว่า PPV ก็ยังตอบโจทย์ได้เยอะกว่านะ ถ้ามองในเรื่องของการใช้เยอะ ใช้ระยะยาวอีก ลองเปลี่ยนจาก fortuner ไปเป็นพวก pajero , mu-x , everest ดูบ้างมั้ยครับ

ใช่แล้วครับ Fortuner ตัวแรกสุด ใส่ Koni เหลือง สปริง King ขับทางไกลสบายมากๆครับ นิ่งมากๆ แต่อายุรถมันเยอะแล้ว ถึงจะไม่งอแงเลย แต่ก็อยากปลดไปเป็นรถสำรองแทนครับ

จริงๆแล้ว PPV ตรงโจทย์ครับ แต่ผมเองมี Pajero ใส่ Profender 8 และของลูกพี่ลูกน้องที่หุ้นกันใช้ Fortuner ตัวล่าสุดใส่ Fox แล้ว เลยอยากลองเปลี่ยนมา Suv บ้างครับ

ส่วน อีซุ กับฟอร์ด ผมตัดไปก่อนครับ อันแรกตัวรถไม่โดน อันที่สองศูนย์นี่หายนะครับ เคยโดนมา 2 คันแล้วไม่อยากใช้เลยยี่ห้อนี้ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2019, 11:28:19 »
รถใช้งานแบบนี้ Honda ก็จะดีกว่าตรงเรื่องการดูแลรักษานะครับ

ส่วนตัวผมชอบ Subaru มากกว่า แต่พอเงื่อนไข จขกท แบบนี้ ผมว่า Honda สบายใจกว่านะครับ