ผู้เขียน หัวข้อ: -/-/-ฉากไล่ล่าในหนังที่ผมชอบ...ครับ-\-\-  (อ่าน 8487 ครั้ง)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
-/-/-ฉากไล่ล่าในหนังที่ผมชอบ...ครับ-\-\-
« เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:19:18 »
เริ่มฉากแรกเลย ชอบที่สุด
จา่กเรื่อง Ronin ครับ เมื่อก่อนดูได้วันละสามรอบก็ไม่เบื่อ ดูไป นั่งจับผิดไป ;D

ผมว่าเป็นฉากไล่ล่าที่สมจริง ไม่มีเพลง ไม่มี CG วิ่งกันจริงๆ ไม่ใ่ช่ speed-up films หนังสมัยนี้ไม่มีอย่างนี้แล้วมั้ง
ฟังเสียงเครื่อง M5 สิ Peugeot เทียบมิได้แม้แต่น้อย

ีอีกฉากก็มาจาก Ronin เหมือนกัน
ฉากนี้ Audi S8 ไล่ล่า Citroen XM (ไม่เหมาะสมกันซะเลย) แล้วก็มี Mercedes 450SEL ตามหลังมา

ฉากนี้ก็สนุกดี เป็นแบบไล่ล่าบนถนนเล็กๆ ชนโน่นชนนี่ (เสีัยดายรถ) แต่ฉากนี้มีเพลงประกอบเล็กน้อย

ฉากที่สามมาจาก Transporter ภาคแรก มันส์สุด สมจริงสุดแล้ว (ยกเว้นตอนกระโดด)

ภาคหลังๆ มันเวอร์เกินไป อย่าง A8 กระโดดข้ามตึกเรอะ ขับไต่รถบรรทุกเรอะ มันเวอร์ไปหน่อย

ที่ชอบก็มีเท่านี้แหละครับ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านชอบฉากนี้ก็มาโพสแบ่งปันกันได้นะครับ :)

ปล. ทำไม embed จาก youtube ไม่ได้อ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2009, 12:21:12 โดย P R E M »
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: -/-/-ฉากไล่ล่าในหนังที่ผมชอบ...ครับ-\-\-
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 12:25:23 »
ผมชอบฉากจากเรื่องเร็วฟ้าผ่าของเฉินหลง
ไม่ใช่เพราะมันดี แต่เพราะมันหลุดจนดูทีไรก็ฮา

หลุดยังไง..แม่มไม่สมจริงเอาซะเลย ดูฉากรถแข่งในสนามสิ Speed up จนฟิล์มย้วยได้เลยมั้ง
รถแข่งวิ่งกันเร็ว แต่ดูใบปัดน้ำฝนดิปึบปับๆๆๆๆเร็วยังกะปีกแมงวัน โดยเฉพาะฉากชนกำแพง ดูรถมันล่กๆ

หรือจะเป็นฉากที่เฉินซ้อมขับอีโวเหลืองก่อนแข่ง..เท่ห์มาก เสียงเครื่องยนต์ อ..อ๊อดดดด อ.อ๊อดดด อ.อ๊ออด สามเกียร์แล้ว แต่มาตรวัดรอบเห็นเข็มไต่ช้าๆแค่ครั้งเดียว เกียร์CVT เรียกพ่อเลยอย่างนี้

แต่ก็มีฉากที่ถ่ายจริงเหมือนกัน คือฉากรถแข่ง 3000GT ร่อนผ่าหอสังเกตการณ์ อันนั้นสงสารสตันท์ ทำไปได้ไงไม่รู้
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Re: -/-/-ฉากไล่ล่าในหนังที่ผมชอบ...ครับ-\-\-
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 13:09:43 »
โดยส่วนตัวชอบ Peugeot ในหนัง Ronin ตลกดีวิ่งไล่ 5series

แล้วก็ในหนังเรื่องอะไรจำไม่ได้ ที่แมท เดม่อน เล่นเป็ฯสายลับรัสเซียที๋โดนล้างสมองง่ะ ที่ขับแท๊กซี่รัสเซียหนี M-class

แล้วก็ฉากไล่ล่าใน FnF ภาคแรกที่มี Chager วิ่งโหดๆ 55+

มีอีกเยอะครับ ผมจำไม่ได้เองด้วยบางส่วน ;D

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 13:43:16 »
เร็วฟ้าผ่า ชอบอยู่อย่างเดียวคือความใจป้ำของมิตซูบิชิ ที่ ให้เอารถต้นแบบเข้าฉาก และ มีฉากถ่ายทำเป็นสนามทดสอบของเค้าเองเลย ในช่วงต้นๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 15:37:54 »
ผมชอบฉาก Mr. Bean ขับตามรถขนโลงศพใน Johnny English อ่ะ เหอๆ

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 15:46:17 »
ชอบ Ronin เพราะการขับรถไล่ล่ากันในเรื่องมันคลาสสิคและเหนือชั้นมากๆๆ ดูกี่ทีก็ไม่เบื่อ หนังสมัยนี้ยังห่างชั้นยิ่งนัก
ส่วน Thunder bolt เป็นหนังที่ทำให้ผมได้รู้ว่า lancer ธรรมดาๆ กับ lancer Evolution มันต่างกันมากมายมหาศาลจริงๆๆๆๆ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 17:08:39 »
ผมเคยมีโรนินเต็มๆนะ ...

ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ ...

เสียดาย ... คนขับ S8 เดี้ยงก่อนเพื่อนเลย ... เสียดายฝีมือ ...

น่าส่งไปแข่ง WRC ...

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 17:53:29 »
ผมเคยมีโรนินเต็มๆนะ ...

ตอนนี้หายไปไหนแล้วก็ไม่รู้ ...

เสียดาย ... คนขับ S8 เดี้ยงก่อนเพื่อนเลย ... เสียดายฝีมือ ...

น่าส่งไปแข่ง WRC ...

เห็นด้วยครับ
ถ้าไม่ตายนี่สงสัยได้ไป WRC แน่ๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 21, 2009, 21:41:58 »
Ronin มาอันดับหนึ่งในใจครับ
อันดับสอง เป็น C Class วิ่งตะลุยลอนดอนใน National Treasure : Book Of Secert
อันดับสามเป็น Transpoter ภาคแรก กับการพาลูกค้าที่เป็นโจรปล้นธนาคารหนี
อันดับสี่เป็น Fast & Furious 3 ฉากที่ ฮานและชาวคณะขับรถในอุโมงค์
สุดท้ายเป็น การวิ่งไล่ล่าระหว่าง Camaro กับ Saleen ใน Transfromer ครับ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 22, 2009, 12:10:46 »
มันๆๆๆๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 00:33:33 »
ชอบ Bourne Supremacy มันเอารถที่ไม่น่าจะซิ่งได้มาวิ่ง ทั้งคาริบเบี้ยน โซนาต้า ลาด้า G-Class แถมยังมีการถ่ายทำที่ดี ดูแล้วลุ้นระทึกเหมือนอยู่ในรถจริงๆ

Transporter ภาคแรก ฉากขับรถทำได้สนุกดี แต่ฉากบู๊สนุกกว่าสองเท่า อิอิ.... ส่วนภาคต่อๆมาออกทะเลละ

Taxi เวอร์ชั่น ลุค เบซอง ภาค1-2 คนขับมุดอย่างเทพ!!! มุมกล้องเหมือนขับรถตู้เกมส์ดี  ปล. หัวหน้าจิแบร์ตัวสูงชะมัดเลย

Ronin ชอบครับ มีแต่รถเจ๋งๆทั้งน้าน เรื่องนี้ทำให้ผมชอบ Audi S8 ขึ้นมาทันทีเลย ได้เห็นซีตรองวิ่งตะลุยลูกรังเด้งยั่งกะเรือ ได้เห็น W116 ซิ่งลืมอายุ

Vantage Point ฉากขับรถมันส์มากครับ ใช้รถได้คุ้มค่ามาก จนผมอึ้งว่ารถที่เข้าฉากเนี่ยมันคือโอเปิ้ลแน่เหรอวะเนี่ย

Matrix Reloaded มันส์ อาร์ต เว่อร์ แต่ก็สนุกมากมาย ดูซ้ำหลายรอบก็ไม่เบื่อ

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 09:22:36 »
ชอบ Taxi ครับ

ได้ดู 406 รถในฝัน ซิ่งทั้งเรื่อง ปลื้มมมม...  ;D  ;D
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 23, 2009, 13:43:15 »
mini cooper ใน อิตาเลี่ยนจ๊อบ ครับ

รถอาาาาไร๊ ทั้งแรง ทั้งน่ารัก
วันก่อนไปลองขับของจริงมา ตัวเทอร์โบ
ไม่น่าลองเลย เกิดกิเลสจนได้

Ronin นี่ไปหาดูมาเพราะคลั่ง audi อยู่พักนึง
สำหรับใครที่อยากหามาดู ยังเห็นมีขาย
ที่ ฟิวเจอร์ปาร์ค รังสิต ชั้นเดียวกับที่หาย อุปกรณ์คอมพิวเตอร์
แถวๆหน้าร้าน IT city จะมีแหล่งขาย DVD อยู่
ลองเดินหาดูได้ครับ
มีหนังเก่าเยอะอยู่เหมือนกัน

แต่ทั้งหมดทั้งมวล ดูหนังมาก็หลายเรื่อง
ไม่เคยรู้สึกว่าหนังเรื่องไหนถ่ายคนขับกับรถรวมกันได้ออกมาเท่ห์ได้เท่า เจมส์ บอนด์ เลย
ทั้งเท่ห์ ทั้งหล่อ ทั้งสวย ทั้งแรง
ไม่ว่าภาคไหน ตอนไหน
รถสวย คนหล่อ ดูดีจริงๆ
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????