ผู้เขียน หัวข้อ: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ  (อ่าน 26363 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

• Hero Member
ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 01:44:03 »
ไปลองขับมารถนั่งสะบายมากครับ
ห้องโดยสารกว้างขวางมาก เบาะแถวสามนั่งสะบายจริง
ผมได้ลองเป็นตัวท๊อป 2.2 Exclusive XDL (เครื่อง 190แรงม้า)
อัตตราเร่งปรู๊ดปร๊าดดีมาก พอๆกับ 520d ที่เคยสัมผัสมา
ช่วงล่างนิ่มกำลังดี เวลาเลี้ยวอาการโคลงแทบจะไม่มีเมื่อเทียบกับ PPV
สิ่งที่ชอบอีกอย่างคือเบาะ NAPPA ครับ (หรูจริงๆ)

แต่ก็แอบสงสัยว่าเจ้าเครื่องตัวเนี่ยยังมีปัญหาน้ำดันอยู่อีกหรือเปล่า
เลยได้มีโอกาศคุยกับผู้จัดการ เขาบอกให้ฟังว่า ตัวเครื่องดีเซล 2.2ลิตร 190แรงม้า
ทาง Mazda ได้ลดสเปคจาก Euro 5 เป็น Euro 4 เนื่องจากปัญหาตัวขจัดไอเสีย (DPF)
มันไม่เหมาะกับเมืองโซนร้อนซึ่งแก้ปัญหาไม่ได้ Mazda เลยตัดสินใจลดสเปคตรงนี้
โดยการตัดระบบ DPF ออก (อันนี้ตัดออกจริงหรือไม่ผมก็ไม่ทราบ ต้องดูใต้ท้องรถอีกทีว่ายังมีไอ DPF อยู่หรือเปล่า)
ส่วนปัญหาปั้มติ๊กเบนซิน ได้เปลี่ยน Supplier แล้วจากเดิมใช้ของ De.. เป็น Bo... แล้ว
ปัญหาจะไม่เกิดขึ้นกับรถโมเดลใหม่แน่นอน ส่วนข่าวที่เจอๆรถปี 2019 วิ่งแล้วดับ
เขาแจ้งมาว่าอาจจะเป็นที่ล๊อตการผลิต ถึงจะผลิตปี 2019 ก็จริงแต่ไลน์อัพการประกอบรถ ยังใช้อะไหล่ยี้ห้อเดิม
ต้องเป็นล๊อตใหม่ น่าจะเป็นล๊อต New Mazda 3, CX-5 ล๊อคที่พึ่งปรับอุปกรณ์ รวมถึง CX-8 ด้วย

ทัั้งนี้ทั้งนั้นทางบ้านผมสนใจจะถอยอยู่เหมือนกันแต่รอดู Feedback ผู้ใช้ล๊อตแรกก่อนว่าจะพบเจอ Defect อะไรหรือเปล่า
เพราะสังเกตแล้วรถที่ผลิตล็อตแรกๆมักมีอยู่ 2-3 อย่าง  ;D

เบาะ Captain Seats นั่งสะบายมากๆ มีระบบอุ่นเบาะด้วย

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 02:42:21 »
ถ้าอธิบายมาเเบบนี้ จะเท่ากับยอมรับว่าการออกเเบบ dpf ล้อตก่อนๆมีปัญหา

เเต่ปล่อยให้ลูกค้าซื้อออกไปเสี่ยงวัดดวงกันเอง หนะสิครับ

คนซื้อล้อตที่มี dpf  เจอคำตอบเเเบบนี้ หนาวๆร้อนๆใจคอไม่ดี รอปุ้บปั้บรับโชค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2019, 03:05:29 โดย r0u0g0e0k »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: ใครไปลองชับ Mazda CX-8 มาแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 02:57:55 »
DPF ไม่เหมาะกับโซนร้อน​ 555​ ขำแปบ​ ยี่ห้ออื่นมันก็มี​ DPF ทำไมเขาถึงไม่มีปัญหาล่ะพ่อ​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ t7090700

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 07:07:24 »
จองไปเรียบร้อยตั้งแต่เมื่อวานตอนเช้า คิวแรกของศูนย์เลยครับ รอมานาน แหะ แหะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2019, 07:09:40 โดย t7090700 »

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 07:42:51 »
ช่วงล่างนุ่มนวลดีมาก นั่งหลังไม่เมา ภายในดูเหมือนยกมาจาก cx-5 เเต่ไม่ใช่

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:11:50 »
      ผมว่าน่าใช้กว่าฟอร์จูนเนอร์นะ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:46:57 »
เดี๋ยวพอถึงปี 2021 ก็จะบอกว่า ปัญหาน้ำดัน น้ำเดินใน CX-8 MY2020 ได้แก้ปัญหาแล้วครับ
มันเกิดจาก บลา ๆ ๆ ๆ  เราได้เปลี่ยนพาร์ท เปลี่ยนซัพพลายเออร์แล้ว  ลูกค้าลงชื่อจองทางนี้ได้เลยนะครับ  หุหุหุ....

ซัพพลายเออร์นะ เขาทำชิ้นส่วนตาม drawing ตาม spec ของ Mazda นั่นแหละ แล้ว engineer ที่
approve part ส่งเข้าไลน์การผลิตก็เป็นคนของ Mazda เอง  จะเปลี่ยนซัพพลายเออร์กี่เจ้า ถ้ายังเป็น
drawing ยังเป็น spec ของ Mazda แบบเดิม ปัญหามันก็อยู่เหมือนเดิมแหละ 

แหม.. พูดซะยังกะ ซัพพลายเออร์แต่ละเจ้าทำชิ้นส่วนเอง ออกแบบเอง ทดสอบเอง แล้ววางขายในท้องตลาด
แล้ว Mazda ก็ไปเดินเลือกช้อปปิ้งชิ้นนั้นชิ้นนี้มาใส่รถตัวเองซะยังงั้น  เฮ้อ...

ออฟไลน์ seederxx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:52:14 »
อ่านคำแก้ตัวหรือแถแล้วยิ่งไม่กล้าซื้อรถยี่ห้อนี้  :-X

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:53:08 »
เดี๋ยวพอถึงปี 2021 ก็จะบอกว่า ปัญหาน้ำดัน น้ำเดินใน CX-8 MY2020 ได้แก้ปัญหาแล้วครับ
มันเกิดจาก บลา ๆ ๆ ๆ  เราได้เปลี่ยนพาร์ท เปลี่ยนซัพพลายเออร์แล้ว  ลูกค้าลงชื่อจองทางนี้ได้เลยนะครับ  หุหุหุ....

ซัพพลายเออร์นะ เขาทำชิ้นส่วนตาม drawing ตาม spec ของ Mazda นั่นแหละ แล้ว engineer ที่
approve part ส่งเข้าไลน์การผลิตก็เป็นคนของ Mazda เอง  จะเปลี่ยนซัพพลายเออร์กี่เจ้า ถ้ายังเป็น
drawing ยังเป็น spec ของ Mazda แบบเดิม ปัญหามันก็อยู่เหมือนเดิมแหละ 

แหม.. พูดซะยังกะ ซัพพลายเออร์แต่ละเจ้าทำชิ้นส่วนเอง ออกแบบเอง ทดสอบเอง แล้ววางขายในท้องตลาด
แล้ว Mazda ก็ไปเดินเลือกช้อปปิ้งชิ้นนั้นชิ้นนี้มาใส่รถตัวเองซะยังงั้น  เฮ้อ...

จากใจคนอยู่บ. Supplier ให้ OEM รถยนต์ครับ
-คนกำหนด Spec
- คน evaluate spec
-คน Approve spec drawing

ค่ายรถทั้งนั้น...

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:00:13 »
DFP ไม่เหมาะกับใช้งานในเมืองรถติดๆมากกว่ารึเปล่าครับ​  เพราะถ้าไม่ได้เหยียบรอบสูงๆให้ความร้อนสูงพอ​ มันจะไม่ละลายพวกเขม่าที่อยู่ในตัว​ cat DFP​นะ​  ถ้าจำไม่ผิด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ lufi

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:12:17 »
ผมก็สนใจ ตัว  s และ sp ดูงบละใกล้เคียง camry 2.5g  ชอบ camry แต่อยากได้รถครอบครับสูงๆหน่อย cx8 ดูน่าใช้มากก แต่พอดูปัญหาของมาสด้า แล้วเครียดไม่รู้จะกล้าซื้อรึเปล่า มีแต่เซลล์ตามโซเชียลอ้างเปลี่ยนพารท์นู่นนี่  อยากเห็นผู้บริการมาสด้าออกแถลงเอง

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:18:51 »
ตอบคำถามได้เหมือนกับว่าประเทศไทยมีแต่ Mazda ที่ใช้ DPF รถยุโรปเขาขายในไทยมาจะ 10 ปีแล้วมั้ง ไหนจะ Honda CR-V 1.6d อีก เกลียดพวกสินค้าที่ตอบคำถามแบบคิดว่าลูกค้าคนไทยโง่ชะมัด

ตัวเครื่องดีเซล 2.2ลิตร 190แรงม้า ทาง Mazda ได้ลดสเปคจาก Euro 5 เป็น Euro 4 เนื่องจากปัญหาตัวขจัดไอเสีย (DPF) มันไม่เหมาะกับเมืองโซนร้อนซึ่งแก้ปัญหาไม่ได้ Mazda เลยตัดสินใจลดสเปคตรงนี้ โดยการตัดระบบ DPF ออก (อันนี้ตัดออกจริงหรือไม่ผมก็ไม่ทราบ ต้องดูใต้ท้องรถอีกทีว่ายังมีไอ DPF อยู่หรือเปล่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:04:24 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:36:15 »
ณ ตอนนี้ ผมรู้ว่า CX5 ที่ใหม่สุด ที่มีปัญหาปั๊มติ๊กคือ รถที่ผลิต 3/2019 ครับ แต่ผมคิดว่ารุ่น MY2020 นี่แหละ คือรุ่นที่แก้เรื่องปั๊มติ๊กแล้ว

จริงๆ ครอบครัวผมสนใจ CX5 มากนะ เพราะคุณแม่ผมชอบรถสูง และ CRV ก็ไม่ได้โดนความรู้สึกขนาดนั้น แต่เห็นเรื่องการแก้ปัญหาแล้วบ่องตง เพลียจิต

แต่กระทู้นี่เบาๆ หน่อยก็ดีนะครับ แถวนี้ผู้ถือหุ้นเขาแรง 55
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:41:45 »
ตกลงว่าตัด DPF ออกแล้วจริงหรือไม่ เพราะเห็นในคลับ บางท่านก็ยังบอกว่ายังมี DPF อยู่

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 09:46:06 »
ไม่โทษน้ำมันไม่พรีเมี่ยมมมมแล้วรึ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:05:56 »
คนขายรถหนะครับ เค้าก็จะพูดยังไงก็ได้เพื่อให้ของเค้าขายได้ โดยอาจจะลืมความถูกต้องหรือความจริงไป ไม่ว่าจะด้วยสาเหตุอะไรก็ตาม

แต่ในฐานะคนใช้จริง เจอปัญหา​จริง เจอการแก้ปัญหา​จริง เจอการบริการจริง บอกเลยว่า... สิ่งที่พูดโน้มน้าวต่างๆ คำพูดสวยๆ จากยี่ห้อนี้ ผมไม่เชื่ออีกแล้วครับ มีแต่ความปลิ้นปล้อนเพื่อหลอกลูกค้าให้เชื่อหรือลูกค้าใหม่ให้ซื้อเพียงเท่านั้นเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 10:20:27 »
เอาไปแก้แบบที่มาสด้าสองเค้าทำกันครับ หาดู สายแรงเค้าทำทั้งนั้น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:06:48 »
เมื่อวานได้แวะไปที่โชว์รูมนึง กะจะไปลองเบาะแถวสามแล้วดูโบรชัวร์
พอดีโชว์รูมจัดงานพอดี คนเยอะพอควร

งานดีจริง เบาะแถวสองกว้างขวางจริง
ลองนั่งแถวสาม เฮ้ย เจ๋งแหะ สูง177 นั่งสบายอยู่ ไม่อึดอัด
เด็กก็คงสบายกว่านี้เยอะ

ได้มีโอกาสสอบถาม พี่พนักงานท่านนึง ไม่ใช่เซลล์ (ผมเรียกไม่ถูก)
ถามไปตรงๆสองข้อ ปั๊มติ๊กที่มีปัญหา เครื่องดับระหว่างขับขี่ จะเจอไหม
จนท. แจ้งว่า ทางมาสด้าได้แจ้งเปลี่ยนซัพพลายเออร์ทั้งหมด ทุกlot
และเรื่องเซ็นยินยอมไม่รับประกัน หากมีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เรื่องนี้จริงครับ จนทแจ้งว่า น้ำมันเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ยาว lifetime
เลยถามไป อ่าว ถ้าเกียร์พังตอนหมดประกันทำงัย เคลมได้ไหมทั้งลูก
พี่แจ้งว่า อาจต้องมาคุยกันอีกที เรื่องของประวัติการเข้าศูนย์เอย
อาจมีตัวเลือกคือให้ส่วนลดค่าเกียร์ลูกนึง หรืออะไรก็ว่าไป

จบเลยครับ ตัวเลือกนี้ ตัดทิ้งได้โดยไม่เสียดาย พูดจริงๆ

ไม่มีเจตนาโจมตีใดๆ เป็นความจริงที่ลูกต้องยอมรับ
และยอมรับความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิด

รถดีนะครับ มาสด้า สวย โฉบเฉี่ยว ล้ำ ความปลอดภัยจัดเต็ม ไม่เถียงเลย
แต่เรื่องบริการต้องไปควบคู่กันนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:19:30 »
เมื่อวานได้แวะไปที่โชว์รูมนึง กะจะไปลองเบาะแถวสามแล้วดูโบรชัวร์
พอดีโชว์รูมจัดงานพอดี คนเยอะพอควร

งานดีจริง เบาะแถวสองกว้างขวางจริง
ลองนั่งแถวสาม เฮ้ย เจ๋งแหะ สูง177 นั่งสบายอยู่ ไม่อึดอัด

ได้มีโอกาสสอบถาม พี่พนักงานท่านนึง ไม่ใช่เซลล์ (ผมเรียกไม่ถูก)
ถามไปตรงๆสองข้อ ปั๊มติ๊กที่มีปัญหา เครื่องดับระหว่างขับขี่ จะเจอไหม
จนท. แจ้งว่า ทางมาสด้าได้แจ้งเปลี่ยนซัพพลายเออร์ทั้งหมด ทุกlot
และเรื่องเซ็นยินยอมไม่รับประกัน หากมีการเปลี่ยนน้ำมันเกียร์
เรื่องนี้จริงครับ จนทแจ้งว่า น้ำมันเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ยาว lifetime
เลยถามไป อ่าว ถ้าเกียร์พังตอนหมดประกันทำงัย เคลมได้ไหมทั้งลูก
พี่แจ้งว่า อาจต้องมาคุยกันอีกที เรื่องของประวัติการเข้าศูนย์เอย
อาจมีตัวเลือกคือให้ส่วนลดค่าเกียร์ลูกนึง หรืออะไรก็ว่าไป

จบเลยครับ ตัวเลือกนี้ ตัดทิ้งได้โดยไม่เสียดาย พูดจริงๆ

ไม่มีเจตนาโจมตีใดๆ เป็นความจริงที่ลูกต้องยอมรับ
และยอมรับความเสี่ยงที่มีโอกาสเกิด

รถดีนะครับ มาสด้า สวย โฉบเฉี่ยว ล้ำ ความปลอดภัยจัดเต็ม ไม่เถียงเลย
แต่เรื่องบริการต้องไปควบคู่กันนะครับ

ถ้าหมดประกันแล้วคงไม่มีบริษัทไหนให้เคลมหรอกครับ  ถ้ากลัวเกียร์พัง พอหมดประกันเราก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เองสิครับ

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:26:06 »
มันมีเรื่องการเซ็นยินยอมก่อนหน้านี้ไงครับ ที่เป็นประเด็น

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:37:21 »
"เรื่องนี้จริงครับ จนทแจ้งว่า น้ำมันเกียร์ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ใช้ยาว lifetime

ผมไม่ได้ใช้ mazda แต่สงสัยว่า การเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ถ้าเราใช้ของศูนย์ แล้วประกันมันจะขาดได้อย่างไร"

ถ้าไม่อยากให้ขันน๊อต ดูดออกก็ได้หรือเปล่า หรือไม่มีที่ให้ดูดอีก

บอกตรงๆ งง กับ ตรรกะ มาก ถ่ายน้ำมันเกียร์แล้วประกันขาด

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:43:46 »
ว้าวววเลยครับ ต้องหาโอกาสไปลองบ้างละครับ ชอบดีไซน์การออกแบบ ช่วงล่างชื่อเสียงดีงาม พอดีมีแพลนออกรถแนวนี้ปลายปี 2021 รอ feedback ไปพลางๆก่อน

ปล. เรื่อง นมก lifetime น่าจะรับประกันเกียร์ lifetime ไปด้วยเลยนะครับ วินๆกันเลย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 11:45:14 »
ทราบหรือยังครับว่าตอนนี้ ดีเซล Gen2 ดันไป 3 คันแล้ว ซึ่งก่อนวางขายค่ายรถก็พูดแบบเดียวกันว่าแก้ไขแล้วเรียบร้อย และมีแนวโน้มว่าจะดันตามมาอยู่เรื่อยๆ

ทราบไหมครับว่าตอนนี้กลุ่มดีเซล Gen1 ยังคงฟ้องร้องค่ายรถเพื่อให้ขยายวารันตีเครื่องออกไปอีก เพราะของเดิม มันไม่พอ ล่าสุดค่ายรถประวิงเวลาอีกแล้ว ไม่ยอมจบง่ายๆ

ทราบไหมครับว่าเบ็นซินโฉมปัจจุบัน ยังคงเจอปัญหาปั้มติ๊กดับกลางอากาศอยู่เรื่อยๆ ทั้งๆที่บอกว่าแก้แล้ว

ตัวรถสวย ขับดี วัสดุดีอันนี้ไม่เถียง แต่ถ้าซื้อรถมาแล้วแจ๊คพ็อตเจอปัญหาขึ้นมา เป็นผมคงรับไม่ได้กับความรับผิดชอบต่อลูกค้าที่จ่ายเงินเป็นล้านซื้อรถเขามาใช้แบบนี้

เป็นผมคงไม่เสี่ยง เกิดปัญหาขึ้นมา ต้องพึ่งตัวเองล้วนๆ หน่วยงานรัฐพึ่งพาอะไรไม่ได้สักอย่าง

อ้อ ต้นเหตุไม่ได้อยู่ที่ DPF นะครับ มันแค่เป็นแพะ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 12:11:23 »
อ่านคอมเม้นแต่ละท่านแล้วจุกเลยครับ
เคยไปลอง3 เขาก็บอกแบบนี้เหมือนกัน แต่อึ้งตรงการรับประกันเกียร์นี่แหละ เห้อออ

ปล่อยให้เป็นไปตาม national selectionละกัน ถ้ามันไม่ดีอีกหน่อยก็น่าจะขายไม่ออกไปเอง คนซื้อแล้วมีปัญหาก็เจ็บหน่อย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 12:42:59 »
"ทาง Mazda ได้ลดสเปคจาก Euro 5 เป็น Euro 4 เนื่องจากปัญหาตัวขจัดไอเสีย (DPF)
มันไม่เหมาะกับเมืองโซนร้อนซึ่งแก้ปัญหาไม่ได้ Mazda เลยตัดสินใจลดสเปคตรงนี้
โดยการตัดระบบ DPF ออก"

"ส่วนปัญหาปั้มติ๊กเบนซิน ได้เปลี่ยน Supplier แล้วจากเดิมใช้ของ De.. เป็น Bo... แล้ว
ปัญหาจะไม่เกิดขึ้นกับรถโมเดลใหม่แน่นอน"

ผมตัดเอาที่สำคัญๆจากที่ท่านเจ้าของกระทู้อ้างจากคำพูดของมาสด้ามาถึงกับร้องโอ้โห WTF !!!!@#$% ในใจกันเลย
พูดแบบนี้เท่ากับยอมรับแล้วใช่ไหมว่าล็อตแรกๆที่ผลิตกันมามันมีปัญหา แล้วคุณท่านไม่คิดจะทำอะไรกับรถที่ท่านขายไปแล้วทุกคัน
อย่างนั้นเหรอ ใครเสียในประกันค่อยเปลี่ยนค่อยซ่อมให้ แล้วคันที่มันเกิดหลังหมดประกันล่ะ ทำไง ช่างแม่มมันเหรอ ทำไม่ไม่ Recall
ทุกคันให้เข้ามาแก้ไขอะไรก็ว่าไป นี่ไม่ เห็นลูกค้าเก่าเขาเป็นอะไร ผมโครตเกลียดไอ่พวกทำธุรกิจแบบนี้จริงๆ เอาแต่ได้ ลูกค้าใหม่คือพูดให้ดูดี
ทำไงก้ได้ให้เขาซื้อ พอได้เงินเขาไปแล้วอะไรจะเกิดก็ช่างแม่มมันไป มีปัญญาก็ร้องเรียนก็ฟ้องกันเอาตามสบาย ขอให้เจริญฮวบๆนะมาสด้า
ผมยอมรับรถแม่มสวยจริง ขับดีจริง แต่ผมคนนึงละที่ขออยู่ห่างๆบริษัทแบบนี้ไว้ดีกว่า ส่วนใครที่อยากลิ้มลองความงดงามกับความหรูราที่ยี่ห้อนี้มอบให้
แล้วพร้อมยอมรับอะไรที่จะเกิดขึ้นได้ก็เชิญครับ ไม่มีใครว่าท่าน ตามสบายขอให้ท่านโชคดี
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Depart

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:07:27 »
อ่านเรื่อง น้ำมันเกียร์ แล้วสยองแทนคนใช้ครับ 

เปลี่ยนก็ไม่ได้  ต่อให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ก็ยังหมดประกันอีกเหรอเนี่ย  สุดยอดแย่จริงๆ mazda 

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:37:27 »
New cx5 ไฟหน้า ALH ค่าความสว่างต่ำกว่า cx5 เก่าและ mazda2 ปัจจุบันอีก
ไม่รู้จะโทษซับพลายไหม

แล้ว cx8 ตัวท็อปใช้ไฟหน้าค่าความสว่างต่ำแบบ cx5 รึปล่าว

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:38:59 »
ไปลองมาเมื่อวานทั้งขับเอง และนั่งโดยสารแถวที่3 ลองนั่งทั้งหมด6คน ผญ.5 เด็ก1 เป็นรถดีเซลตัวท็อป
-เอาแถวที่3ก่อน ถือว่าเป็นไฮไลค์ ซึ่งนั่งได้จริงๆ เข่าไม่ชัน หัวไม่ติด นั่งสบายกว่าppvแน่นอน จะมีติก็ตรงที่วางแก้วด้านข้างมันเบียดเข่านิดๆ ถ้าลดขนาดลงจะดีมากๆ ผมสูง175 หนัก85 ถ้าให้นั่งโดยสารเกิน100กิโล รับได้ครับ
-อัตราเร่งดีเซล ติดเท้าดี บรรทุกเกือบเต็มไม่อืดแน่ๆ ใจอยากลองตัวเบนซินแต่ไม่มีรถให้ลอง
-วัสดุภายใน หนังเบาะเนื้อดีใช้ได้ และอื่นๆงานปราณีตตามสไตล์มาสด้า
-ช่วงล่าง ถ้ามีโหลดนุ่มและเฟริม ลองจากการโดดสะพาน การเข้าโค้งไม่โยนเท่าไหร่ ใกล้เคียงรถเก๋ง
-ภายนอก สวย ดูไม่เทอะทะ แต่ถ้าได้กระจังหน้าแบบตัวcx5 จะสวยกว่านี้ คงรอmcต่อไป
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 13:57:30 »
รถสวย แต่ระบบเครื่องยนต์มีปัญหาจากการออกแบบ แล้วยังไม่ยอมรับอีก น่าจะต้องโดนผู้บริโภคฟ้องให้เป็นเยี่ยงอย่างครับ เอาใจช่วยผู้กล้าทุกท่านนะครับ

ปล. ผมไม่เคยใช้ Mazda นะ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 15:02:22 »

ถ้าหมดประกันแล้วคงไม่มีบริษัทไหนให้เคลมหรอกครับ  ถ้ากลัวเกียร์พัง พอหมดประกันเราก็เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เองสิครับ

ขนาดอยู่ในประกันยัง ... เลยครับ