ผู้เขียน หัวข้อ: มาแล้วครับ รีวิวเล็กๆแบบทุกซอกทุกมุมของเฟียสต้า อิอิ  (อ่าน 29403 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
สวัสดีครับ พี่น้องชาว HLM  ;D

วันนี้ มีโอกาสไปลองขับฟอร์ดเฟียสต้า ที่สาขาชลบุรีมาครับ

วันนี้ตื่นมาแต่เช้าเลยครับ ไปเซนทั่น ไปถอยกล้องมาใหม่ตัวนึงครับ ยี่ห้อ Fuji รุ่น 200 EXR ครับ

ตอนแรกไม่ได้กะเอาตัวนี้เลย ตอนแรกดูรุ่น Fuji S2500HD ไว้ครับ ราคาประมาณ 9 พัน
แต่พอดูจริงๆ จดๆจ้องๆอยุ่นาน ไหงกลายเป็นเอารุ่น 200EXR มาได้ก็ไม่รุ้เนี่ย 5555

สิ้นเงินไปเกือบหมื่นหกครับ สบายตัวเลย อ๊ะๆ

ปล ต้องขอโทษทุกท่านด้วยนะครับ สำหรับตัวอักษรที่พิมพ์ถูกบ้่างผิดบ้าง คอมที่หอช้ามากๆครับ (เนดไม่ช้านะ แต่คอมช้า) คอมผมใช้เดสทอปที่ถูกทิ้งไว้ที่บ้านอะครับ แพนเทียม3  cpu 866 Ghz แรม 256    5555 ช้ามากๆ พิมแล้วผมไม่รออ่านเลยอะครับ มันดีเลย์ หากตรงไหนที่อ่านแล้วเห็นว่าไม่ถูกตามไวยากรณ์ต้องขอโทษด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2010, 21:56:14 โดย gdhsatanic »

หลังจากนั้น เวลาประมาณบ่าย 2 กว่าๆก็มาถึงโชว์รูมฟอร์ดชลบุรีครับ

คนเยอะมากมาย

มาดูบรรยากาศกันก่อนแล้วกัน วันนี้ผมได้จองคิวกับเซลล์ไว้แล้ว ช่วงว่างๆก็เลยเดินถ่ายรูปเล่นครับ
ที่ศูนย์ มีอยู่ที่หมด 4 คัน คันที่จอดโชว์ในศูนย์มีอยู่ 2 คันครับ เป็น 5 ประตู สีส้ม กับ 4 ประตู สีดำ สวยทั้งคู่เลยครับ

ส่วนคันที่จอดอยู่ในเต้นท์ด้านนอกศูนย์เป็นสีแดงครับ (ขอบอกว่าแดงมากๆ แดงเหมือนในรูปนี้เลยล่ะ สวยจริงๆ ชักอยากเปลี่ยนแล้วสิ 555)

ส่วนคันสีส้มที่เปิดประตูอยุ่นี้เป็นรถทดลองขับครับ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟัง ว่าตอนขับเป้นยังไงบ้าง

ก่อนอื่น ผมจะมารีวิวในตัวรถคร่าวๆก็ ผมจะพยายามพูดอย่างเป็นกลางที่สุดแล้วกันนะครับ และผมก็จะไม่เอาไปเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นนะครับ ถ้าใครอยากรู้ว่ารุ่นไหนดีกว่า ผมแนะนำให้ไปลองดูที่ศูนย์ครับ

มาเริ่มที่เบาะคนนั่งก่อนครับ กระชับตัวพอดีครับสำหรับคนรูปร่างประมาณผม (ผมสูง 174 หนักประมาณเกือบ 80 นะครับ) แต่คิดว่า คนที่ นน มากกว่านี้ หรือ 100 โลขึ้นไป ไม่รุ้ว่าจะอึดอัดหรือเปล่านะครับ ช่วงหัวก็เหลือเยอะพอตัวเลยครับ

ในรูปเป้นลายเบาะผ้าครับ เบาะนิ่มกดแล้วนุ่มมือ นั่งสบายพอควรครับ (รถคันที่ผมใช้อยุ่เป้นเบาะหนังแท้ครับ ก็ได้ฟิลล์ไปคนละแบบ อิอิ)

มาเริ่มกันจากท้ายกระโปรงของตัว 4 ประตูครับ กว้างมากกกก  (เหมือนมาสด้า 2 อะแหละ)

ส่วนของตัว 5 ประตูก็กว้างขวางกำลังดีครับ น่าจะจุของได้เยอะพอสมควร

วัสดุของคอนโซลหน้า ผมก็ว่ามันก็ไม่ได้ดูโลวคลาสเหมือนที่บางคนพูดนะครับ สวยดี สำหรับผมครับ (ก็แน่ละ จองไปแล้วนิ 5555)

ลองเอาเล็บจิกดูที่คอนโซลหน้า ไม่ใช่วัสดุนิ่มครับ เป็นพลาสติกที่แข็งๆ+หยุ่นๆนิดนึง ลักษณะเป้นจุดๆๆๆ ครับ สำหรับผมถือว่า ok ละ ให้ 8/10 ละกัน ตอนแรกคิดว่าจะเป็นวัสดุนิ่มๆ อิอิ

วันนี้ลองเล่น voice control มาครับ สนุกมากๆๆ  ชอบจริงๆ

ที่ลองพูดก็พูดแบบไม่มีสำเนียงอังกฤษเลยแม้แต่น้อยครับ ผมใช้สำเนียงคนไทยล้วนๆ การตอบสนองของคำสั่งเร็วมากครับ (สั่งแพทเทิร์นเดิมทีั่เค้าพูดกัน Radio>FM>95.5 )

แล้วเซลล์ลองเปิดเพลงผ่านบลูทูชให้ฟังครับ โดยใช้โทรศํพท์ซัมซุง รุ่นอะไรไม่ทราบ เสียงดีมากกก (ผมว่าเสียงดีกว่าของซีวิค รุ่น dimension  Jazz และ city ZX ครับ)

แล้วก็ลองเปิดหนังผ่านมือถือ (ให้เสียงออกลำโพง)   กระหึ่มมาก เหมือนอยู่ในโรงหนัง 55 เซลล์้เปิดเรื่อง avatar ให้ดูครับ

สำหรับรถเล็ก ผมว่าได้เสียงแบบนี้ ผมให้ 9/10 เลยครับ (ที่เปิดนี่ ไม่ได้ปรับ EQulizer เลยนะครับ)

ขอเริ่มรีวิวจากเบาะหลังก่อนนะครับ

มาถึง สิ่งที่ผมอยากลองมากที่สุดคือ เบาะหลัง !!!!  เพราะได้ยินเค้าบอกว่าแคบกัน เลยอยากรู้ว่าจริงไหม

ผมได้ไปทำการปรับเบาะนั่งข้างคนขับ ให้ถอยมาหลังสุด แล้วก็ปรับเบาะให้เอนประมาน 70-80 องศาให้คนหน้านั่งสบายที่สุด แล้วมาลองนั่งหลังดูครับ

ปรากฎว่า อย่างทีร่เห็นในรูปครับ ผมว่ามันก็ไม่ได้แึคบนะ ผมสูงประมาน 174 ก็ไม่ถึงกับเข่าติดซะทีเดียว สาำหรับผม เบาะหลังผมให้7/10 ครับ เพราะว่าถ้านำไปเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ผมว่ายี่ห้ออื่นจะโปร่งกว่า โดยเฉพาะด้านข้าง จะโปร่งกว่าพอตัวเลยล่ะ  สำหรับตัวรถภายนอก ใหญ่นะครับ แต่ผมว่าที่ภายในมันดูแคบกว่าชาวบ้านเค้า น่าจะเนื่องมาจากความหนาของประตูครับ ประตูนี่หนา และหนักพอควรเลยครับ (น่าจะเป็นเหตุผลนึงที่ทำให้ลำโพงเสียงดี เนื่องจากมีเนื่อที่ให้ทำตู้ลำโพงเยอะ)

ด้านหลังคนนึ่ง น่าจะวางของได้เยอะเหมือนกัน (แต่ผมไม่แนะนำเท่าไหร่ เพราะรู้สึกกระจกหลังจะบานค่อนข้างเล็ก)

ต่อมา เป็นส่วนที่ผมไม่ชอบที่สุดของรถเลยครับ

ก็คือ พวกลิ้นชักต่างๆ มันทำให้ผมรู้สึกว่า ผมกำลังเปิดลิ้นชักถูกๆ ที่ส่งมาจากจีนอยู่ครับ (เรื่องวัสดุดีแค่ไหนผมไม่รุ้นะครับ ผมแค่จะบอกว่า มันทำให้ผมรู้สึกแบบนั้นอะ 5555)

ที่ลองเปิดดูก็มี 3 ส่วนครับ คือ ลิ้นชิ้นฝั่งคนขับ  ลิ้นชักฝั่งคนนั่ง และ ลิ้นชักที่อยู่ใต้เบาะคนนั่ง ผมเปิดแล้วมันให้ฟิลล์เหมือนลิ้นชักทีั่ผมเพิ่งไปซื้อมาจากแมคโครแบบราคาถูกๆ อย่างงั้นอะครับ เปิดแล้วรู้สึกเหมือนมันจะหักเลย  โดยเฉพาะที่อยู่ใต้เบาะ อันนั้นอะ เหมือนเชียว 555

ลิ้นชิ้นฝั่งคนขับ  6/10
ลิ้นชักฝั่งคนนั่ง 7/10
ลิ้นชักที่อยู่ใต้เบาะคนนั่ง 5/10  ผมให้คะแนนแบบนี้แล้วกันครับ

แต่ผมก็ลองโยกๆแรงๆดูนะ คาดว่า คงไม่หักง่ายๆอะครับ เหมือนจะเป็นพลาสติกเหนียวพอสมควร

ต่อมาเป็นที่เปิดประตูครับ

ที่เปิดประตู ก็ให้ความรู้สึกที่ไม่ค่อยมั่นคงเท่าไหร่ คงเป็นเพราะคันเก่าที่ผมขับอยู่มันเป็นเหล็กอะ ครับ  เหล็กจริงๆ  แข็งแรงมากๆ

แต่ของเฟียสต้ามันเป็นพลาสติก แต่ผมเชื่อว่า จุดเปิดประตู เป็นจุดหนึ่งที่ต้องรับแรงดึงบ่อยๆ ฟอร์ดคงไม่เอาพลาสติดห่วยๆมาทำแน่ๆครับ และจากที่สัมผัส น่าจะดีกว่าพลาสติกข้อด้านบนครับ

จุดนี้ ผมให้ 8/10 ครับ

แต่ รถคันนี้ ไม่มีตัวล๊อคที่ประตุ แต่ละบานนะครับ  ตัวล๊อคจะอยุ่ที่คอนโซลด้านหน้าครับ เป็นรูปกุญแจ ตัวนั้นแหละครับ กดแล้ว ประตูจะล๊อค ผมเลยถามว่าเอ๊ะ แล้วถ้าเด็กมันซนไปเปิดประตูตอนกำลังขับรถ ก็อันตรายน่ะสิ  เซลล์เลยชี้ให้ดูว่า ที่ประตูหลังขาว จะมีรูกุญแจขาวๆอยู่ที่บานประตู เค้าบอกว่าัตัวนั้นเป็นตัวล๊อคไม่ให้เ้ด็กเปิดประตูได้ ถ้าเราไม่ปลดล๊อคจากคอนโซล (อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ หากผิดพลาดผมก็ขอโทษด้วย เพราะว่าช่วงนั้นคนเยอะ ผมฟังแล้วงงๆนิดหน่ิอย)

แล้วก็จะมีรูกุญแจที่ประตูบานเดียวกัน สำหรับล๊อครถเมื่อแบตเตอร์รี่เีราหมด central ล๊อคจะไม่ทำงาน ให้เราไขที่รูนี้ พอเราปิดประตู มันจะล๊อครถให้เราครับ (อะไรประมานนี้แหละ อันนี้ผมก็งงๆ)
แต่ผมว่าจุดนี้ทำมาเป็นเซฟตี้ดีครับ

ส่วนรูปล่างก็เป็นไฟส่องแผนที่ กับไมค์โครโฟนสำหรับรับเสียงเวลาโทรศัพท์หรือสั่ง Voice control ครับ

ต่อมาเป็นปุ่มโนเกีย เอ้ย  ปุ่มบนคอนโซลหน้าครับ

ให้ความรู้สึกว่า นุ่มมือมากๆ กดสบายกว่าปุ่มโทรศัพท์ และการออกแบบวางปุ่มก็กดง่ายครับ คิดว่าถ้าชินเมื่อไหร่ คงกดแบบไม่ต้องดูได้เลยล่ะ

แต่บางคนก็ไม่ชอบการดีไซน์อันนี้ก็ นานาจิตตังนะครับ

และแผงหน้าปัด ก็จะมีตัววัดรอบ กับวัดความเร็ว และตัวบอกรายละเอียดเป็นจอเล็กๆ ครับ เวลาเปิดไฟกลางคืนแล้วสวยดี

แต่ขอติฟอร์ดนิดนึงครับ เรื่องการวางตัวอักษรของเกียร์ เวลาเข้าเกียร์เข้ายากจริงๆ เพราะตัวหนังสือที่บอกว่า P RDLN อะไรพวกนั้นมันดันไปอยู่ฝั่งคนนั่ง เมิงบ้าหรือเปล่า จะให้คนนั่งเข้าเกียร์ให้หรอไงฟระ ผมถึงกับต้องชะโงกหน้าไปดูเวลาเข้าเกียร์

เจ้าหน้าที่เค้าเลยบอกว่าให้ดูที่หน้าจอ มันจะมีบอกอยุ่ ว่าเราเข้าเกียร์อะไรอยุ่ ผมก็ " อ่อ ค่อยยังชั่ว นึกว่าต้องให้คนข้างๆเข้าเกียร์ให้"  เค้าก็หัวเราะแล้วบอกว่าฟอร์ดแม่มพลาด 5555  ก็สนุกดีครับ

แต่ตัวนี้คิดว่าฟอร์ดคงใช้อะไหล่ชิ้นเดียวกับพวงมาลัยซ้ายหรือเปล่า มันถึงไปอยุ่ฝั่งนั้น ผมก็ไม่อาจทราบได้

แหะๆ ขอตัวไปรับแฟนก่อนนะครับ เด๋วมาโพสให้ต่อ รูปใกล้จะหมดแล้วแหละ ที่เหลือที่ก็เป็นการทดลองขับแล้วครับ รอกันหน่อยนะฮะ

ออฟไลน์ TnP_PKt

รอทดลองขับต่อนะครับริวิวได้ดีมากครับ

ออฟไลน์ jobikung

• Newbie
  • *
รอ ติดตาม รีววิว ทดสอบรถ ต่อไป

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากๆเลยครับ อ่านแล้วรู้สึกดีจริงๆ เพราะผมหาคนที่จะทำ review แบบนี้ให้ดูมานานละ
(เนื่องจากศูนย์พระราม2 แถวบ้าน รถยังไม่มีลงซะที เซลล์ก็ไม่เคยติดต่อมา กำลังดูว่า ถ้าศูนย์อื่น
บริการดี แล้วได้ของแถมดีกว่า จะย้ายศูนย์ละครับ ไม่ไหวจริงๆ)

เป็นกำลังใจให้นะครับ รีบๆกลับมาเขียนภาคต่อให้เสร็จนะครับ ผมรออยู่

ขอบคุณครับ ^^

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• Full Member
    • tontranety
รออ่านต่อนะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

เย้ๆ มาแล้วรออย่างใจจดใจจ่อ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
รออ่านต่อเช่นกันครับ ^^

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ภายในดูดีอ่ะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

มาต่อแล้วคร้าบ แหะๆ

มาต่อกันที่ล้อแมกซ์บ้างครับ  แล้วแต่คนชอบนะ เห็นบางคนบอกว่ารุ่น trend (รองทอป) สวยกว่า แต่สำหรับผม ผมชอบของรุ่นทอปครับ แฟนผมก็ชอบรุ่นทอปเหมือนกัน ก็เลยคิดว่าคงไม่เปลี่ยนละครับ ใช้ไปก่อน

อ่อ จะบอกว่า ผมว่าตัวทอปมัน ล้อใหญ่มาก แมกซ์ 16 สวยดีนะครับ สงสัยคันเก่าที่ผมใช้อยู่มันจะเล็กมาก ก็เลยดูว่าใหญ่ (แมกเก่าผม 13 อะ 555)

ต่อมาเป้นฝาถังเติมน้ำมัน ที่เค้าบอกว่า เป็นจุดดีอันนึงของเฟียสต้า

ผมเองก็ไปลองหาที่เปิดฝาถังดู หาไม่เจอ ก็เลยมาลองกดดูที่ฝาถัง อ้อ มันเปิดเองได้เลยนี่หน่า

ผมก็เลยเดินไปถามเจ้าของศูนย์ครับ ว่า ถ้าเกิดตอนที่เราล๊อครถ ฝาถังน้ำมันมันจะล๊อคด้วยหรือเปล่า ปรากฎว่ามันไม่ล๊อคนะครับ

อ้าว !!! อย่างงี้ใครก็เปิดได้อะดิ น่ากลัวเหมือนกันนะเนีั่ย แต่จากที่สังเกต(ลองดูที่รูปนะครับ) มันจะเหมือนมีแผ่นเหล็กมาปิดรูเอาไว้ ไม่รู้ว่ามันปิดไว้หรือเปล่า ใครไปที่ศูนย์ลองสังเกตดูอีกทีนะครับ

รูปต่อมา ขอถ่ายใต้ท้องรถหน่อยแล้วกันเน้อออ

พอดีกล้องมันตัวค่อนข้างใหญ่ แล้วก็ประกอบกับรถค่อนข้างเตี้ย เลยสอดเข้าไปได้ไม่ลึกมาก ก็เลยถ่ายมาได้อย่างที่เห็น(ตอนก้มเป้าเกือบแตก 5555 แอบได้ยินเสียงพรืด ตกใจหมด ลองคลำดูเป้าก็ไม่แตกนะ สงสัยกางเกงในจะเป้าแตก 555)

ถ่ายไปจ๊ะเอ๋กับน้องเกียร์พอดีเลยครับ

สรุปว่า ใต้ท้องรถไม่มีแผ่นปิดนะครับ ผมดูมาให้แล้ว ใครที่รอคำตอบอยุ่ก็คงได้คำตอบกันแล้วนะจ๊ะ

ออฟไลน์ kritphakhin

ผมเห็นตัวจริงแล้วครับ ดูดีทีเดียวแต่ยังอยากทดลองขับอยู่ครับ

เอ้า ไม่รอช้า มาต่อกันที่เครื่องยนต์

การวางเครื่องยนต์ผมว่าสวยสู้รถยี่ปุ่นไม่ได้ครับ ไม่มีแผ่นปิดเครื่องด้วย ยิ่งทำให้เห้นไส้ติ่ง ไส้อั่ว อะไรสารพัดไปหมด ท่อระโยงระยางมาก ดูแล้วไม่ค่อยสวยครับ

แต่เครื่องค่อนข้างแน่นนะ อาจจะเป็นเพราะว่าเครื่องมันเป็น 1.6 ด้วย ถ้าเทียบกับรถเล็กด้วยกัน อย่างซิตี้ที่แม่ผมไปจองมาเมื่อต้นเดือน พ่อก็ยังบอกว่า เครื่องค่อนข้างเล็ก เนื้อที่เหลือเยอะในฝากระโปรง

พ่อผมกลับชอบเครื่องของฟอร์ดซะงั้น เค้าบอกว่ามันดูแน่นดี แต่ผมว่ามันรกไปหน่อย  ส่วนนี้ผมให้ 8/10 แล้วกันครับ สำหรับการวางเครื่อง

รูปถัดมา โอ๊ะโอ ส่วนนี้ พ่อผมรีเควสมาเองเลยครับ " เฮ้ย ถ้าไปถ่ายรูปเครื่อง ดูฝากระโปรงให้ด้วยนะ ว่ามีแผ่นกันความร้อนให้หรือเปล่า"

ก็เลยจัดมาให้ป๊าซะ 1 รูป แผ่นกันความร้อนเป้นฟองน้ำสีดำ ค่อนข้างหนาพอสมควร จากที่จับน่าจะเป็นวัสดุที่ดีพอสมควร (ผมเดานะ ไม่มีความรู้ด้านแผ่นกันความร้อน)

ที่พ่ออยากให้ดู เพราะว่า เห็นเค้าบ่นว่ารถที่เค้าจองไป มันติดมาให้อยุ่หย่อมนึง ทำไมไม่ติดมาให้ทั้งบาน ไอผมก็ไม่เคยเห็นหรอก แต่พอนึกภาพออกอยุ่ครับ

ส่วนนี้ เอา 9/10 ไปเลยจ้า

เอ้า หมดแล้วครับสำหรับรูป ต่อไปก้จะเป็นตัวหนังสืออย่างเดียวแล้วนะครับ

ประมาณบ่าย 3 คนรอคิวเยอะมากกกก  ผมก็เลยเดินเล่นอยู่ในศูนย์ (ขอบอกว่าตั้งแ่ต่เฟียสต้าเข้ามา ศูนย์เปลี่ยนไปผิดหูผิดตาเลย แต่ก็ไม่สวยเท่าเ้จ้าอื้นนะ ต้องปรับปรุงด้านหน้าอีกนิด แหล่มเลย)

ผู้จัดการก็เดินมาคุยด้วยดีมากๆ พี่เซลล์น่ารักทุกคนเลยครับ (แต่ผมจองไปตัี้งแต่เมษาแล้วล่ะ เซลล์เค้าพอจำผมได้ทุกคนแล้ว อิอิ)

เค้าก็เลยบอกว่า เดินเล่นก่อนนะ เดี๋ยวรถมาแล้วจะเรียก ผมก็เลยเดินไปเล่นวิทยุ เล่นอะไรไปตามประสา  เคาะตัวถังดู อื่ม รู้สึกว่าแข็งดี ตัวถังค่อนข้างแน่น

เสียงปิดประตู ออกไปทางแนวรถยุโรป ประตูหนัก เสียงปิดค่อนข้างแน่น ไม่มีเสียงปึ๊งปั๊งของเหล็กบางให้ได้ยิน(ฟิลเดียวกับมิตซุกาแลนท์ผมเลย เจ้านี่แข็งมากๆ ผม นน 80 ขึ้นไปยืนบนฝากระโปรงได้เลย ตีเข้าใส่้ประตูมันยังไม่บุบเลยอะ) โดยรวมแล้ว ผมให้ 8.5/10 เลยครับสำหรับตัวถัง เมื่อเทียบกับรถเล็กด้วยกัน

ฝากระโปรงท้าย ไม่ต้องไปเปิดจากในรถ สามารถเปิดจากนอกรถได้เลยครับ แล้วก็ที่รีโมทรู้สึกจะมีตัวล๊อคฝากระโปรงท้ายอยุ่ด้วย เปิดได้จากรีโมทเลยมั้งครับ

"น้องโป้งๆ รถมาแล้ว มาลองเร็วววววว"

เสียงสวรรค์มาแว้ว อิอิ ได้ลองซักที

ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดีวันนี้ผมไปคนเดียว เลยไม่ได้เก็บรายละเอียดตอนขับมาให้เป็นวิดีโอ ตอนแรกว่าจะอัดมาให้ซักหน่อย ประกอบกับฝนตกนิดๆ คงลองอะไรไม่ได้มากเท่าไหร่

ผมขึ้นไปนั่งบนรถกับเจ้าหน้าที่ (น่าจะเป้นช่างนะครับ เพราะบนโชว์รูมคนเยอะ เซลล์ต้องดูแลลูกค้าตลอดเลย) พอผมขึ้นมานั่งความรุ้สึกแรกเลย

อืม เบาะมันกระชับดีอะ พอดีตัวผมเลย (ผมไหล่ค่อนข้างใหญ่อะครับ) ชอบๆ เบาะนิ่มนั่งสบาย คิดว่ามันจะแข็งๆสากๆ สะอีก อ่อ ลืมบอกไป รถที่เค้าให้ลอง เป้นตัวทอปสีส้มนะครับ

พี่เค้าก็บอกว่า่ น้องๆดับเครื่องเลย  ??? ???  งง ดับทำไมอะ เอ้า ดับก็ดับ
พอดับเสร็จ พี่เค้าบอกว่า ลองสตาร์ทดู ว่าเสียงเป้นยังไง  ;D ;D  อ้อ มีอย่างงี้ด้วย
ความรู้สึกแรกก็คือ รูกุญแจเสียบยากเหมือนกัน 555 หลังจากสตาร์ทเครื่อง เครื่องค่อนข้างเงียบครับ แอร์เย็นเร็วมาก(ข้างนอกอากาศมันไม่ร้อน)

หลังจากนั้น ก็กำลังจะเข้าเกียร์  ผมก็โยกหัวไปฝั่งพี่เค้า เหมือนจะไปซบไหล่พี่เค้า เอ๊ะ หรือว่าผมจะชอบพี่เค้าซะแล้ว 5555  ม๊ายช่ายยย

ผมเบนหัวไปมองไอ้ตัวหนังสือ P DNLR อะไรนั่นแหละครับ มองไม่เห้นจริงๆ พี่เค้าก็บอกว่่า น้องๆ ดูที่หน้าจอได้เลย มันมีบอกครับ พี่เค้าก็ยิ้มๆ ผมก็เขินๆเหมือนกัน 5555 แหม ก็เมิงเล่นออกแบบมาแบบนี้ ไม่เอาคันเร่งมาไว้บนหลังคาเลยล่ะ 555(ขำๆนะคับ)

หลังจากนั้น ก็ปล่ิอยเบรคเพื่อออกตัว มาถึงก็ได้ทดสอบช่วงล่างกันเลยล่ะ หุๆ

ลองเลื่อนลงไปดูรูปข้างล่างครับ สาังเกตที่ถนนหน้าโชว์รูมนะ เป็นหินทั้งนั้น บางช่วงเป้นหลุมเป้นบ่อมีแอ่งน้ำ สุดๆเลยพี่น้อง

ไหนๆก็ไหนๆละ ขอขับผ่านไปตรงที่มันโหดๆหน่อยละกัน 555
ผมว่างช่วงล่างตัวทอปจัดว่าดีเลยครับ เวลาตกหลุม(ไม่ลึกนะ) ไม่มีเสียงปึงปัง ตึงตัง ก๊อกๆแก๊กๆของชิ้นส่วนในรถให้ได้ยินครับ จัดไป 5 กะโหลกเลย
เส้นทางที่ผมขับ จะเป็นถนนสุขุมวิท ช่วงตั้งแต่แยกคีรี จนถึงแยกหนองมนอะครับ วันนี้รถค่อนข้างเยอะ ฝนตกพรำๆเหมาะแก่การจับกบจริงๆ
ผมบอกก่อนนะครับ ว่าสิ่งที่ผมจะโพสต่อไปนี้ เป็นความเห้นของผมคนเดียว ถ้าใครจะบอกว่าผมมั่วผมโม้ไม่ได้นะครับ ผมอาจจะเอาไปเปรียบเทียบกับรถเก่าๆของผมจนทำให้รถมันดูดีเกินไปก็ต้องขออภัย

ผมขอบอกสเปครถเก่าผมก่อนแล้วกันนะครับ
รถเก่าผมเป้น มิตซุ ซิกม่ากาแลนท์ รุ่นปี 1979 ( 30กว่าปีละ) เป้นเกียร์กระปุก 5 เกียร์ ครับ พวงมาลัยพาวเยอร์หนักสุดๆ เครื่อง 1600 ครับ เสียงเครื่องค่อนข้างกันดังครับ ในรถถ้าขับเกิน 80 เสียงจะดังมั่กๆ เสียงเครื่องนะ แหะๆ

เอ้าๆ มาต่อกันที่เฟียสต้า

ตอนออกตัว ก็ไปจอดเีทียบตรงไหล่ทาง รอรถว่าง พอรถว่างก็ออกตัวเลยครับ ด้วยความไม่คุ้นเกียร์ออโต้ ก็แตะนิดๆ รู้สึกเหมือนมันไม่ค่อยไป ก็เลยซัดเข้าไปลึกหน่อย พุ่งเลยครับพี่น้อง แอบได้ยินเสียงกรวดหน้าศูนย์กระจายเลยล่ะ 555 ผมก็บอกช่างว่าขอโทษ พอดีติดกับการขับเกียร์แมนนวลมา เค้าบอกว่า ไม่เป้นไร เต็มที่เลยน้อง

"เต็มที่เลยน้อง"พอคำนี้เข้าหูเท่านั้นล่ะ ใจว่าจะเหยียบซัก 180 ซะหน่อย 5555
 สรุปก่อนครับ การออกตัว ให้ความรู้สึกเหมือนเกียร์ออโตทั่วไป คือต้องเหยียบลงไปแปปนึงก่อน แล้วเครื่องก็จะตอบสนอง (ไม่เหมือนเกียร์ธรรมดา) แต่อัตราเร่งตอนออกตัว ถือว่าแรงเลยครับ ใช้ได้ๆ เครื่องเงียบด้วย

ต่อมาก็เข้าเลนส์กลาง เอ้า เปิดไฟเลี้ยวซักหน่อย ผิดข้างซะงั้น 555 ช่างแอบขำ เค้าบอกว่า ทางนี้น้อง ทางซ้าย ผมเลยบอกว่า "อ๋อ พี่ฝนมันลงเม็ด จะเปิดที่ปัดน้ำฝน(จริงๆหน้ากระจกมีฝนอยุ่ 2 เม็ดเองมั้ง 555)" ก็เลยลองเปลี่ยนเลนส์
รถก็ค่อยๆเปลี่ยนเกียร์ไปเรื่อยๆ ให้ความรู้สึกที่นุ่มนวลมากๆ แต่เหมือน CVT หรือเปล่าอั้นนี้ไม่ทราบ (เคยนั่ง เทียน่าตัวใหม่อยู่นะ แต่ที่ บ ส่วนใหญ่จะใช้แคมรี่มากกว่า)
เวลาเปลี่ยนเกีียร์จะพอทราบได้จากรอบที่ตกลงมา แต่รถไม่มีอาการกระตุกให้เห็นเลย ผู้หญิงนั่งคงชอบมากๆครับ ผมเองก็ชอบ

สำหรับการขับทางตรง ผมให้9.5/10 เลยนะครับ เพราะผมชอบการเปลี่ยนเกียร์ การทำงานของเกียร์กับความเร็วรอบมากๆ

ต่อมา คิดเลยว่าอยากลองอัตราเร่งแซง เพราะอ่านมาจากโพสทูเดย์ เค้าบอกว่า การเร่งแซงค่อนข้างแย่ ผมแอบไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ ก็เลยอยากลอง
ตอนนี้ ผมขับอยุ่เลนกลางครับ ผมก็เริ่มขับจี้รถคันข้างหน้าไปเรื่อยๆ ก็เลยจัดคิกดาวน์ไปซะหน่อย

อ้าว แล้วคิกดาวมันทำไงหว่า 5555 ;D  เห้นใจผมหน่อยนะครับ ไม่เคยลองคิกดาวน์จริงๆ เคยแต่อ่านมาว่าให้กระทืบคันเร่งลงไป ก้เลยลองมั่วๆดู (ไม่แน่ใจเหมือนกันนะ ว่าที่ผมทำมันถูกหรือเปล่า)

พอกระทืบลงไปเท่านั้นแหละ รอบจาก 2พันกว่้า ขึ้นมาเป้น 3-4 พันเลยครับ ตัวรถพุ่งปรู๊ด อันตรายมั่กๆ (แต่ก็ไม่ได้จ่อคันหน้ามากหรอก ห่างหลายเมตรอยุ่ อิอิ พูดให้มันเว่อไว้เฉยๆ)

แอบตกใจนิดๆครับ ก็เลยหักพวงมาลัยออกขวาเลยครับ ความรู้สึกตอนนั้น รู้สึกเหมือนขับรถตัวเองเลยครับ คือ พวงมาลัยหนักเหมือนพวงมาลัยพาวเยอร์เลยย ชอบมากๆ รู้สึกว่ามันไม่เบาหวิวเกินไป ทำให้สมารถควบคุมทิศทางได้ดี (ลืมบอกไปว่า ตอนรถจอดอยุ่เฉยๆ พวงมาลัยเบามากๆๆๆๆ หมุนได้ด้วยปลายนิ้วก้อยเลยล่ะ) พอหักไปเลนขวาแล้วก็หักกลับทางซ้าย ทำให้ได้รู้ว่า ช่วงล่างฟอร์ดเค้าดีจริงๆ (ตอนนั้นความเร็วเท่าไหร่ไม่ได้ดูอะครับ น่าจะ 80-100 นึงประมานนั้น)

สรุปนะครับ การคิกดาวน์ (เอาเป็นว่าผมทำไม่เป้นละกัน) ผมให้ 8/10 ละกันครับ เมื่อเทียบกับรถผมเอง คือการเปลี่ยนเกียร์ธรรมดา รู้สึกว่า มันไม่ทันใจมากเท่าไหร่ แต่ไม่ถึงกับน่าเกลียด คือพูดตรงๆว่า รถแรงนะ แต่เหมือนผมไม่รุ้จักจังหวะมัน เท่านั้นเองอะครับ แหะๆ
ฟิลลิ่งพวงมาลัย ผมให้ 9/10 ครับ ผมชอบแบบนี้ หนักๆที่ความเร็วสูงๆ เคยขับ city ZX รุ้สึกมันเบาจนน่ากลัว ยิ่งเวลาเปลี่ยนเลน ตอนนั้นผมไม่ชิน เกือบตกข้างทาง โยกแรงไปหน่อย
ช่วงล่าง รู้สึกว่าหนึบ หนืด ให้ฟิลรถช่วงล่างหนึบแน่นดีมากครับ ส่วนนึงน่าจะเป็นผลมาจากรถที่ค่อนข้างเตี้ยด้วยครับ ผมให้ 8.5/10 ละกันจ้า

ต่อมา ตอนนี้ ผมวิ่งขวาแล้ว ก็ลองกดคันเร่งไปเรื่อยๆ ดูแต่ทาง ไม่ได้ดูความเร็วเลย
พอก้มลงมาดู เอ้า ตายหร่า เหยียบไป 120 นิดๆแล้ว (ลืมดูรอบเครื่องอะ ว่าเท่าไหร่) เสียงในรถค่อนข้างเงียบครับ ได้ยินเสียงเครื่องครางเบาๆเคล้าอารมณ์สปอร์ตดีจัง

หันมองซ้ายดูกระจกข้าง ok มองขวา ok สรุปว่า กระจกมองข้างฟอร์ด ให้กระจกมองข้างแบบมุมกว้างที่เป้นจุดไข่ปลานะครับ บานกระจกมองข้างค่อนข้างเล็กไปนิด คนเคยใช้บานใหญ่ๆอาจจะไม่ถนัดนัก แต่สำหรับผมกำลังดีครับ มองไม่ยากเท่าไหร่

มองกระจกหลัง เห้นชัดดีครับ แต่กระจกส่องหลัง รุ้สึกมันจะเป้นเลนขยายอะครับ ผมไม่ชอบเลย เพราะที่ผมใช้อยุ่เป็นกระจกธรรมดา กะระยะไม่ค่อยถูก ที่ฟอร์ดทำมาแบบนี้ อาจจะเนื่องจากกระจกหลังบานค่อนข้างเล็ก จึงใช้กระจกเลนขยาย มันจะได้ซูมผ่านเสาหลังไปเลย แต่ก็เห้นชัดดีครับผม

พี่เค้าก็บอกว่า่ เหยียบไปเลย ไม่เป้นไร

ก็เลยเหยียบไปจนถึงแยกหนองมนครับ เหยียบไม่ได้เท่าไหร่ รถเยอะ แล้วก็ระยะทางมันสั้นด้วย

สรุปนะครับ เสียงในห้องโดยสาร ผมว่าเป้นรถที่เงียบพอสมควรเลยนะครับ ผมให้ 9/10 เลยแล้วกัน (บอกแล้วนะ ผมชินกับรถผมซึ่งเสียงดัง) แต่ผมว่ามันเงียบจริงๆนะ ไม่ได้โม้ เพราะผมก็เคยนั่งวีออส ยาริส แจส ซิตี้ อยุ่อะ

กระจกมองหลัง มองข้าง ผมให้8/10 ครับ อย่างที่บอก บานข้างเล็กไปนิด (แต่ถ้าใหญ่มันก็คงไม่ คิเนติก ดีไซน์ 55) แล้วก็บานส่องหลังเป้นแบบขยาย ผมไม่ค่อยชอบ

ใกล้ถึงแยกหนองมนแล้ว เอ้า ชะลอหน่อย

เห้ยๆ ทำไมมันไม่เบรคอะ ก็เลยกดจมลงไปอีกหน่อย แอบหัวทิ่มทั้งผมทั้งช่าง (แต่ไม่แรงมากนะ) เบรคหนีึบใช้ได้เลยครับ ไม่มีเสียงเอี๊ยดอ๊าด อื๊ดๆ อะไรให้รำคาญแต่อย่างใด
แต่ที่บอกว่า่เหยียบแล้วไม่เบรคนี่ รถไม่ได้มีปัญหานะ แต่ผมชินกับรถผม ซึ่งตั้งเบรคไว้ตื้นน่ะครับ แหะๆ

จากนั้นก็ยูเทิร์นกลับมาทางศูนย์ เอาอีกแล้วครับ ไม่ชินกับคันเร่ง เหยียบปรื้ด  รถพุ่งเลยพี่น้อง 555 พอปล่อยมือ พวงมาลัยก็คลายตัวกลับมาทางตรง พวงมาลัยขนาดกำลังดีครับ ที่จับอ้วนๆหน่อย ไม่ต้องกลัวจะวืดหลุดมือ ลองบีบแตรดู เสียงดังใช้ได้ครับ ไม่น่าเกลียด หมานอนอยุ่ได้ยินก็น่าจะสะดุ้งตื่นเหมือนกันนะ 555 :D :D

จากนี้ก็ขับตรงอย่างเดียวเลยครับ ไม่ได้เหยียบเร้วมาก แต่ลองแบบเหยียบๆผ่อนๆ เบรคๆ สลับกับคิกดาวน์บ้าง รู้สึกว่าเกียร์ก็ตอบสนองดีครับ แต่ฟิลมันไม่กระชากเหมือน AT ธรรมดา จะออกแนวนุ่มๆมากกว่า ประกอบกับเสียงเครื่องครางให้ได้ยินเบาๆ ได้อารมณ์สปอร์ต+ผู้ดีครับ ไม่หนวกหูเกิน

ตอนแรกว่าจะบอกพี่เค้าว่าขอเทสเหล็กโบรอนหน่อย เห้นบอกว่าแข็ง 5555 แต่ไม่เอาดีกว่า

สรุป การตอบสนองของคันเร่ง เกียร์ 8.5/10 ครับ
เบรค 9/10 รู้สึกว่าหนึบดี ได้ความมั่นใจพอสมควรเลยครับ

ขับยาวไปถึงแยกคีรีครับ แล้วก็ไปกลับรถ เพื่อย้อนกลับมาที่ศูนย์ ตอนนั้นไม่รุ้จะลองอะไรเหมือนกัน นึกไม่ออกแล้วครับ เลยบอกใหพี่เ้ค้าเปิดวิทยุ เค้าก็เปิดให้ฟัง มีแต่ข่าวเลือกตั้ง ก็เลยปิดไปดีกั่ว อิอิ

พอยูเทิร์นกลับมา ก้มาถึงหน้าศูนย์ครับ  สนุกมากๆเลย อยากได้รถเร็วๆแล้วสิ

พอลงจากรถ ผมรีบวิ่งขึ้นโชว์รูมเลยครับ ถาม ผจก ศูนย์"เพ่ๆ รถได้วันไหนอะ วันที่ 5 ได้ป่าวอะ ผมรีบ 5555" ขนาดนั้นเลย

เอาจริงๆนะครับ พอได้ลองขับแล้วรู้สึกอยากได้มากๆเลย ขับสนุก รถเงียบ คิดว่าน่าจะกินน้ำมันไม่มากด้วย(ดูจากรอบเครื่องโดยเฉลี่ย) การตอบสนองของเกียร์ คันเร่ง ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ถือว่าถูกใจผมเลยครับ

เจ๊เค้าก็บอกว่่า จะพยายามจ้า เพราะว่ารถคันนี้ ผมรอมาตั้งแต่เดือน 8 ปีที่แล้ว รอกันมาเป็นปีเลยทีเดียว ตอนแรกไปดูโฟกัสมือสอง พอเห้นอัตรากินน้ำมันแล้วไม่ไหว ไปเล่นแจสดีกว่า แล้วก็แอบไปเหล่ๆมิตซูแลนเซอร์ cng แต่ตอนนั้นได้ข่าวว่าจะมีรถเล็กฟอร์ดมาฌชว์ตัวที่ มอเตอร์เอกซ์โป ก็เลยรอ เค้าก็บอกว่า "น้อง รถมาต้นปีหน้าๆ" ก็เลยรอมาจนถึมอเตอร์โชว์ พอมาถึง กลายเป็นปลายปี

เอ้า รอก็รอวะ 5555 ได้เก็บเงินเพิ่มด้วย ตอนแรกผมไม่ได้กังวลกับราคาเลย เพราะกะจะซื้อในราคาพนักงานซัพพลายเออร์อยู่แล้ว ( บ ผมสามารถซื้อ ฮอนด้า นิสสัน มาสด้า ฟอร์ด เชฟ ได้ในราคาพิเศษ)
แต่ราคาซัพพลายเออร์ เค้าไม่สามารถออกแคมเปญให้ใช้ได้ในเดือนนี้ ผมก็เลยซื้อแคมเปญโชว์รูมนี่ล่ะ ผมก็ดาวน์ไป 30 ผ่อน 4 ปี ดอก 1.88 ของแถมก็ไม่เกิน 5000 ผมก็ ok ดอกมันถูกดี

ดีใจจังเลยครับ ถือว่าที่ผมรอมา ไม่ผิดหวังจริงๆ ผมไม่ได้บอกว่่ารุ่นอื่นไม่ดีนะครับ แต่ผมชอบฟอร์ดมากๆเนื่องจากรูปทรงและเทคโนโลยีของมัน

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
ไ้ด้คนที่ใช้รถเหมือนกันอีกคนหนึ่งแล้วครับ ขอบคุณครับสำหรับ Mini-Review
ผมก็รอ.... เหมือนกันครับ  ;D