ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมToyota ชอบทำไฟเบรคเป็นจุดเล็กๆครับ  (อ่าน 7406 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
ทำไมToyota ชอบทำไฟเบรคเป็นจุดเล็กๆครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 10:24:01 »
เห็นตั้งแต่Lexus ที่ไฟเบรคสามดวงที่แสบๆตาๆ
Alphard ไฟเบรคเล็กนิดเดียวสามดวง
อัลติส ไปเลี้ยวเส้นเล็กนิดเดียวมองไกลดูยากมาก
ดีไซน์ให้สวยหรือมีเหตุผลอะไรครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ทำไมToyota ชอบทำไฟเบรคเป็นจุดเล็กๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 10:35:17 »
หมายถึงไฟ LED ที่เวลาอยู่ในเบ้าไฟท้ายแล้วจะเป็นจุดๆ ใช่ไหมครับ
ถ้าบอกว่า Toyota ชอบทำไฟท้ายแบบนั้นผมว่าไม่ใช่หรอก รถแต่ละรุ่นตั้งแต่ yaris ยัน Fortuner นี่รูปแบบไฟท้ายไม่เหมือนกันเลยนะ

จะพูดถึงรถที่ไฟเบรคสว่างๆ มันมีเบนซ์อยู่ Gen นึง ที่ทำไฟท้าย LED เส้นเป็นรูปคล้ายปีกแมลงปอ เวลาเบรคทีสว่างวาปถึงขั้นแสบตาเลยถ้าไปจอดต่อท้ายใกล้ๆ
ยิ่งกระจกบานหน้าติดฟิล์มใสด้วยจะเห็นแสงไฟเบรคชัดมาก

Re: ทำไมToyota ชอบทำไฟเบรคเป็นจุดเล็กๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 10:51:27 »
หมายถึงไฟ LED ที่เวลาอยู่ในเบ้าไฟท้ายแล้วจะเป็นจุดๆ ใช่ไหมครับ
ถ้าบอกว่า Toyota ชอบทำไฟท้ายแบบนั้นผมว่าไม่ใช่หรอก รถแต่ละรุ่นตั้งแต่ yaris ยัน Fortuner นี่รูปแบบไฟท้ายไม่เหมือนกันเลยนะ

จะพูดถึงรถที่ไฟเบรคสว่างๆ มันมีเบนซ์อยู่ Gen นึง ที่ทำไฟท้าย LED เส้นเป็นรูปคล้ายปีกแมลงปอ เวลาเบรคทีสว่างวาปถึงขั้นแสบตาเลยถ้าไปจอดต่อท้ายใกล้ๆ
ยิ่งกระจกบานหน้าติดฟิล์มใสด้วยจะเห็นแสงไฟเบรคชัดมาก

ครับคือเป็นLEDจุดเล็กๆครับอยากให้ใส่มาเยอะๆจะได้เห็นจากที่ไกลๆครับ เหมือนขี้เหนียวหลอดไฟ ใส่มาสว่างก็จริง ตามหลังบางทีมองลำบากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 12:10:19 »
เห็นตั้งแต่Lexus ที่ไฟเบรคสามดวงที่แสบๆตาๆ
Alphard ไฟเบรคเล็กนิดเดียวสามดวง
อัลติส ไปเลี้ยวเส้นเล็กนิดเดียวมองไกลดูยากมาก
ดีไซน์ให้สวยหรือมีเหตุผลอะไรครับ

สำหรับผม นอกจากไม่สวย ไม่น่ามอง และไม่ปลอดภัยด้วย
ผมตั้งชื่อว่าไฟท้ายสิ้นคิด
มันสะท้อนถึงการถดถอยของประเทศญี่ปุ่น

เหตุผลไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 12:21:58 »
ตอนนี้ไฟเลี้ยวอัลติสตัวก่อนหน้านี้มองแทบไม่เห็นเลย
มันอยู่ไกล้ไฟเดย์ไลท์เกินไป

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 12:30:53 »

สำหรับผม นอกจากไม่สวย ไม่น่ามอง และไม่ปลอดภัยด้วย
ผมตั้งชื่อว่าไฟท้ายสิ้นคิด
มันสะท้อนถึงการถดถอยของประเทศญี่ปุ่น

เหตุผลไม่ทราบเหมือนกัน

ออกแบบได้ห่วยมากเลยครับ ไม่ป็นมิตรต่อคนใช้รถจะเอาสวยอย่างเดียว

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 13:16:06 »
ไม่เป็นปัญหาสำหรับผมเลยแฮะ ผมว่าก็เห็นชัดอยู่นะ
หรือเพราะเห็นไฟเบรคดวงที่3ด้วยก็ไม่รู้ เลยไม่ได้รู้สึกว่าเป็นปัญหาอันตรายอะไร

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 13:33:42 »
ค่ายรถญี่ปุ่นผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องไฟเบรก เพราะอย่างน้อยก็มีไฟดวงที่ 3 ตรงกลางให้สังเกต

แต่ไฟเลี้ยวรถญี่ปุ่นเนี่ย ด้านหน้าจะออกแบบให้มุดเข้าไปในโคมอะไรนักหนา สังเกตยากเหลือเกิน บางรุ่นไฟเลี้ยวที่กระจกมองข้างก็เป็นติ่งเล็กนิดเดียว อันตรายสุดๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 13:38:06 »
ไฟเบรคผมว่าเล็กก็จริงแต่มองเห็นได้ปกติ
แต่ไฟเลี้ยวนี่สิ เกือบทุกรุ่นของtoyotaเลย ทั้งหน้าและหลัง ออกแบบไม่ได้เรื่อง ทั้งเล็ก ทั้งตำแหน่งไม่เหมาะสม
เบื่อหน่ายจากพวกไม่เปิดไฟเลี้ยวก็พออยู่แล้ว ยังจะมาเจอไฟเลี้ยวที่เห็นไม่ชัดเจนอีก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 13:57:42 »
รุ่นใหม่ไฟเบรคน่าจะเป็น led กันหมดแล้ว ซึ่งหลอดพวกนี้มันสว่างมาก ไม่จะเป็นต้องทำให้โคมมันใหญ่ ลด cost ส่วนนี้ไปได้อีก เวลาออกแบบรถจะได้ง่ายขึ้น เพราะส่วนที่เป็นตัวถังปั้มขึ้นรูปได้ง่าย เดานะครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kabokaboh

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 14:06:37 »
บางรุ่น ออกแบบให้รับกับไฟหน้าครับ

แยงตาทั้งหน้าหลัง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 17:08:00 »
บางรุ่นเพื่อความสวยงาม งานออกแบบไฟหรี่ Lighting Guide กินพื้นที่เยอะเหมือนกัน ไหนจะไฟเลี้ยว ไฟถอย

อาจทำให้ไฟเบรคมีขนาดเล็กลง แต่ความสว่างก็ไม่ได้น้อยตาม

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 18:31:20 »
ตอนนี้ไฟเลี้ยวอัลติสตัวก่อนหน้านี้มองแทบไม่เห็นเลย
มันอยู่ไกล้ไฟเดย์ไลท์เกินไป

ไฟเลี้ยวหน้านี้อันตรายครับ ขับสวนกลางวันไม่เห็นหลายทีละ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 20:05:42 »
ลดต้นทุนครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 20:29:50 »
ถ้าอัลติสตัว 2017-2019 รุ่น 1.6 และ 1.8 ที่เป็นไฟท้าย LED Guilding

ไฟเบรคเป็น LED ข้างละ 6 เม็ด สว่างแสบตาเลยนะครับ

-----

แต่ถ้ารุ่นใหม่ 2019 ตัว 1.6 ธรรมดาใช้หลอด LED หลอดเดี่ยว
อันนี้ไม่สว่างเลยครับ

ความสว่างช่วงกลางคืนแย่กว่าหลอดธรรมดาซะอีก

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 20:37:50 »
ไฟหน้าทำซะสว่างแถมสูง ถนนสีขาวตามสโลแกนเค้าขิงๆ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 20:43:22 »
อัลติสใหม่ครับไฟเลี่ยวมองยาก ยิ่งเบรคด้วยเปิดไฟเลี้ยวด้วย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 21:53:07 »
ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงไฟเบรค ที่มาแค่ จุด 2 จุดใช่มั้ยครับ

เหมือน lexus nx ก่อน facelift

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ไม่สวยด้วย งงด้วย

ต่างจากค่ายอื่นๆ แบบเบนซ์งี้ กดเบรคก็แสงแรงเต็มแผ่น ไม่กดก็เบาๆ สวยๆ

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 22:23:44 »
ฟอจูนเนอก็ด้วย ไฟเบรคเล็กไม่ชอบเลย

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2019, 22:47:02 »
ผมว่าเค้าน่าจะหมายถึงไฟเบรค ที่มาแค่ จุด 2 จุดใช่มั้ยครับ

ไม่เข้าใจเหมือนกัน ไม่สวยด้วย งงด้วย

ต่างจากค่ายอื่นๆ แบบเบนซ์งี้ กดเบรคก็แสงแรงเต็มแผ่น ไม่กดก็เบาๆ สวยๆ

ใช่ครับเล็กสามจุดแบบนี้ ไม่รู้ขี้เหนียวหลอดไปไหน ใส่หลายๆหลอดแล้วลดความสว่างลงหน่อยก็ได้ ไม่ใช่สามจุดเบรคทีตาแทบพร่า

ออฟไลน์ Man-Mini

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 02:20:59 »
ผมเกลียดไฟเลี้ยวฟอร์จูนเนอร์มากกก ทั้งหน้าหลัง เล็กไปไหน มองไกลๆ ไม่รู้เลยว่าเปิดไฟเลี้ยว

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 05:47:23 »
ไม่รู้สึกเป็นปัญหาครับ ขอให้ไฟติดครบหลอดไม่ขาด เป็นพอ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 14:35:50 »
ผมเฉยๆ กับเรื่อง ลักษณะ จุดๆ หรือ เส้นๆ

แต่ผม ก็ สงสัยอย่างนึง ว่า ทำไมไฟเบรค ย้ำว่า ไฟเบรค ของ Toyota สัดส่วน หรือ ขนาด เทียบกับพื้นที่ไฟท้ายทั้งหมด มันน้อย หรือ เล็กเกินไปหรือป่าว

บางรุ่น ขนาดไฟท้ายเบ่อเริ่ม แทบจะยาวครึ่งเมตร สูงเป็นฟุต แต่ไฟเบรค เล็กนิดเดียว ไม่ค่อยแมทเท่าไหร่ เพราะบางทีมองไกลๆ ไฟท้าย(หรี่) มันกรบไปเบรคหมดเลย ถ้าไม่มีไฟเบรคดวงที่ 3 ที่ ผมมองว่าค่อนข้างสุ่มเสี่ยงโดนชนตูดมาก 

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2019, 17:17:06 »
ยี่ห้อนี้ขึ้นชื่อเรื่องไฟหน้าไฟท้ายไม่เป็นมิตรต่อคนใช้รถใช้ถนน.  แถมไฟเลี้ยวเม็ดเล็กความสว่างพอกันกับเม็ดก๋วยจี๋

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 09:04:42 »
บางรุ่นเพื่อความสวยงาม งานออกแบบไฟหรี่ Lighting Guide กินพื้นที่เยอะเหมือนกัน ไหนจะไฟเลี้ยว ไฟถอย

อาจทำให้ไฟเบรคมีขนาดเล็กลง แต่ความสว่างก็ไม่ได้น้อยตาม

ผมว่ามันก็สวยดีนะ   8) และยังคงการใช้งานได้ปกติ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 15:46:28 »
มันเริ่มมาจากการ Sketch งาน ร่างแบบก่อนครับ ว่ามีขนาดมาให้เท่านี้
คุณสามารถออกแบบอย่างไรให้มันผ่านตามกฎหมายได้บ้าง ก็เสนอราคา เสนอแบบกันไป
งบประมาณมีเท่านี้ในการพัฒา ถ้าเป็นแบบ Mercedes นั้น งบเยอะๆ
สามารถออกแบบให้สวยงามได้ครับ อยากให้โตโยต้าสนใจเรื่องความสวยงามของไฟเยอะๆ
90 % คนจะเพ่งความสวยงามไฟก่อนเลยครับ ผมคนนึงหล่ะ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2019, 19:22:40 »
เรื่องการออกแบบผลิตภัณฑ์ + ความปลอดภัยของรถยุโรปนี่แทบทุกยี่ห้อจะรู้สึกได้เลย ว่าผ่านการคิดออกมาแล้วว่าจะออกแบบอย่างไรที่ไม่เสียเรื่องความปลอดภัย ไฟเลี้ยว ไฟหรี่ ไฟเบรก ไฟที่กระจกมองข้าง ทุกยี่ห้อมองเห็นชัดเจน แถมชัดเจนคนบ่นว่าแสบตาด้วยซ้ำ

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 23:13:07 »
ควรติเพื่อให้เขาแก้ไขโดยไว