ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 อะไรที่ทำให้เปลี่ยนใจจาก All new honda city 2020 แล้วย้ายไปค่ายอื่นครับ  (อ่าน 12884 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ถ้าผมจะย้าย หรือ เปลี่ยน ก็ต่อเมื่อ

H รถมีปัญหาเยอะ จุกจิก
H ศูนย์บริการน้อย และ เสือกบริการหรือ ดูแลไม่ดี
H รถสมรรถณะโดยรวมห่วย
H รถหน้าตาขี้เหร่ รับไม่ได้

ถ้าเหตุผลตามข้างต้น มียี่ห้ออื่นที่มาแย้งข้อพวกนี้ไม่ได้ ผมก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องย้ายเลยแม้แต่น้อย

ถึงแม้ผมจะไม่ได้ใช้ H แต่มองตามเนื้อผ้า คือ แบบนี้ ในมุมมองของผม

ออฟไลน์ Devil13

Almera ตัวที่ คาดว่า น่าจะขายดี ในกลุ่มคนรายได้ไม่สูง มีรถคันแรก น่าจะตัวกลาง 5 ต้นๆ

City ตัวก่อน คุ้นว่า โดดไป 5.8 - 5.9 แล้วมั้ง ตัวใหม่ เข้าโครงการ eco car ถ้าจะตั้งเรียกแขก ก็ 5.5 ซะเลย เพราะปกติ ตัว S ของ City / Jazz มันก็ใช้งานได้ option ครบ ขาดแค่ล้อ Mag น่ะครับ (ตัว 4.9 ของ Almera กระจกมองข้างปรับมือ วิทยุไม่มี มันก็เกินไปนิด)

ทีนี้ พอ City เริ่ม 5.5 แสน Almera ตัวที่น่าสน ก็ 5 ต้นๆ ส่วนต่างนิดเดียว ผ่อนต่อเดือน ต่างกัน น่าจะหลักร้อยมั้ง

ดังนั้น ถ้าที่จะทำให้ Almera ขายได้ ก็คือ พวกสารพัดข้อเสนอ ส่วนลด โปร ทั้งหลาย ที่ทำให้ออกรถได้ง่ายกว่าแหละ ซึ่งพวกนี้ งานถนัดของนิสสัน อยู่แล้ว .. (เหมือนตอนรถคันแรกไง Mazda 2 รุ่นถูกสุด option ครบ สารพัดจะแถม ออกมาวิ่งได้เลย ... แต่ City ที่แพงกว่านิด ต้องดาวน์เยอะกว่า ดอกสูงกว่า ของแถมน้อยกว่า ... แต่ก็นะ ป้ายแดง ราคาพอกัน พอขายมือสอง 2 นี่ เหลือ 1.9 แสน แต่ City ยังวิ่งอยู่ 2 ปลาย ถึง 3 ต้น หุหุ .. ไม่รวมค่า Ma / และเวลาที่ต้องไปทะเลาะกับศูนย์ M อีกนะ)

City คันเก่าผมซื้อมา 599,***
ใช้มา 7 ปี ขายเต็นท์ไปได้ 3แสนกลมๆครับ ^^
อยู่ด้วยกันมีแต่ถ่ายน้ำมัน เปลี่ยนแบต เปลี่ยนยางครับ ดูแลง่ายมาก

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
เห็นพี่จิมบอกว่าออฟชั่นไม่ได้จัดมาเต็มมากนัก ยังไงขอรอดูของจริงก่อนอีกทีดีกว่า

ออฟไลน์ ibomb.bomber

• **
ย้ายเพราะงานประงานที่ลดต้นทุนมากเกินไป และ การเก็บเสียงที่แย่มาก ครับ ถึงจะย้าย
2018 - Honda CRV G5 1.6 EL
2019 - Mazda 3 2.0 SP Fastback
2020 - Volvo XC40 T5 Inscription Black Stone

ออฟไลน์ num_tm

• **
ถ้าผมจะย้าย หรือ เปลี่ยน ก็ต่อเมื่อ

H ศูนย์บริการน้อย และ เสือกบริการหรือ ดูแลไม่ดี

ถ้าเหตุผลตามข้างต้น มียี่ห้ออื่นที่มาแย้งข้อพวกนี้ไม่ได้ ผมก็ไม่มีเหตุผลที่ต้องย้ายเลยแม้แต่น้อย

ถึงแม้ผมจะไม่ได้ใช้ H แต่มองตามเนื้อผ้า คือ แบบนี้ ในมุมมองของผม
เห็นด้วยตามนี้เลย
เรื่องวัสดุหรืองานประกอบ คนซื้อรถส่วนใหญ่ ผมเน้นนะครับว่าส่วนใหญ่ ไม่ได้เอามาเป็นประเด็นเลย ขอแค่ แรง สวย ประหยัด กว้างขวาง ส่วนเรื่องความทนทาน ยีห้ออื่นๆมีหนักกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เห็นด้วยตามนี้เลย
เรื่องวัสดุหรืองานประกอบ คนซื้อรถส่วนใหญ่ ผมเน้นนะครับว่าส่วนใหญ่ ไม่ได้เอามาเป็นประเด็นเลย ขอแค่ แรง สวย ประหยัด กว้างขวาง ส่วนเรื่องความทนทาน ยีห้ออื่นๆมีหนักกว่านี้เยอะ

เรื่องวัสดุ มันไม่ใช่ว่าไม่สำคัญ หรือ ไม่เป็นประเด็น หรอกครับ

แต่ประเด็นคือ อันไหน ที่บอกว่า ดี แลัว อันไหนที่บอกว่า ไม่ดี มันเปรียบเทียบยากอะครับ

พอเป็นคนใช้งานทั่วไป เขาจึงไม่ได้ให้ความสำคัญ ในสิ่งที่แยกไม่ออก บางคนก็ต้องผ่านรถมา 2-3 คัน ถึงจะบอกได้ว่า ดีกว่า คืออะไร แต่สำหรับรถคันแรก และบางคนไม่ได้ไปลองหลายๆ คัน ยิ่งบอกไม่ได้เลยดีกว่าคือะไร หรือ มันไม่มีตัวชี้วัดชัดเจน มันจะไปแนวที่ว่า "ชอบ" กับ "ไม่ชอบ" เท่านั้นละ

แล้วที่บ่นๆ ด่าๆ ดังก๊อกแก็กๆ อย่างโน้น ดังดังนี้ แต่เชื่อไหมว่า มันก็ไม่พังหรือมีปัญหาอะไรหนักหนาเลย อาจจะรำคาญบ้าง

แต่กับบางคันที่บอก เนียบๆ ดูหรูหรา ดูเนียบ แต่ปัญหาเกิดให้ปวดหัวตลอด แบบสวยแต่รูปจูบไม่หอม แบบนั้นเลย อันนี้ผมว่ามันชัดเจนกว่า และ เห็นภาพชัดกว่า

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้าเป็น Honda นึกถึงปัญหาสนิมและวัสดุ Downgrade จนคนเอือมระอานั่นแหละครับ

โฉมนี้เขาลดเครื่องลงเหลือ 1000 cc  ทำให้เสียภาษีต่าง ๆ น้อยลง
แต่ราคาใกล้เก่า น่าจะเพิ่มในส่วนของค่าตกแต่ง หรือออฟชั่นมากขึ้น  8)

ออฟไลน์ SM.

โฉมนี้น่าจะ sport มากๆเลยนะครับ ดูจากภาพที่ผ่านๆมา

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
ส่วนตัวเลยก็ถ้าไม่มี MT เพราะ 1.0 turbo 122 ม้าบนรถคันเล็ก ผูกเกียร์เมนวลนี่มันน่าจะฟินสุดๆ
แต่ค่ายอื่นก็ไม่น่าจะมีเอ็มทีแล้วมั้ง
  ขับแจ้สเอ็มทีแก่ๆต่อไป :'( :'( :'(