ผู้เขียน หัวข้อ: 💖 Honda city ใหม่เห็นแล้ว ไม่ WOW ไม่ตื่นตาตื่นใจเลย ไม่รู้สึกสมกับที่รอคอย  (อ่าน 14860 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) ไม่ได้เกี่ยวว่าของเขาดีหรือไม่ดีนะครับ
แต่มันรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ ปกปิดข้อมูลซะ
นึกว่าจะมีอะไรให้ wow เฮ่อ
แต่ก็ที่หนึ่งเหมือนเดิมนะครับ
 ขายดีอยู่แล้วนะครับ รอส่งมอบยาวเหยียดอีกเป็นปี
แค่ความรู้สึกแรกมันแห้งๆหน่อย ไม่สดชื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2019, 18:21:37 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

• Hero Member
ออกแบบมาสำหรับคนซื้อรถใช้งานจริงๆ ซึ่งผมมองว่ามันจะสะเทือนไปถึงเก๋ง C-Segment เลยทีเดียว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bbbasty

• Full Member
มันดูไม่ wow เพราะว่ามันเปิดมาพร้อม Almera ที่สวยกว่าทั้งภายนอกภายใน ออพชั่นรวมๆเผลอๆดีกว่า ราคาถูกกว่าเป็นแสน เครื่องยนต์ 1.0t เหมือนกัน (ซักกี่คนในประเทศจะมาสนเรื่องความแรง ดูจากยอดขาย eco 1.2 ก็รู้ว่าคนไทยส่วนใหญ่คิดยังไงกับการซื้่อรถ) ขนาดตัวถังใกล้เคียงกัน ยอดขายดีแน่ๆตามสไตล์ Honda แต่จะฆ่า Almera ผมว่าไม่มีทาง เผลอๆยอดตามก้น Almera

มองจริงๆอย่าว่าแต่ Almera เลย ว่าผมว่ามันยังสวยสู้ Mazda 2 ที่เปิดตัวมา 4-5 ปีแล้วไม่ได้เลยทั้งภายนอกภายใน ไม่ต้องพูดถึงออพชั่นและการขับขี่ มีดีอย่างเดียวแค่เครื่องยนต์ยี่ห้อ Honda ที่มักทำ surprise ได้เสมอๆ
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ Symphonic

ก็แบบนี้ล่ะครับ เพราะเราไปฟังข้าวมาว่ามันจะสวยที่สุดเท่าที่เคยมีมา
มันก็ทำให้เราตั้งความหวังไว้สูง

ผมไม่รู้ว่านี่เป็นกลยุทธ์อะไรรึเปล่า เพราะบางครั้งก็เจอกับเรื่องของราคา
ที่รถบางรุ่นถูกปล่อยข่าวมาว่าจะตั้งราคาถูกจนน่าตกใจ แต่พอเปิดราคามา
เป็นราคาปกติ ไม่ได้แพงอะไร แต่มันทำให้คนตั้งความหวังเอาไว้ ผิดหวัง
พาลมองว่าแพง มองว่าไม่ดีไปซะงั้นก็มีครับ

ออฟไลน์ Newhang

จริงตัวรองท๊อปราคาก็ดูโอเคนะ แต่คิดไปคิดมา sensing ไม่มีเลย
และsensor กะระยะถอยก็ไม่มี สำหรับผมว่ามันจำเป็น
เลยเฉยๆกับมันไปเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

อยู่ที่มุมมอง ความคาดหวัง และ ความชื่นชอบครับ

ถ้าผมเป็นกลุ่มลูกค้า City นะ (สมมุติ เพราะไม่ได้จะซื้อ seg นี้อยู่แล้ว)

ถ้าจะซื้อ Seg ตัวนี้ ผมมองว่าดีขึ้นทุกด้าน ทั้งหน้าตา ทั้งเครื่องยนต์ และ ออฟชั่น ยังไงก็คุ้มที่จะซื้อ City ด้วยหลายๆ เหตุผล

ออฟไลน์ locomotive

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่ว้าวเท่าไหร่

m/t หมดไปอีกรุ่นซะที  8)

ออฟไลน์ InBkk

เรารู้สึก Wow กับ Almera มากๆ เพราะมันยังคงเป็น Ecocar ที่ขายราคาถูกแบบ Ecocar เหมือนเดิม แต่สวยขึ้นเยอะ แรงขึ้นจนเกือบจะไม่ต่างจากรถเครื่อง 1.5 แถมยังขึ้นชื่อเรื่อง Leg room เบาะหลังที่กว้างขวางจนรถ C-segment บางรุ่นยังอาย

ต่างจาก City ซึ่งเป็นรถที่ไม่ต่างรุ่นเดิมมากนัก หน้าตาทันสมัยขึ้นนิดเดียว แรงม้าก็แทบไม่ต่างจากเดิม แถมราคาขายก็ตามมาตรฐานรถ B-segment เหมือนเดิม สิ่งเดียวที่ Wow ก็คงจะเป็น การที่สามารถทำเครื่อง 122 แรงม้าให้ผ่านมาตรฐาน Eco car phase 2 ได้ ซึ่งถือเป็นเรื่อง Amazing พอสมควร ยังไม่เคยมีใครทำได้ แต่การที่รถปล่อย CO2 น้อยนั้น ก็ไม่ได้ทำให้ชีวิตผู้บริโภคอย่างเราๆ ดีขึ้นมากขนาดนั้น

ออฟไลน์ AkE

สำหรับผมข้อชมก้คือ ท้ายสวย เครื่องไม่น่าจะผิดหวัง spaceด้านในดีเหมือนเดิมแนวฮอน ข้อติคือ หน้าสวย

ได้กว่านี้ กระจกมองข้างแบบนี้รถจะคันละเท่าไหร่ผมก้ไม่ชอบ ภายในไม่ฮอนเลยดูไม่สวยที่สุดตั้งแต่เห็นยี่ห้อนี้

ใส่ walk away lock มาอีกอย่างก้ได้มั้ง นี่เหมือนตั้งใจจะขาย civic ต่อ ส่วนเรื่องออปชั่นเหมือนรุ่นที่แล้วนี่

จริงแต่ผมเฉยๆ แค่นี้ก้ไม่ได้ขาดอะไร ระบบเบรคนู่นนี่นั่นไม่ได้อยากได้ คนที่สนใจเอาตัวท้อป almera ได้ครับ

เหมาะ สำหรับผมว่าจะให้ญาติคนนึงก้ยังอยู่ใน list นะแต่ต้องคิดดูอีกทีไม่ได้ว้าวถึงขั้นต้องรีบไปจอง

ก้ไม่แปลกใจนะครับที่honda ออกประมาณนี้ คู่แข่งก้ไม่ได้ออกอะไรใหม่มากมายแค่ใช้สิทธิ eco phase 2

ให้ทันกัน แต่คงขายดีแหละครับด้วยวิธีขายและการทำแบรนด์ของยี่ห้อนี้ ถ้า 2 ดีเซลไม่งอแงจะเป็นคู่แข่งที่ดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2019, 17:49:52 โดย AkE »

ออฟไลน์ Magl

นอกจากเครื่องยนต์แล้ว อย่างอื่นธรรมดามาก เจอมาตรวัดผมก็เงิบละ ปกติ honda ทำแบบธรรมดาให้ออกมาสวยเสมอดูจากรุ่นก่อนๆแต่คราวนี้ไม่มีอะไรเลย จอขาวดำ

ออฟไลน์ apinui

เสาอากาศ ครีบฉลาม ถุงลม 6 ใบ กับเครื่อง 122 แรงม้า แรงสุดในตลาด ...

ขายดีแน่นอน .. วิจัยมาแล้ว 3 อย่างนี้ ลูกค้าฮอนด้าต้องการที่สุด เซ็นเซอร์ต่างๆไม่สนอยู่แล้ว เพราะแอคคอร์ท ยังไม่มีให้เลย ... 

เบาะหลังพับไม่ได้ด้วย ไม่ซีอยู่แล้ว

ระบบเชื่อมต่อ Honda CONNECT เพื่อนผมบอกว่า นี่แหละ จุดขาย ... เพราะบางทีคนทำงาน office เบื่อๆก็ยกโทรศัพท์ มาสต๊าทเครื่อง กับ เปิดไฟหน้ารถเล่น แกล้งยามในอาคารจอดรถ เสมือนเป็นรถผีสิง สนุกจะตาย

ออฟไลน์ alpha14

เครื่องยนต์ดูโอเคนะพอลดเกรดไปฟัดกะอัลเมร่าได้ ฮา แต่หน้าไม่ว๊าวเพราะเหมือนรุ่นพี่ๆ โดยเฉพาะเข็มขัดขนาดใหญ่ที่คาดยาวนั่น ด้านหลังสวยครับไฟดูโฉบเฉี่ยวดี ภายในก็ดูมาตรฐานฮอนด้า

ออฟไลน์ porasit33

ถ้า 0-100 City พอๆกับ อัลเมร่านี่ยอดอาจจะไปคู่ๆกันเลย
แต่ถ้า 0-100 อัลเมร่าไปเกาะกลุ่ม Eco car (13-14 วิ)

City ก็จะเป็นรถ B-Seg ที่แอบใช้ภาษี Eco car เฉยๆ
แถมปล่อย CO2 ต่ำ ประหยัด 23.8 km/L
แถม 0-100 อาจจะไวสุดแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ Red Bicycle

เสาอากาศ ครีบฉลาม ถุงลม 6 ใบ กับเครื่อง 122 แรงม้า แรงสุดในตลาด ...

ขายดีแน่นอน .. วิจัยมาแล้ว 3 อย่างนี้ ลูกค้าฮอนด้าต้องการที่สุด เซ็นเซอร์ต่างๆไม่สนอยู่แล้ว เพราะแอคคอร์ท ยังไม่มีให้เลย ... 

เบาะหลังพับไม่ได้ด้วย ไม่ซีอยู่แล้ว

ระบบเชื่อมต่อ Honda CONNECT เพื่อนผมบอกว่า นี่แหละ จุดขาย ... เพราะบางทีคนทำงาน office เบื่อๆก็ยกโทรศัพท์ มาสต๊าทเครื่อง กับ เปิดไฟหน้ารถเล่น แกล้งยามในอาคารจอดรถ เสมือนเป็นรถผีสิง สนุกจะตาย

:) :) 555 ผมลืมจุดนี้ไปเลย ใช่แล้วจริงๆ 555

ออฟไลน์ เต๋า AV

รุ่นที่เกิดมาเพื่อขาซิ่งโดยเฉพาะ

ไม่สวยเหรอ... เอาไปแต่งสิ
แรงไม่พอเหรอ... โบมีแล้ว รีเมพ เพิ่มสิ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ polwath

สำหรับผมมองว่า ค่ายรถควรทำรถเอาใจความคาดหวังที่รอคอย และต้องไม่เสียโอกาสตอนเปิดตัว แน่นอนว่าต้องสามารถตอบโจทย์การใช้งาน และรูปทรงที่เข้ากับตลาดด้วย ผมมองว่าคนคาดหวังไม่พิด แต่ค่ายรถผิดเองที่ไม่สามารถทำตามที่ลูกค้าต้องการได้ ซึ่งก็เห็นแล้วในการเปิดตัว City วันนี้

ถ้าทำให้คนคาดหวังสูง แต่ค่ายรถเอาของที่ไม่สามารถตอบความคาดหวังออกมา หรือผิดหวัง ต่างจากที่คนต้องการและคาดหวังไว้ ก็ถือว่าล้มเหลวทางการตลาดและการออกแบบครับ ต่อให้ขายได้ดี ก็กลายเป็นด่างพล้อยของค่ายรถเองครับ คนที่เคยใช้ก็หนีหายไปหมด หมดศรัทธา และยิ่งคุณภาพห่วยลงหรือบริการแย่ ต่อให้แบรนด์ดีแค่ไหน ก็อยู่ได้อีกไม่นานแล้วค่อยมาพังคามือตัวเอง

พูดตรงๆ นะ ถ้าไม่สามารถนำรอที่ตอบความต้องการและความคาดหวังของลูกค้าได้ ก็อย่าทำออกมาเลยดีกว่า หรือถ้าจะทำก็ให้มันสุดๆ ไปเลยเท่าที่จะทำได้ ถ้ามันตอบโจทย์ ยัไงก็ขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Nop

• Newbie
  • *
สำหรับผมที่เคยใช้ City ปี 2013 ไม่ได้ตื่นเต้นอะไรกับ city ตัวใหม่นี้เท่าไหร่นะครับ ไม่เหมือน Almera ที่ทำให้ผมรู้สึกตื่นเต้นกับการเปิดตัวมากกว่า แต่ Honda ก็คงขายดีตามเดิม แม้จะมีเสียงบ่นเรื่องชอบเป็นสนิม วัสดุและการประกอบที่ค่อนข้างแย่ก็ตาม แต่ไม่รู้ว่าเทอโบที่ระบายความร้อนด้วยน้ำตัวนี้กับเกียร์ CVT จะมีปัญหาอะไรตามมาหรือเปล่านะครับ เช่น การดูแลพวกค่าบำรุงต่าง ๆ และความทนทาน ฯลฯ เพราะถ้าต้องมาประคบประหงมเป็นพิเศษ คงไม่ตอบโจทย์สำหรับคนที่ซื้อมาเพื่อใช้งานในชีวิตประจำวันจริง ๆ เท่าไหร่ครับ   

ออฟไลน์ johnlee

มันมีเฉพาะตัวท้อปอ่ะครับ คนซื้อรถมีกี่% ที่ออกรุ่นท้อปน้อ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ AkE

จากที่ตาม hlm board มาหลายปีจากทรงแล้ว city ตัวนี้ขายดีแน่นอน 555555

ออฟไลน์ Arm

ตัวเก่าดูเป็นรถ Global

ตัวใหม่กลายเป็นรถโลกที่สามเฉย  ;D ;D ;D
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ bobsan

ขอนอกประเด็นนะครับ

City ออกมาได้แค่นี้ เห็นทีต้องเอา Jazz มาแล้วครับ
เอาตัวนี้มาแปลงไม่น่าไหว

ออฟไลน์ Tien.W

เหมือนออกแบบไม่เสร็จ แบบคนนึงออกแบบหน้า คนนึงออกแบบท้าย อีกคนออกแบบกลาง แล้วไม่ได้คุยกัน แถมแนวการออกแบบก็คนละแนว มันเลยดูไม่ค่อยลงตัวยังไงก็ไม่รู้สิ

วิจารณ์แบบไม่เคยนั่งรถจริงทั้ง Almera / City

สิ่งที่ HONDA ทำได้ดีก็คือ การจัดสรรเนื้อที่ภายใน สเปคเหมือนสั้นกว่า แต่ผมเชื่อว่า ไม่แคบกว่า ทั้งเนื้อที่วางของจุกจิก ที่ส่องๆดูตอน Live สด ผมว่า เยอะแยะเหมือนเดิม เบาะตัวโตนั่งสบาย ไม่หลอกทำเบาะนั่งสั้น หลอกคนซื้อว่า Leg room ยาว แต่นั่งจริงแล้วเมื่อย แบบ Almera ตัวเก่า

รวมถึง เรื่องวัสดุ ถ้า Almera และ City มาแบบตัวเก่า วัสดุภายในเกรดเหมือนเดิม City ก็กินขาดล่ะครับ

ออฟไลน์ O_o"

ต้องเห็นคันจริงกับทดลองขับดูก่อนครับ

ออฟไลน์ KxoZ

• Jr. Member
  • **
จริงๆไหนๆก็มีกล้องหลัง มีจอ ใส่ Honda lane watch มาสักหน่อยก็ยังดี ให้รู้สึกว่ามัน sensing ซื้อรถปี2019+ หน่อย

นี่เซนเซอร์ก็ไม่ให้ (ถ้าให้ขออภัย) lane watch ก็ไม่มี โหดร้ายจริงๆ

ออฟไลน์ lexus

ดีไซน์ไม่ว้าวจริงๆนั่นแหละ หรืออาจจะต้องเห็นคันจริงอาจจะสวย
 ยิ่งภายในคือจืดมาก หน้าปัดท์รุ่นที่ผ่านมายังดูสวยกว่า นึกว่าจะมาแบบTFTเหมือนnew jazz
ระบบความปลอดภัยเท่าเดิม ไม่เพิ่มอะไรเลย

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
มีความรู้สึกว่า Almera ดูมีความเป็น Global มากกว่า

ประตูหลัง City เห็นแล้วนึกถึง Almera โฉมที่แล้วเลย

ออฟไลน์ siamskunk

มันดูไม่ว้าวอะไร แต่มีแววจับมาแต่งต่อได้ซุปเปอร์ว้าวแน่ๆ

ออฟไลน์ Magl

ไมล์ดิจิตอลไม่ต้อง เพราะไม่มีระบบ safety ใดๆ

ออฟไลน์ Arado_kung

บิ้วก่อนเปิดตัวกันมาเยอะไงครับว่าสวย, ถูก, แรง เปิดตัวจริงมานอกจากแรงแล้วไม่เป็นตามที่บิ้วไว้ก็เงิบกันโดยถ้วนหน้าล่ะครับ