ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ลอง adaptive cruise control Civic Altis Mazda3 และคำตอบของเซลที่ทำผมงง  (อ่าน 41305 ครั้ง)

ออฟไลน์ M2J

• Newbie
  • *
Re: ได้ลอง adaptive cruise control Civic Altis Mazda3 และคำตอบของเซลที่ทำผมงง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 14:08:58 »
รถคุณก็จะไปๆหยุดๆตลอดเวลา ขับคนเดียวยังพอทน ถ้ามีภรรยานั่งไปด้วยโดนตบหัวแน่นอน

อ่าาาา อธิบายได้เห็นภาพเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ได้ลอง adaptive cruise control Civic Altis Mazda3 และคำตอบของเซลที่ทำผมงง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2019, 15:43:38 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ จากใจคนที่ใช้รถที่มี ACC + stop/go มา 8 ปีนะครับ (MB + Volvo) ถ้าคุณคาดหวังจะใช้ในเมือง สีลม สาทร แบบนี้ ตัดทิ้งไปได้เลยนะครับ มันใช้จริงไม่ได้หรอกครับ อาจจะเห่อใช้ได้อยู่ไม่กี่วัน รถติดๆแบบในเมืองจะโดนมอไซด์กวน กับเว้นระยะห่างมากเกินไปจนคุณไม่ได้ไปไหนหรอกครับ ที่พอจะใช้ได้บ้างคือขับบนทางด่วนหรือออก ตจว แบบนี้ขับตามคันหน้าไปเรื่อยๆใช้ได้อยู่ แต่ถ้าเจอรถติดบนทางด่วนก็ต้องปลดออกอยู่ดี เพราะคุณจะเจอรถแทรกตลอดเวลา รถคุณก็จะไปๆหยุดๆตลอดเวลา ขับคนเดียวยังพอทน ถ้ามีภรรยานั่งไปด้วยโดนตบหัวแน่นอน ยิ่งถ้ารถเรามีระบบตามรถคันหน้าที่ความเร็วต่ำที่เห็นอยากได้กันนักหนา ถ้ารถคันหน้าคุณขับรถโง่ๆ รถคุณจะขับโง่ๆตามไปด้วย โดนตบภรรยาตบหัวอีกเหมือนเคย แถมแทนที่เราเปิดระบบนี้จะได้ขับรถชิวๆยามรถติด กลายเป็นว่าต้องระวังเพิ่มขึ้นมาอีก บางทีเห็นว่ารถข้างๆเค้าปักหัวเข้ามาแล้ว รถเรายังไม่ชะลอก็ต้องเบรคแรงๆใกล้ๆอีก สรุปคือใช้ได้แค่ขับรถยาวๆแล้วต้องไม่มีมอไซด์มาป่วนด้วย ใช้ที่ความเร็ว 50-110 ก็กำลังดี สำหรับผมตอนนี้รถคันต่อไปถึงจะไม่มี cruise control มาให้เลย ก็ไม่เป็นไรแล้วครับ

ประเด็นคือ ถ้าคุณชอบรถอะไรซํกคันแล้วมันไม่มีระบบนี้ ก็ช่างมันเถอะครับ มันไม่ได้ดีเลิศเลออะไรขนาดนั้น ขอแค่ ACC ธรรมดาก็พอแล้วสำหรับถนนเมืองไทย

ภรรยาคุณโหดจังครับ  ::) ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 20:40:50 »
Saleที่ไหนก็ต้องอวยว่าของตัวเองดีทั้งนั้นครับ
+1 ครับ
แต่อีกส่วนคือเขาไม่ได้ศึกษา หรือมีข้อมูลจริง  8)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2019, 22:11:05 »
อย่าเชื่อเซลล์เลยครับ
ตอนนี้ผมใช้รถที่มี adaptive cruise control ในชีวิตประจำวัน มันทำให้ชีวิตสบายขึ้นเยอะ
ใช้บ่อยๆ เราจะรู้ว่าระบบมันทำงานแบบไหน อันไหนเป็นข้อจำกัดของมัน แล้วการขับจะสมูทขึ้น

ออฟไลน์ GunnSap

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2019, 07:28:29 »
ซึ่งถ้าขี้เกียจขับรถกันจริงๆผมว่าไปจ้างคนขับมาคอยขับรถให้เราน่าจะเป็นทางออกอีหทางนึงครับ ผมเองก็มีบางเวลาที่ขี้เกียจระดับนั้นเหมือนกัน 5555

โอ้ย เวลาเข้าเมืองทีไรผมต้องให้คนขับรถขับให้ทุกทีเลยครับ ไม่ซ้ำหน้าไม่ซ้ำสีเลย แต่ยี่ห้อกับรุ่นเหมือนกันทุกรอบ ฮ่ะๆ