ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุดก็ออกน้องหลามมาแล้ว แต่ตัวเล็กนะ (GLX)  (อ่าน 11978 ครั้ง)

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
Re: ในที่สุดก็ออกน้องหลามมาแล้ว แต่ตัวเล็กนะ (GLX)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:10:50 »
ยินดีด้วยครับ
ขับขี่ปลอดภัยนะครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
Re: ในที่สุดก็ออกน้องหลามมาแล้ว แต่ตัวเล็กนะ (GLX)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 11:38:02 »
ไฟท้ายยามค่ำคืนสวยครับรุ่นนี้
เสียดายที่ไม่มีเกียร์ธรรมดาขาย

ออฟไลน์ plus

Re: ในที่สุดก็ออกน้องหลามมาแล้ว แต่ตัวเลŭ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 16:13:27 »
เรื่องไฟหน้า เเละท้าย ครับ    เห็นมีฝ้าข้างในครับ ไม่รู้ว่าเเก้ยัง   ตัว 1.8  ครับ

ดังในรุป  ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยครับ

เซ็นเซอร์เห็นเเก้ไขเเล้วครับ  ตัว 1.8    ครับ    { บางคันไม่เป็น เเต่เติม e85  ตลอด ของบางจาก ครับ }

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2010, 16:15:40 โดย plus »

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 16:29:27 »
ไฟท้ายไฟหน้าแจ้งเคลมเปลี่ยนใหม่เลยครับ ไม่ได้เป็นทุกคันครับ รถผมก็ไม่เป็น ใสปิ้ง
ปัญหาลูกลอยกับ E85 เห็นว่ามี Part ตัวใหม่แล้ว เปลี่ยนแล้วยังไม่มีใครเสีย สามารถแสดงบริมาณน้ำมันได้ปกติ

แปลกดีที่คนเติมบางจากแล้วไม่พัง มีแต่ปตทที่เติมแล้วพังกันถ้วนหน้า สงสัยของเค้าจะแรง!

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 16:54:38 »
เรื่องไฟหน้า เเละท้าย ครับ    เห็นมีฝ้าข้างในครับ ไม่รู้ว่าเเก้ยัง   ตัว 1.8  ครับ

ดังในรุป  ขออนุญาติเจ้าของรถด้วยครับ

เซ็นเซอร์เห็นเเก้ไขเเล้วครับ  ตัว 1.8    ครับ    { บางคันไม่เป็น เเต่เติม e85  ตลอด ของบางจาก ครับ }

เอ รถผมเป็นนะคับ ตอนรับรถเลย เป็นกลางคืนฝนตก ก็สงสัยอยู่ว่า อากาศชื้น+เย็น แล้วเราเปิดไฟมันก็เลยร้อน ความชื้นในโคมจึงมาเกาะ  จริงๆแล้วเป็นยังไงช่วยหาคำตอบให้ทีคับ

ออฟไลน์ plus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 20:25:51 »

เอ รถผมเป็นนะคับ ตอนรับรถเลย เป็นกลางคืนฝนตก ก็สงสัยอยู่ว่า อากาศชื้น+เย็น แล้วเราเปิดไฟมันก็เลยร้อน ความชื้นในโคมจึงมาเกาะ  จริงๆแล้วเป็นยังไงช่วยหาคำตอบให้ทีคับ
เคลมครับ   

ออฟไลน์ YaSotARo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 01, 2010, 22:14:56 »
NKC Motor ที่  ซ.จรัล 3 คับ

ขอถามหน่อยนะครับ  ตกลงทางศูนย์รับผิดชอบกับการที่ขับรถมาให้จากศูนย์อื่นจนเลขไมล์เกินร้อยใหมครับ

คือ ถ้าไม่เอารถ เค้าก็ต้องคืนเงินจองให้คับ เพราะว่าเคสนี้ พี่จิมมี่ติดต่อสำนักงานใหญ่มิตซูไว้ละ ผมก็เลยขอน้ำมันเพิ่มอีก 500+ขอเครื่องเสียง sony อันเดิมเพื่อไปติดรถคันเก่า และ บอกว่าต้องได้รถวันนี้ บอกเค้า ณ เวลา 4โมงเย็น ติดฟิลม์ เครื่องเสียง 6 แผ่น ไฟตัดหมอก ล้างรถ ครบ เสร็จประมาณ 2 ทุ่มคับ เพราะผมมีฤกษ์คือวันศุกร์ ศุกร์ไหนก็ได้ ซึ่งจริงๆแล้วจะออกศุกร์ที่แล้ว แต่นี้ก็เลื่อนมาอาทิตย์นึงคับ  เพราะปัญหาเลขไมล์นี้ โดยที่ ผมได้ตรวจสภาพตัวรถอย่างละเอียดก่อนรับคับ ช่องไฟ ขอบประตู ตัวถังทั้งหมด และที่สำคัญ ฟังเสียงเครื่องคับ ลองเปลี่ยนเกียร์แล้วฟังเสียงเครื่องดู เปลี่ยนจาก N-->D    N-->R รถมันก็กระตุกนิดนึงเพื่อให้เรารู้ว่าระบบส่งกำลังทำงานไปยังล้อแล้ว เครื่องมันเงียบดีคับ ที่ 500-600 รอบก็นิ่ง ไม่สั่นเลย ก็เลยรับมาคับ

ขอถามต่อนะครับ ถ้าเป็นรถที่เลขไมล์ประมาณ 300 กิโลเมตร เนื่องจากเซลล์ให้เหตุผลว่ารถทุกคันขับมาจากศูนย์ใหญ่ที่สมุทรปราการ มายังแถวรังสิต และเป็นรถที่อยู่ใน Lot แรก คือ 1000 คันแรก อย่างนี้ควรจะต้องทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ tsmart

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 00:34:14 »
NKC Motor ที่  ซ.จรัล 3 คับ

ขอถามหน่อยนะครับ  ตกลงทางศูนย์รับผิดชอบกับการที่ขับรถมาให้จากศูนย์อื่นจนเลขไมล์เกินร้อยใหมครับ

คือ ถ้าไม่เอารถ เค้าก็ต้องคืนเงินจองให้คับ เพราะว่าเคสนี้ พี่จิมมี่ติดต่อสำนักงานใหญ่มิตซูไว้ละ ผมก็เลยขอน้ำมันเพิ่มอีก 500+ขอเครื่องเสียง sony อันเดิมเพื่อไปติดรถคันเก่า และ บอกว่าต้องได้รถวันนี้ บอกเค้า ณ เวลา 4โมงเย็น ติดฟิลม์ เครื่องเสียง 6 แผ่น ไฟตัดหมอก ล้างรถ ครบ เสร็จประมาณ 2 ทุ่มคับ เพราะผมมีฤกษ์คือวันศุกร์ ศุกร์ไหนก็ได้ ซึ่งจริงๆแล้วจะออกศุกร์ที่แล้ว แต่นี้ก็เลื่อนมาอาทิตย์นึงคับ  เพราะปัญหาเลขไมล์นี้ โดยที่ ผมได้ตรวจสภาพตัวรถอย่างละเอียดก่อนรับคับ ช่องไฟ ขอบประตู ตัวถังทั้งหมด และที่สำคัญ ฟังเสียงเครื่องคับ ลองเปลี่ยนเกียร์แล้วฟังเสียงเครื่องดู เปลี่ยนจาก N-->D    N-->R รถมันก็กระตุกนิดนึงเพื่อให้เรารู้ว่าระบบส่งกำลังทำงานไปยังล้อแล้ว เครื่องมันเงียบดีคับ ที่ 500-600 รอบก็นิ่ง ไม่สั่นเลย ก็เลยรับมาคับ

ขอถามต่อนะครับ ถ้าเป็นรถที่เลขไมล์ประมาณ 300 กิโลเมตร เนื่องจากเซลล์ให้เหตุผลว่ารถทุกคันขับมาจากศูนย์ใหญ่ที่สมุทรปราการ มายังแถวรังสิต และเป็นรถที่อยู่ใน Lot แรก คือ 1000 คันแรก อย่างนี้ควรจะต้องทำยังไงดีครับ

เอ่อ ศูนย์ไหนเนี้ย ใช่มิตซูรุ่งเจริญรังสิตหรือเปล่า ? ถ้าใช้นี้ผมก็เสียวเหมือนกันจองกับศูนย์นี้ไว้อยู่
ถ้าเป็นผม 300 กม.นี้รับไม่ไหวจริงๆ ขับมาจากโคราชหรือไง? ไม่รู้แอบเอาไปให้คนอื่น test drive หรือเปล่า
ส่วนเรื่อง1000 คันแรก บางคนในclub เค้าชอบนะ เค้าว่าอะไหล่มาจาก japan หมด แต่ผมคงไม่ เพราะเท่ากับว่ารถน่าจะผลิตตั้งแต่ปี 2009 เลยนะครับ
อายุรวมเกือยครบ1ปีเลย

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 00:49:19 »
เริ่มเกิดอาการหวั่นไหวแล้วซิ ;D

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 12:00:26 »
ลองเช็คดูดีๆก่อนนะคับ ถ้าจะซื้อคันนั้นจริงๆนะ  สำหรับกรณี 300 km อาจจดเลขตัวถังแล้วโทรไปให้สำนักงานแม่เช็คดูก็ได้คับ ถ้าเลขไมปกติก็รับได้เลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 13:21:54 โดย patzahut »

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:53:17 »
ขอถามคุณ patzahut หน่อยครับว่าคันที่ออกเลขตัวถังเป็นคันที่เท่าไหร่ครับ

ของผม GLX ตอนซื้อเซลล์ บอกว่ารถมีอยู่แล้ว จองแค่สองวันก็ออกรถได้เลย

เลยไม่แน่ใจว่าเป้นรถสต็อกค้างปีรึป่าว

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:12:40 »
ของผมเป็นคันที่ 2200 กว่าๆคับ เป็น GLX สีบอนเงิน ถ้าเป็นสีขาวอาจอยู่คันที่ 3000 กว่าๆคับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:41:52 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับพี่

รถสวยงามครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 13:06:28 »
เคน ไม่ออนซะนานเลยนะ

ออฟไลน์ jukkrapong.p

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 17:18:55 »
ไปลองเช็คมาแล้วครับ ของผมคันที่1400กว่าๆ สีดำ

แปลว่าเป็นรถที่ค้างสต๊อกอยู่ใช่ไหมครับ

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 00:00:28 »
ไปลองเช็คมาแล้วครับ ของผมคันที่1400กว่าๆ สีดำ

แปลว่าเป็นรถที่ค้างสต๊อกอยู่ใช่ไหมครับ

มี EX ของท่านนึง เป็นคันที่ 12XX ผลิตตอนธันวาคมครับ 

ของผมคันที่ 23XX ผลิต มกราคม  แสดงว่าในช่วงเดือนธันวานั้น MMTH ได้ผลิตแต่ EX ของประเทศไทยเป็นส่วนใหญ่  ของผมก็ถือว่าเป็นรถ stock นะครับ แต่คงจอดอยู่ที่โรงงาน   ผมแนะนำว่า ให้ลองถามเลขไมล์ของตัวรถดูก่อนครับ ถ้าไม่เยอะ แสดงว่า ถ้าศูนย์เค้าอาจสั่งมาไว้แล้วจอดไว้ใน stock เฉยๆ  ถ้าเป็นแบบนี้ก็รับรถได้คับ

ออฟไลน์ Paul sa

• Full Member
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:05:08 »
ผมเคยของขับตัวนี้ 1.8 เป็นรถป้ายแดงของบริษัทเมื่อหลายเดือนก่อน วินาทีแรกที่เหยียบลงไป ไม่มาเลยครับ เฮ้ย... แรงมันหายไปไหน นี่มัน 1.8 แน่นะ เล่นเอาเสียอารมณ์เสียความรู้สึกจากการคาดหวังและรอคอยเลย แต่หลังจากนั้นมาก็มีโอกาสได้ขับมาเรื่อย หลังๆ นี้รู้สึกว่าอัตราเร่งดีขึ้น ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะเราปรับตัวเข้ากับรถได้หรือเปล่า แต่เห็นได้อย่างว่ากดมิดทันทีไม่มา เหมือนมีจังหวะ ต้องกดหน่อยนึงให้รอบมาก่อนจากนั้นถึงจะได้ความมันส์มา สำหรับช่วงล่างนั้นประทับใจเพราะชอบรถสไตล์นุ่มหนึบอยู่แล้ว ไม่กระด้างเท่า Masda3 Civic แต่ยังไงก็ไม่เหมือนท่านเจ้าของรถที่อยู่กับมันทุกวันรบกวนแชร์การขับให้ฟังหน่อยครับ คอยคุณ J!MMY ไม่ไหว ใจจะขาด... อยู่แล้ว  >:( ;D ::)

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:59:57 »
อ่อ ตัว 1.8 นี้กดมิด ไม่มาจริงๆคับ ผมเคยลองกับ Test Drive (รถตัวเองขอ run in ก่อน)   แต่ถ้าออกตัวตอนไฟแดง ก็ ok นะ ไม่ได้ขี้เข่ ใช้ได้เลย(จอดไฟแดง รถมันคงทดรอบรอไว้แล้วมั้ง)   อัตราเร่งมัน ขึ้นกับเทคนิคคันเร่งที่เราเหยียบ เหยียบมากกว่า รถอาจพุ่งกว่าเหยียบน้อยกว่า 

ถ้าแคร์เรื่องอัตราเร่งมาก ต้องไป 2.0 ครับ  การกินน้ำมัน ไม่ต่างกันมากเลย ใกล้กันสุดๆ แต่ถ้า ไม่อยากให้เกินงบ 1.8 ก็ได้ครับ เน้นเอาช่วงล่าง+ห้องโดยสารที่ใหญ่แทน

ผมมองว่า สมัยนี้ น้ำมันมันแพงครับ ซื้อรถเครื่องใหญ่มาแล้วไม่ได้เหยียบ 4-5 พันรอบ เอาอัตราเร่ง ก็เสียดายเงินที่เพิ่มไป(ยกเว้นติดแก๊ส)  และก็กรณีพิเศษ mazda 3 1.6 กินน้ำมันกว่า 2.0 เพราะตัวรถมันหนัก 1.6 ไม่มีแรง จึงต้องเซตอัตราทดเกียร์ให้โหดขึ้น เป็นผลให้ ที่เกียร์ 4 ใช้รอบสูงกว่า จริงๆแล้ว แก้ไม่ยากนะ เพิ่มเกียร์ 5 มาอีกเกียร์ สำหรับคนชอบขับไหลๆ ความเร็วคงที่ ไม่ได้ต้องการอัตราเร่ง ก็ประหยัดได้ละ

่อ่อ ของผมที่เอา 1.8 GLX เพราะบีบงบไว้ครับ แต่โดยส่วนตัว ชอบ ช่วงล่าง พวงมลัย + body ที่ใหญ่ (รถยังใหม่อยู่ ส่วนลดเยอะละ อีกนานอยู่   กว่าจะตกรุ่นครับ)
อ่อแล้วผมติด ไฟตัดหมก + เครื่องเล่น CD 6 แผ่นเข้าไป ดูไม่ออกเลยครับว่า GLX ชวนให้นึกถึง GLS มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 10:02:59 โดย patzahut »

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 17:21:47 »
นี่เป็น Link เช็คเลขตัวถังรถ Lancer EX เผื่อใครอยากทราบว่ารถถูกผลิตวันไหน ส่งให้ศูนย์เมื่อไหร่ครับ

http://www.mitsubishi-motors.co.th/mitsubishi/mitsubishi_profile_contact.htm