ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแหวกกระแสหน่อย ระหว่าง All New City กับ Yaris Ativ MY2019 ท่านจะเลือกอะไรครับ  (อ่าน 40870 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
ถ้าต้องเลือกระหว่าง 2 รุ่นนี้เท่านั้นเพราะ
1.ยี่ห้อ ศูนย์บริการ
2.การใช้งาน ความทนทาน
3.ราคาขายต่อในอนาคต
ท่านจะเลือกรุ่นไหน เพราะเหตุผลอะไรบ้างครับ ไม่ว่าจะด้านการออกแบบ การขับขี่ ช่วงล่าง Option ฯลฯ

ปล.Yaris MY2019 เติม E10-91 ไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
1. yaris ดีกว่า
2. yaris ทนกว่า  city มี turbo ก็ต้องเสียค่าบำรุงรักษาเพิ่มแหล่ะ
3. ไม่น่าจะตกจนใจหาย เพราะ เจ้าตลาดทั้งคู่

ถ้าจะซื้อให้ลูกคงซื้อ yaris อืดๆ ให้ลูกขับช้าๆ
ถ้าซื้อใช้เองคง city แรงหน่อย

ออฟไลน์ blitzpao

ถ้าให้เลือก 2 อันนี้ผมคงเอา City เร่งแซงดีกว่าแน่ๆ ไม่งั้นก็ Yaris Cross เท่ๆ

ออฟไลน์ Oat :)

• Newbie
  • *
E20 เติมได้ 91 เติมไม่ได้ ...

เลือก yaris cross เพราะ ผบทบ ชอบครับ
ถ้าเครื่อง turbo ผมจะข้ามไปเล่น Civic แทน

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เสียดาย toyota ไม่เอาเครื่อง turbo มาลง segment นี้
คนที่ใช้คือเน้นถึกทน ออฟชั่นโอเค ความแรงไม่สน

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
เลือก City สวยกว่าครับ
 8) 8) 8)

ออนไลน์ Devil13

ถ้า 2 คันนี้
เลือก city ครับ
ชอบรถใหม่กว่า เป็นการส่วนตัว ที่เหลือผมว่าพอกัน

ออฟไลน์ num_tm

• Newbie
  • *
1. พอๆกัน
2. พอๆกัน
3. City ได้ราคาดีกว่า Ativ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

1.ยี่ห้อ ศูนย์บริการ  // ถ้าประหยัด ซ่อมบำรุงอู่นอกก็ toyota ถ้าเข้าศูนย์ คงพอกัน
2.การใช้งาน ความทนทาน  // อันนี้น่าจะ toyota นะ และเราไม่รู้ว่าคุณใช้งานหนักแค่ไหน
3.ราคาขายต่อในอนาคต //  city ดีกว่าเพราะออกทีหลัง

สรุป ผมเลือก city ครับ ถูกจริตมากกว่าทั้งภายนอก ภายใน 
และผมก็ไม่ได้ใช้งานหนักมากอะไร เข้าศูนย์ตลอด  8)

ออฟไลน์ pjs6306

ยารีสครอสครับแต่ถ้ามีcity hb​ต้องพินาอีกที

ออฟไลน์ AkE

1. พอกันครับ ใกล้เคียง
2. ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับแค่เครื่อง 1.2 toyota นั้นไม่มีอะไรซับซ้อนเท่า 1.0t น่าจะไม่ต้องดูแลมากเท่าไหร่ถ้าเป็นคนไม่ดูแลรถน่าจะเหมาะกับyarisครับ
3. พอกันครับแต่อันนี้ผมเดานะครับถ้าเก็บทุก% ผมว่า yarisน่าจะลงน้อยกว่าหน่อยนึง ราคาซื้อถูกกว่าด้วย

ผมเอา city rs หรือ 2 diesel เท่านั้นครับถ้าต้องเลือกรถกลุ่มนี้ ด้วยเทคโนโลยีเครื่องยนต์ครับ จริงๆ 2 ภายในดูดีกว่าแต่มาติดที่ไม่ค่อยสามารถคาดหวังอะไรกับศูนย์ได้และรถเริ่มนานแล้ว ส่วนcity ใส่partไปสวยอยู่ เครื่องดี ภายในไม่สวยเลย ก้ดีๆแย่ๆสลับกันไปครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

Yaris Cross สวยนะ ดูใกล้เคียง Sub Compact SUV ดี 555+

ส่วนตัวผมเลือก Yaris Cross เพราะผมใช้แต่โตโยต้า ไม่ค่อยปลื้ม Honda ครับ มีทั้งสองยี่ห้อ แต่ Honda แฟนใช้ FD ผมไปใช้แล้วไม่ค่อยชอบ
2005 Toyota Vios 1st Gen
2012 Honda Civic FD
2018 Toyota Camry ACV70
2023 Toyota Yaris Cross
2024 Porsche 718 Cayman Style Edition

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ข้อ 1 กับ 2 ถ้าเป็นคนไม่เน้นสมรรถนะรถ ผมเลือก Yaris ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

2 คันนี้ ผมเลือก City ได้เลย

เพราะเรื่องอื่น 2 ยี่ห้อนี้พอๆ กันอยู่แล้ว

วัดกันที่ตัวรถ เครื่องยนต์ หน้าตา ออฟชั่น ล้วนๆ เลย

ออฟไลน์ SM.

ถ้า 2 คันนี้
เลือก city ครับ
ชอบรถใหม่กว่า เป็นการส่วนตัว ที่เหลือผมว่าพอกัน

ออฟไลน์ whoami

City ครับ ใหญ่กว่า ใหม่กว่า แรงกว่า ศูนย์พอๆกัน ราคาขายต่อดีทั้งคู่แต่ city น่าจะแข็งกว่านิดๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
yaris cross ครับ
เดี๋ยวนี้เห็นรถเก๋งวิ่งเส้นทางที่ผมใช้ประจำแล้วสงสารรถครับ
เป็นหลุมบ่อ ซ่อมถนนกันไปทั่ว

1.พอๆกัน
2.NA ยังไงก็ทน ดูแลง่ายกว่า
3.ราคาซื้อถูกกว่าหน่อย ราคาตกคงพอๆกัน

** ข้อสังเกตส่วนตัว รถใช้เทอร์โบ ยังไงห้องเครื่องก็ต้องมีความร้อนมากกว่า
โอกาสที่ปัญหาแต่ละอย่างจะสะสมทำให้อายุสั้นย่อมมีมากขึ้นครับ
ถ้าเน้นทนทาน ใช้ยาวๆ ดูแลง่าย na ยังคงได้เปรียบกว่า
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Boycm009

City ครับ เครื่องแรงกว่า ใหม่กว่า ใหญ่กว่าครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

Yaris cross ครับไม่แรงชั่งมันแต่ทรงมันได้ ลุยน้ำได้สูงกว่าซิตี้แน่ๆ  แล้วบ้านเราน้ำรอระบายมันบ่อยด้วยสิ

ออฟไลน์ Staples

Yaris cross สูงเพิ่มแค่นั้น  ไม่ต้องว่าจะไปลุยหลุมลุยน้ำท่วมอะไรหรอก แค่แปะคำว่าครอสกับสูงแค่นั้นมันแทน SUV ที่มันสูงกว่าจริงๆ ไม่ได้ สูงแค่นี้ มันทำไรไม่ได้ครับ

ไป City โลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2019, 20:24:13 โดย Staples »

ออฟไลน์ Stp

สองคันนี้จอดเทียบกัน ผมชอบหน้าตา City มากกว่า ส่วนพี่โตจะรออีกกี่ชาติกว่าจะเอาเครื่องติดโบในรถระดับนี้มาขายคนไทย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ I-PULSE

city ครับ เครื่องแรงกว่ามาก ประหยัดน้ำมันด้วย เจ้าตลาดสองแบรนด์นี้ ความทนทานราคาขายต่อ สบายใจทั้งคู่
city รถโฉมใหม่ด้วย ยังไงก็ city

ออฟไลน์ Arm

ผมยอมเอา Yaris แทนนะ

พี่ฮอนไม่ยอมแก้เรื่องสนิมซักที สีบางอยู่แล้วยังจะชุบกันสนิมไม่ดีอีก ไม่ไหวๆ
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
ตัวเลือกคล้ายๆกันเลยครับ ผมเลือกโตโยต้าครับ อะไหล่หาง่ายทนศูนย์ใกล้บ้านครับ ดู Ativ High ไว้ออฟชั่นไม่แย่นะ มีส่วนลดอีก 40k ที่เลือกเอทีฟเพราะชอบครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

กำลังงงว่า Ativ มีรุ่น Cross ด้วยเหรอ จากแนวทางที่เลือก ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมเลือก City ครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าเป็นผมนะครับ
1. ฝีมือผมไว้ใจพอกัน แต่ศูนย์โตต้าหาง่ายกว่า เลือกได้มากกว่าครับ
2. ความทนทาน 2 ยี่ห้อพอๆกัน แต่ชิ้นส่วนห้องโดยสารและคุณภาพงานประกอบโตต้าดีกว่า รวมถึงราคาอะไหล่แท้/เทียม ถูกกว่าและมีฝห้เลือกเยอะกว่า อู่มีให้เลือกเยอะที่สุด
3. ราคาขายต่อน่าจะพอกันครับ ซิตี้น่าจะได้เปรียบหน่อยๆ ตรงมีเทอร์โบและแรงกว่า

ถ้าเป็นผม ผมเลือกยาริสครับ ผมเป็นคนซนซื้อรถมาแต่งเล่น โตต้าใช้งบน้อยกว่ามาก เพื่อจะให้ได้แรง และสมรรถนะดีไกล้เคียงกับฮอนด้า
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ rotaryman

ผมหลับตาจิ้มไปที่ City แบบไม่ต้องคิดเลยครับ เพราะ 1.0 Turbo นี่แหละ

ออฟไลน์ sm1

• Newbie
  • *
มีตัวเลือกแค่นี้ก็ต้อง City เท่านั้นครับ  แต่ถ้ามี new almera เข้ามาร่วมด้วย คงต้องคิดนานหน่อย

ออฟไลน์ tsubasa

เลือก YARIS ครับ เพราะคุณภาพสินค้า  Toyota ดีกว่า
เบื่อ honda ทุกรุ่นเรื่องเสียงก็อกๆแก๊กๆ เอี๊ยดอาด ดังน่ารำคาญ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เลือก YARIS ครับ เพราะคุณภาพสินค้า  Toyota ดีกว่า
เบื่อ honda ทุกรุ่นเรื่องเสียงก็อกๆแก๊กๆ เอี๊ยดอาด ดังน่ารำคาญ
+1 ครับ แต่แปลกใจอย่างนึงคือรถ H มันน่าใช้ขนาดที่มองข้ามเรื่องพวกนี้ไปได้เลยเหรอ  :-X