ผู้เขียน หัวข้อ: วิตกกังวล เกียร์ CVT Jazz gk  (อ่าน 8740 ครั้ง)

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
วิตกกังวล เกียร์ CVT Jazz gk
« เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 21:56:38 »
รบกวนสอบถามและคำแนะนำครับ

รถแฟน Jazz gk cvt ปี 2017 วิ่งไป 45000 กม.

อาการคือ โหมดECO วิ่งความเร็วสูงแล้วรอบ สวิง เช่น ความเร็ว 120 รอบอยู่ในช่วง2200-3000 ส่วนตัวคิดว่าเกิดจากสาเหตุเท้าไม่นิ่ง
แบบนี้เป็นปกติของ CVT ไหมครับ  ส่วนปิดโหมดECO สวิงเหมือนกันแต่ช่วงจะแคบกว่านี้

คือเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรกแล้ว คิดว่าเป็นปกติของ CVT เพราะส่วนตัวใช้เกียร์ธรรมดาอยู่ เลยรู้สึกขัดๆไม่ค่อยสบายใจเลยมาตั้งกระทู้ปรึกษา

ใครมีประสบการณ์รบกวนแชร์ด้วยครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: วิตกกังวล เกียร์ CVT Jazz gk
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 22:45:04 »
ที่บ้านใช้ GK CVT อยู่เหมือนกันครับ แต่ส่วนใหญ่พ่อขับ ที่เจอบ่อยๆจะเป็นอาการที่ถอนคันเร่งช่วง 40km/h แล้วมีอาการกระตุกนิดๆ ซึ่ง HRV CVT ก็เป็นครับ ส่วนอาการที่คุณเจอ ไม่มั่นใจเหมือนกันว่าเจอมั้ย

เบื้องต้น แนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ทุก 2 หมื่นโล (คู่มือจะทุก 40,000โล) พอจะช่วยถนอมได้นิดนึง แล้วก็ลองสอดส่องจุกปิดรูเติมน้ำมันเกียร์บ่อยๆครับ ไม่แน่ใจว่า Jazz เป็นมั้ย แต่ HRV ใช้ๆไปแล้วค่อยๆหลวมเองจนหลุดออกมาครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: วิตกกังวล เกียร์ CVT Jazz gk
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2019, 23:30:32 »
อยู่ที่ความเบาเท้าครับ ลองถอนคันเร่งออกนิดนึงจะเห็นรอบตกลงมา  แล้วลองถอนเท้าออกเลย จะเห็นรอบที่แท้จริงครับว่ามันเท่าไหร่

แต่ช่วงของคุณมันก็สวิงไปนะ  ผมจำได้ว่า 100 นึงรอบซัก 2000 -2100 ได้นะครับ

ป.ล.  GK เกียร์พังเยอะเหมือนกันนะครับช่วงแสนโลนี่เพียบเลย
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 08:06:29 »
อยู่ที่ความเบาเท้าครับ ลองถอนคันเร่งออกนิดนึงจะเห็นรอบตกลงมา  แล้วลองถอนเท้าออกเลย จะเห็นรอบที่แท้จริงครับว่ามันเท่าไหร่

แต่ช่วงของคุณมันก็สวิงไปนะ  ผมจำได้ว่า 100 นึงรอบซัก 2000 -2100 ได้นะครับ

ป.ล.  GK เกียร์พังเยอะเหมือนกันนะครับช่วงแสนโลนี่เพียบเลย
แปลกนะครับ เกียร์ GK พังบ่อย แต่ทำไมเหมือนผมไม่ค่อยเห็นคนบ่นเท่าไหร่ หรือเขาบ่นกันแค่ในกลุ่มรึเปล่า
ผมก็มารู้ตอนเพื่อนหาข้อมูลจะซื้อรถแล้วมาบอก ผมยังแปลกใจเลย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 08:44:09 »
อาการรอบแกว่งแบบนั้นผมว่าน่าจะปกตินะครับ
วิ่งไปซักพักเท้านิ่งๆ รอบจะลดลง แม้ว่าความเร็วจะเท่าเดิม
แต่พอกดคันเร่งหรือเบิ้นรอบ รอบจะดีดขึ้นมาอยู่ในรอบที่พร้อมเร่งแซง

ซึ่งอาการแบบนี้ผมเห็นตั้งแต่ใน Jazz GD ละครับ
Jazz GD ผมอายุ 15 ปี 280,000 กม. ยังใช้งานได้ปกติ
ถ้าเราดูแลมันดีๆ มันก็อยู่กับเราไปนานครับ
ยิ่ง Jazz GD เป็น CVT รุ่นที่หลายคนบ่นว่ามีปัญหาเยอะด้วย
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:04:58 »
สังเกตดีๆนะครับ

Almera ที่บริษัท ก่อนพัง ก็อาการนี้แหละ ขับนิ่งๆที่ 100 กม./ช.ม. รอบสวิงขึ้นลงเยอะ ทีแรก ก็คิดว่า เพราะเท้าไม่นิ่ง แต่ยังไงมันก็สวิง ไปขับคันอื่นก็ปกติ คือ ถ้าเท้าไม่นิ่ง มันจะสวิงนิดเดียว ไม่ได้ขึ้นลงเยอะน่ะครับ

วิ่ง 4.5 หมื่นกม. เคยเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ กับ กรองเกียร์ หรือยังครับ แล้วเปลี่ยนที่ศูนย์หรือป่าว ?

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:24:58 »
กระทู้ก่อนๆบอกฮอนด้าทน ใช้ยาวๆดีกว่ายี่ห้ออื่น ...

ยังไม่แสนโลอาการมาแล้วหรอ ....

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:43:38 »
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ก็ส่วนหนึ่งครับ แต่ผมว่าคนที่ใช้ CVT แล้วพังคือไม่รู้จักนิสัยเกียร์มากกว่าครับ เพราะเกียร์ CVT มันเรื่องมากพอสมควร ถ้าชอบขับเหยียบๆแบบ AT เกียร์มัน kickdown บ่อย ก็จะพังครับเพราะเกียร์มันไม่ชอบการเปลี่ยนแรงบิดแบบกระทันหัน นอกจากนี้ขับแช่ที่รอบสูงนานๆ ก็พังครับเพราะอุณหภูมิในเกียร์มันจะสูงจนมีผลต่ออุปกรณ์ต่างๆ ของเกียร์ครับ

ออฟไลน์ BoringZee

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 09:53:47 »
ที่บ้านใช้ Jazz GK V+ 2016
รอบไม่สวิงนะครับ ถ้าความเร็วๆนิ่งๆ ถึงแม้เร่งรอบก็จะตีขึ้นไปสูงแล้วค่อยๆ กลับลงมา

แต่รอบสวิงเคนเจอที่รถอีกคัน อันนั้นแก้ไขด้วยการ ทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อ เปลี่ยนกรองอากาศ ก็หายครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 10:14:16 »
ใช้ GK ทุกวัน ตั้งแต่ปี 2014
วิ่งไปแค่ 55,000 โล
แต่เข้าเช็คระยะทุก 6 เดือน
ไม่มีปัญหาอะไรเลย
เป็นรถที่เติมน้ำมัน กะเข้าศูนย์เช็คระยะเท่านั้นจริงๆ
มีบ้างที่กดคันเร่งแล้วถอนกับเหนียบเพิ่มสลับเร็วๆ บางครั้งรอบเครื่องจะวูบแปลกๆ เข้าใจว่าเกียร์มันงงในบางจังหวะ
ถ้าขับปกติก้อไม่มีอะไร

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 11:46:45 »
กระทู้ก่อนๆบอกฮอนด้าทน ใช้ยาวๆดีกว่ายี่ห้ออื่น ...

ยังไม่แสนโลอาการมาแล้วหรอ ....
ความลำเอียงนี่ไม่เข้าใตรออกใครครับ  ที่ย่อมมองเห็นรถยี่ห้อที่ตัวเองชอบดีกว่าคันอื่น ผมว่าเกียร์ CVT ไม่ว่าค่ายไหนมันก็พังเหมือนกันหมดนะถ้ามาขับสไตล์เกียร์ออโต้แบบใช้เฟือง แถมดูแลยากจุกจิก ถ่ายน้ำมันเกียร์แบบให้เกียร์อยู่ไปนานๆก็ต้องถ่ายบ่อยๆทุก10,000-20,000 กม.แถมหลายรุ่นไม่่ยอมใส่ออยล์เกียร์มาให้ทั้งที่เมืองไทยอากาศร้อน  แถมเวลาขับขึ้นเขาแต่ละครั้งยังกับรถไม่แรง   ที่แน่ๆคือ CVTเป็นเกียร์ที่ลดต้นทุนให้กับค่ายรถยนต์มากเลยทีเดียวแถมเวลาเบิกศูนย์นี้ราคาแพงโหดทั้งที่ต้นทุนถูก

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 13:00:42 »
อาการแบบนี้ ผมเห็นในรถยี่ห้ออื่นน่ะครับ แต่เป็น cvt อาการรอบสวิง ขึ้นๆลงๆ พอสรุปเป็นที่เกียร์เยอะเหมือนกันนะครับ แต่ผมไม่ฟันธงมันต้องเช็คก่อน แต่ที่เจอส่วนใหญ่คือเกียร์ไกล้จะไปครับ อาการนี้มาก่อนเลย ปกติรอบไม่น่าจะสวิงครับ จากที่ใช้ๆ อยู่ cvt ที่เห็นหลายๆตัว หลายยี่ห้อ
ต้องไปลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ หรือล้างดูก่อนครับ
cvt มันบอบบางน่ะครับ ไม่ชอบความรุนแรง ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันไม่สู้แบบก่อนๆหรอก ตามสไตล์ของเกียร์ครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2019, 18:04:40 »
อาการแบบนี้ ผมเห็นในรถยี่ห้ออื่นน่ะครับ แต่เป็น cvt อาการรอบสวิง ขึ้นๆลงๆ พอสรุปเป็นที่เกียร์เยอะเหมือนกันนะครับ แต่ผมไม่ฟันธงมันต้องเช็คก่อน แต่ที่เจอส่วนใหญ่คือเกียร์ไกล้จะไปครับ อาการนี้มาก่อนเลย ปกติรอบไม่น่าจะสวิงครับ จากที่ใช้ๆ อยู่ cvt ที่เห็นหลายๆตัว หลายยี่ห้อ
ต้องไปลองเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ใหม่ หรือล้างดูก่อนครับ
cvt มันบอบบางน่ะครับ ไม่ชอบความรุนแรง ยี่ห้อไหนก็เหมือนกันไม่สู้แบบก่อนๆหรอก ตามสไตล์ของเกียร์ครับ
ที่สำคัญราคาเกียร์ CVT  ในศูนย์แพงแบบไร้สาระมากครับทั้งที่ต้นทุนถูกกว่าเกียร์ออโต้แบบฟันเฟือง