ผู้เขียน หัวข้อ: หนาวแล้ว รถใคร ได้ใช้ ฮีทเตอร์ ยกมือขึ้น กับ รถใครเจอปัญหา หนาวยะเยือก  (อ่าน 16922 ครั้ง)

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
รถผมครับ Mazda MX5   เปิดฮีทเตอร์ เปิดหลังคารับลมหนาวเลย     ใครว่ามีรถเปิดประทุนทรมาน  ผมว่าโคตรฟินเลยครับ   
เสียดาย  รถไม่มี Heater ที่เบาะอุ่นมาด้วย    ไม่งั้นจะอุ่นดีกว่านี้มาก         ใครบอกไม่จำเป็น ผมว่าจำเป็น 

ออฟไลน์ toffyearn

• Sr. Member
ผมขับ 3 กับ นาวารา มีฮีดเตอร์ทั้งคู่ ฟินคับ
แค่ฝนตก ตัวเปียก ขึ้นรถมาเปิดแอร์+ฮีตเตอร์ ไม่มีไอน้ำเกาะกระจกก็คุ้มแล้วคับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ตอนนี้อยากได้ฮีตเตอร์ในบ้านมากกว่าครับ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
คนทางเหนือน่าจะใช้คุ้ม​ แต่คนปริมณฑลอย่างผมแทบไม่ได้ใช้เลยครับ​ สายๆก็ร้อนแล้ว​ เปิดกระจกรับลมดีกว่า
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
มีครับ สบายๆครับ  :D

ส่วนรถคันไหนไม่มีฮีทเตอร์ผมแนะนำว่าแค่เปิดพัดลมอย่างเดียว กดปิด A/C แง้มกระจกเล็กน้อย แล้วใส่เสื้อกันหนาวครับ

อยู่บ้านตอนนอน แอร์ผมมีฮีทเตอร์แต่ผมปิดแอร์เลยครับ ปิดหน้าต่างด้วย แต่เปิดประตูไว้แล้วให้ห้องข้างนอกเปิดหน้าต่างแทน ประหยัดไฟแล้วอุณหภูมิกำลังดีเลย นอนสบายๆ  8)

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ผมอยู่ กทม ฮีตเตอร์ไม่ใช้ปัจจัยหลักครับ หนาวจริงปีละสัปดาห์ อาจมีปีนี้นานหน่อย เน้นที่ option ส่วนอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ apinui

จริงๆฮีตเตอร์ มันจำเป็นในการควบคุมอุณหภูมิในรถให้คงที่นะ .... อาจจะทำให้อุ่นได้ในภาพรวม

อย่างทางเหนือ อุณหภูมิภายนอก 13องศา แต่เราเปิดแอร์ในรถ 25องศา ฮีตเตอร์ก็ทำงานให้อุณหภูมิในรถอยู่ที่ 25ตามที่เราตั้งได้ ...

ส่วนรถคันไหนที่ไม่มี ถ้าข้างนอก 13องศา ให้เราปรับแอร์เย็นน้อยสุดหรือปิดไปเลย ก็หนาว 13 องศาตามภายนอก
.
โดยส่วนตัวผมเคยใช้ตอนขึ้นดอยอินทนนท์ ข้างบนอยู่ประมาณ 8-9 องศานี่แหละ และผมเปิดแอร์ตั้งไว้ที่ 28 ... สรุปฝ้าขึ้นรอบคันเลยครับ มองไม่เห็นเลย .. สุดท้ายต้องปิดแอร์เปิดกระจกวิ่งอะครับฝ้าถึงหาย ...

ออฟไลน์ XyteBlaster

มีแล้ว happy ครับ .. คันก่อนใช้ 9 ปี มันก็ไม่พังไม่รวนอะไรเลยนะครับ  คันที่เก่าที่สุดที่มีตอนนี้ก็ 6 ปี ไม่เคยทำอะไรมันเลยครับ

แต่ตั้งอุณหภูมิแล้วได้ตามที่ต้องการนี่ เยี่ยมเลยครับ ตอนกลางคืนฝนตกเย็น ๆ ขับรถแล้วสบายตัวดีครับ รถผมตั้ง 26 เกือบตลอด ดีมากครับ

ออฟไลน์ mamaman

นานๆ ทีได้ใช้ แลกกับ Maintenance หลายพัน ผมเลือกไม่มีดีกว่า

ระบบ มันไม่มีไรเลยครับ แค่เอา แผงร้อนผ่านหม้อน้ำรถมาวิ่งผ่าน
ถ้าไม่ได้ได้ใช้ มันก็ ไม่มีอะไรเสียเลย
แต่ค่ายไหน ลดต้นทุน ตัดออกไป ก็ลดได้ หลาบ พันบาท ต่อคันครับ
ยิ่ง Toyota ยอดขาย 100,000 คันต่อไป ก็ลดได้ อย่างน้อย 2,000X100,000 บาท

ดีครับ คนไทไม่เรียกร้อง ก็ปล่อยไปแบบนี้ละ

ออฟไลน์ SRY

อัลเมร่า ตัวเก่ามี อุ่นดี เป่าเท้าให้ด้วย

ออฟไลน์ off_033

ฮีทเตอร์ ถ้าได้ใช้แล้วจะชอบ

ฝนตกฝ้าก็ไม่ขึ้น

หนาวก็ปรับให้อุ่นๆได้

เรื่อง Maintenance คันเก่าใช้มา 9 ปี ไม่มีอะไรที่เกี่ยวกับ ฮีทเตอร์ เสียเลยมีแต่ตู้แอร์รั่วตามสภาพในปีที่ 7 เท่านั้นเอง

คันต่อๆไปฮีทเตอร์ เป็น option นึงที่เอามาพิจารณาซื้อรถด้วยครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
เจ้าตลาดไม่ถูกใจสิ่งนี้เพราะไม่มีครับ เศร้าเลย

ออฟไลน์ Tien.W

นานๆ ทีได้ใช้ แลกกับ Maintenance หลายพัน ผมเลือกไม่มีดีกว่า

ระบบ มันไม่มีไรเลยครับ แค่เอา แผงร้อนผ่านหม้อน้ำรถมาวิ่งผ่าน
ถ้าไม่ได้ได้ใช้ มันก็ ไม่มีอะไรเสียเลย
แต่ค่ายไหน ลดต้นทุน ตัดออกไป ก็ลดได้ หลาบ พันบาท ต่อคันครับ
ยิ่ง Toyota ยอดขาย 100,000 คันต่อไป ก็ลดได้ อย่างน้อย 2,000X100,000 บาท

ดีครับ คนไทไม่เรียกร้อง ก็ปล่อยไปแบบนี้ละ

รถคันเก่า 13 ปี ออกตั้งแต่ป้ายแดง ไม่เคยทำอะไรกับระบบ Heater เลยครับ ขอแค่ ถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ ตามรอบ ใช้ของเกรดดีๆ แค่นั้นจบ

รถ CRV G3 ของน้องสาว มี Heater จากโรงงาน วันนี้ 10 ปีแล้ว ไม่เคยทำอะไรกับมันเลย น้ำหม้อน้ำ ก็เพิ่งถ่ายไป ตอนครบ 10 ปี ตามคู่มือ HONDA แค่นั้น

ไม่เห็นมีตรงไหนต้องดูแลเลยครับ แค่คำอ้างของค่ายที่แอบลดต้นทุนตัดออกมากกว่า

ออฟไลน์ manonmoon

รถผมอายุ 16 ปี วาล์วเปิดปิดน้ำร้อนเพิ่งจะแตกรั่วปีนี้ครับ

เรื่องอุ่นเรื่องหนาวไม่เท่าไร แต่ชอบที่มันไล่ฝ้าที่กระจกหน้ามากกว่าครับ

ออฟไลน์ Magl

กลายเป็นประเด็น ไม่มีก็บอกไม่มีก็ดี เหมือนว่ามีดีกว่าไม่มีนั่นแหละ ไม่ต้องไปเอาใจบริษัทรถ ของมันมีย่อมดีกว่าอยู่แล้ว ที่บ้านมีรถหลายคัน ผมไม่เห็นว่าคันที่ไม่มีแต่มีแอร์ออโต้มันจะเย็นกว่าตรงไหนนะ แต่กลางคืนเนี่ยคันที่มีมันนิ่งกว่าเยอะ เหมือนแอร์บ้านธรรมดากับอินเวอเตอร์นั้นแหละ ผมไม่ชอบเหนียวตัว

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เพิ่งกลับจากอีสานมา 15-17 องศา ได้ใช้แล้วสบายครับ เมียหลับสบาย ส่วนเราก็หาว... ขับต่อไป
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Space Wagon อายุ 11 ปี ยังไม่มีปัญหา​อะไรเลยครับเรื่อง Heater

จริงๆ ต้องลบภาพได้แล้วว่า Heater จะทำให้เป็นการเพิ่มภาระการดูแลรักษาการซ่อมบำรุงต่างๆ เพราะที่เก็บข้อมูลมา แทบจะไม่มีใครพังเลยในสภาวะปกติ ไม่รู้ไปเอาความเชื่อกันมาจากไหน ใครเป่าหูมา ดูแต่เคสรถยุโรปมากไปรึเปล่า?

บอกเลยว่ารถใครไม่มี ไม่เคยใช้ ในสภาวะอุณหภูมิตอนนี้ ไม่รู้หรอกครับว่ามันดีมากแค่ไหน

นี่แอบดีใจที่ Altis ให้ Heater มาได้แล้วซะที แต่แอบเสียใจที่ Civic 1.8 , City 1.0 Turbo ยังกั๊กอยู่นี่แหละ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
รถใครมีแล้วไม่ใช้ตอนอากาศหนาวๆ ผมไม่เชื่อ 55 ถึงจะหนาวปีละ 3วันหรือ5วัน แต่ถ้าได้ลองใช้แล้วจะติดใจ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ arya

ผมเคยอยู่ Chicago ที่อุณหภูมิหน้าหนาว -20 ใช้ฮีตเตอร์เฉพาะตอนที่ขึ้นมาบนรถใหม่ๆ พอขับไปสักพักห้องโดยสารอุ่นก็ต้องเปิดแอร์แล้วครับหรือเปิดกระจกให้ลมข้างนอกเข้ามาบ้างไม่อย่างนั้นอึดอัด ถ้าเปิดฮีตเตอร์ตลอดเวลา

ออฟไลน์ D Water Law

++1 ครับ คันเก่าใช้รถมา 21 ปี ยังไม่เคยพัง Maintenance ไม่ต่างจากแอร์ปกติ
มีมันควรจะดีกว่าไม่มีอยู่แล้วป่าวครับ  เจ้าตลาดยังอยู่ได้ไม่ต้องปรับตัว สงสัยเพราะคนไทยส่วนนึงเห็นข้อเสียเป็นข้อดี

ออฟไลน์ Nutty eiei

อยู่เชียงใหม่ ใช้อัลติสหน้าหมูทนเอาครับ ปิดกระจกเอา ฮ่าๆ ไม่มีฮีตเตอร์ก็จะหนาวๆหน่อย

ออฟไลน์ Mp4_007

เจ้าตลาดไม่ถูกใจสิ่งนี้เพราะไม่มีครับ เศร้าเลย
ทุกวันนีัมันก็มีเกือบครบทุกรุ่นแล้ว น่าจะเหลือแค่ viOS กะบyarisมั้งที่ไม่มี  revo ก็มีัังแต่ a1แล้ว altis ก็มีแล้ว
เหลือ civic อะยังไม่มี city ใหม่ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ NoBiReacto

มีแล้วได้ใช้ดีกว่าได้ใช้แล้วไม่มีครับ บ้านผมอยู่ขอนแก่นเวลาหนาวนี่บางวัน 11องศา เคยลงต่ำสุด 8องศา
ยังดีที่รถที่ใช้อยู่ส่วนมากมีฮีตเตอรื ขับตอนเช้ามืดหรือดึกๆนี่ฟินมาก เคยขับ honda city ไม่มีฮีตเตอร์ตอนเช้ามืดนี่ สั่นทั้งตัว ทรมานมาก

ออฟไลน์ AT

ใช้มา 7 ปีเข้าปีที่8 ไม่เห็นต้องกลัวอะไรพัง

ผมไม่รู้ว่าต้องมี Maintenance ใช้จนลืมเลย ปกติเขาดูแลส่วนไหนบ้าง

ออฟไลน์ Arm

ใช้มา 7 ปีเข้าปีที่8 ไม่เห็นต้องกลัวอะไรพัง

ผมไม่รู้ว่าต้องมี Maintenance ใช้จนลืมเลย ปกติเขาดูแลส่วนไหนบ้าง

ส่วนใหญ่ดูท่อยาง กับสามทางน้ำครับ มาอยู่เมืองไทยเลยจะเสื่อมไวหน่อย
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมคนขี้ร้อน  เกลียดอากาศร้อน  โหยหาอากาศเย็น

ก็แค่สวมแจ็คเก็ตบางๆ เพิ่มอีกตัว  เปิดแอร์แบบกด A/C off
หรือปิดแอร์ แต่เปิดช่องอากาศไหลเวียนเข้าตัวรถก็สบายแล้ว

เวลาขับคันที่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้เปิดแอร์แบบตั้งอุณหภูมิสูง ๆ ให้เป่าลมร้อนออกมา
มันร้อนเกินไปสำหรับผม

คันที่ไม่มีฮีตเตอร์ ก็ใช้วิธีการข้างบน ก็สบายดี ชอบซะอีก
ปีทั้งปีก็โหยหาอากาศเย็นแบบนี้ไม่ใช่เหรอ  เสื้อแจ็คเก็ตที่แขวนในตู้มานาน ๆ
ก็ได้หยิบออกมาใส่   ชีวิตดีออกครับ

ที่แน่ ๆ นึกถึงวันอากาศร้อนอีกกว่าสามร้อยวันต่อปี มันทรมานกว่าครับ
ถ้าฮีตเตอร์มันร้อนเกินไป คุณก็เพิ่มความเย็น
เหมือนแอร์ถ้าคุณร้อน คุณก็ลดอุณหภูมิไป

คันที่มีฮีตเตอร์มันช่วยเรื่องปรับสภาพอากาศ "ภายใน"
ถ้าใช้รถอยู่ในพื้นที่อากาศหนาว ฮีตเตอร์มันก็ปรับสภาพภายในห้องโดยสารให้อุ่น
แต่เสื้อกันหนาวมันทำให้อุ่นเฉพาะร่างกายของคุณ แต่ภายในรถมันก็ยังหนาวและเย็นอยู่

สามร้อยกว่าวันที่เหลือก็แค่ไม่เปิดฮีตเตอร์ แล้วเปิดแค่แอร์ ก็แค่นั้นครับ
ไม่จำเป็นต้องซ้ายหรือขวา ในเมื่อทางตรงกลางมันก็มี..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ zipp

ไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์เลย.  อากาศเย็นสบาย ปิดแอร์วิ่งดีมาก. คอมแอร์นี่ฉุดกำลังเครื่องมากๆ

ออฟไลน์ AT

ส่วนใหญ่ดูท่อยาง กับสามทางน้ำครับ มาอยู่เมืองไทยเลยจะเสื่อมไวหน่อย

งั้นก็ถือว่าคุ้มละ ใช้จนจะเปลี่ยนรถยังไม่เจอปัญหาไรเลย ล้างแต่ตู้แอร์

ออฟไลน์ mongolias

คันไหนมีคงได้ใช้กันปีนี้นานหน่อย ส่วนคันไหนไม่มีก็ใส่เสื้อหนาวกันไปครับ อุ่นเสื้อแต่มือก็ต้องเอามาถูๆเอา คลายหนาวไปได้

เมื่อก่อน ใช้แต่รุ่นที่ไม่มีฮีทเตอร์ก็เฉยๆนะ แต่พอคันปัจจุบันมี ได้เปิดแค่ไม่กี่วันก็จริง แต่ผมว่ามันสบายกว่าคันที่ไม่มีเยอะพอสมควรเลยครับ

ออฟไลน์ TeslaX

ไม่ได้ใช้ฮีทเตอร์เลย.  อากาศเย็นสบาย ปิดแอร์วิ่งดีมาก. คอมแอร์นี่ฉุดกำลังเครื่องมากๆ

จริงครับปิดแอร์ นี่เหยียบม าเป็นมา ตกใจเลย