ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota กับยอดล่องหน?  (อ่าน 8779 ครั้ง)

ออฟไลน์ TeslaX

• Hero Member
Toyota กับยอดล่องหน?
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 22:37:45 »
แปลกใจทุกปีเวลามีงานวันสุดท้าย อยู่ๆก็มียอดล่องหนมาจากไหน คือสังสัยมานานมากแล้ว

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: Toyota กับยอดล่องหน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 23:21:28 »
ไม่เห็นต้องใส่ใจเลย แค่ยอดจอง ใครจะปุกจะปั้น ยังไงก็แล้วแต่ ยอดค่ายอื่นจริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เช่นมาสด้า

รู้แค่ว่าโตโยต้าเป็นแบรนด์รถยนต์ที่มีมูลค่าสูงที่สุดในโลกแค่นั้น  8)

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 23:23:54 »
ไม่เห็นต้องใส่ใจเลย แค่ยอดจอง ใครจะปุกจะปั้น ยังไงก็แล้วแต่ ยอดค่ายอื่นจริงหรือเปล่ายังไม่รู้เลย เช่นมาสด้า

รู้แค่ว่าโตโยต้าเป็นแบรนด์รถยนต์ที่มีมูลค่าสูงที่สุดในโลกแค่นั้น  8)

มาสด้านี่พอเข้าใจนะว่ามาจากมาสด้า 2 /3 cx8 เพราะเพิ่งเปิดตัว แต่ค่ายพี่โต มันก็มีแค่อัลติสมั้ยที่ใหม่ซิงๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 23:31:19 »
มาสด้าเนี่ยเจ้าพ่อยอดจองเลย ขายจริงไม่เห็นฝุ่น แต่ยอดจองมาต้นๆเเลย
ที่ขายดีก็แค่มาสด้า2 แต่ก็ไม่ได้ดีมากจนชนะเจ้าตลาด
ผมว่ายอดจอง มาสด้าน่าสงสัยกว่าโตเยอะ เป็นมาหลายปีแล้ว เราก็ไม่ตกเลขเนอะ

อย่าไปซีเรียสคร้บ เค้าเอาไว้โม้ใส่กัน
บางทียอดจองอาจจะแข่งกับยอดถอนจองก็ได้

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 23:40:15 »
เฉยๆแล้วครับ

ไ่ใช่แค่โตนะครับ ทุกยี่ห้อก็มียอดลม พอจบงาน รับรางวัล ฉลอง ก็ยกเลิกจอง
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2019, 23:57:32 »
ผมยังจำข่าวที่ว่า mazda3 ตอนเปิดตัวยอดจองถล่มทลาย พอเห็นยอด c segment ล่าสุดถึงตะแค่เดือนเดียวก็เอิ่ม.. มันไม่น่าเยอะอย่างเค้าว่านะ ผมเลยคิดว่างาน motor expo นี่แต่ละค่ายก็มียอดลมเหมือนกันไม่รู้เอายอดศูนย์มารวมกี่ที่

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 05:35:45 »
แปลกใจทุกปีเวลามีงานวันสุดท้าย อยู่ๆก็มียอดล่องหนมาจากไหน คือสังสัยมานานมากแล้ว

ก็ตามยอดจดทะเบียนหลังจบงานไปนั่นแหละครับ ลองดูประวัติย้อนหลังไปสัก 5-6 ปี
ก็คงพอเข้าใจ

ออฟไลน์ auntoto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 07:27:28 »
โตโยต้า ยอดขาย >> ยอดจอง เยอะมาก แต่เป็นยอดล่องหน
มาสด้า ยอดขาย พอๆกับ ยอดจอง อันนี้ปกติ สงสัยขายได้แต่ในงานตามศูนย์ขายไม่ได้เลย
อ่านดูแล้วแปลกๆไหมหว่า  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 07:35:04 »
ไม่รู้เหรอครับว่าค่ายนี้เขาผลิตรถล่องหนขายด้วย ยอดขายรุ่นนี้จะบอกในวันสุดท้ายครั้งเดียว  8) ::)
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 08:22:22 »
มียอดรายวันถึงวันที่ 8 ใครมีต่ออัพเดตด้วยครับ

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 08:26:29 »
ยอดพวกนี้เชื่อถือได้แค่ไหนกันครับ มันก็เป็นไปตามที่ บ. รถแจ้ง จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่มีใครมานั่งตรวจสอบ

ออฟไลน์ palmpspp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 09:35:14 »
ยอดจองผีก็มีครับ เหมือนบริษัทแม่ก็บีบยอดจองเช่นกัน ถ้ามางานแบบนี้

เห็นอดีตเซลล์พูดๆ อยู่ บางทีก็ยอดจองผี ขึ้นมาในช่วงงาน

ออฟไลน์ ghia

• the power of bear
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 10:17:52 »
ขนาดยอดขายยัง"สั่ง"กันได้เลยครับ
จะไปนับประสาอะไรกับยอดจอง

ถ้าไปเดินในงาน
สิ่งหนึ่งที่พอจะบอกได้
คือโต๊ะปิดการขายที่เค้าตั้งไว้หลังบู๊ท

บางยี่ห้อคนแน่นจนต้องเล่นเก้าอี้ดนตรี
บางยี่ห้อมีคนนั่งหรอมแหรม
บางยี่ห้อมีแต่เซลเอาของมากองวางไว้
บางยี่ห้อมีแค่3-4ตัวก็ยังแทบไม่มีคนนั่ง
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 11:46:16 »
แค่ยอดจองเองครับ รอดูยอดขายจริงๆดีกว่า

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 11:59:38 »
(น่าจะ) เอายอดที่จองนอกงานเข้าไปรวมด้วย

ผมไปจอง กระบะ ที่โชว์รูม ช่วงงาน เขาก็เอายอดเข้างานครับ
ได้ลุ้นรถด้วย เซลเอาใบชิงรถมาให้เขียนถึงที่เลย ไม่ต้องเข้าไปเขียนในงาน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 12:13:39 »
รอยอดขายสรุปทั้งปีแล้วค่อยจับมาคุยดีกว่า  8)
เพราะพี่โตแชมป์แมร่งจะทุกปีอยู่ละ
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 13:32:47 »
ยอดจอง ผมก็ไม่แน่ใจว่าได้แต่ใดมา(ทุกค่าย) เอายอดงาน + ยอดศูนย์ หรือป่าวก็ไม่รู้

แต่ผมก็เชื่อว่า น่าจะเป็นจอดจองจริงๆ ในงานนะ เพราะน่าจะมีเรื่องผลประโยชน์และค่าใช้จ่ายจากยอดจอง หรือป่าว??

ถ้าปั้นตัวเลข อาจจะมีทั้งได้และเสีย

ปล. ดูยอดจดทะเบียนจบๆ เลย

มาสด้าเนี่ยเจ้าพ่อยอดจองเลย ขายจริงไม่เห็นฝุ่น แต่ยอดจองมาต้นๆเเลย
ที่ขายดีก็แค่มาสด้า2 แต่ก็ไม่ได้ดีมากจนชนะเจ้าตลาด
ผมว่ายอดจอง มาสด้าน่าสงสัยกว่าโตเยอะ เป็นมาหลายปีแล้ว เราก็ไม่ตกเลขเนอะ

อย่าไปซีเรียสคร้บ เค้าเอาไว้โม้ใส่กัน
บางทียอดจองอาจจะแข่งกับยอดถอนจองก็ได้

ลั่นครับ ผมยังคิดเหมือนกันเลย

ผมยังจำข่าวที่ว่า mazda3 ตอนเปิดตัวยอดจองถล่มทลาย พอเห็นยอด c segment ล่าสุดถึงตะแค่เดือนเดียวก็เอิ่ม.. มันไม่น่าเยอะอย่างเค้าว่านะ ผมเลยคิดว่างาน motor expo นี่แต่ละค่ายก็มียอดลมเหมือนกันไม่รู้เอายอดศูนย์มารวมกี่ที่

เดี๋ยวหาว่า ส่งรถไม่ทัน ยอดจด กับ ยอดจอง เลยไม่ค่อยไปทางเดียวกันเท่าไหร่  :P :P

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 14:23:50 »
คิดเห็นยอด Tesla Cybertruck เลย
ไม่กี่อาทิตย์ยอดจองได้ 250,000 คัน
จริงเท็จแค่ไหนไม่ทราบ ทราบแค่ว่ายอดจองมาจากการรายงานของสื่อ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 15:23:10 »
คนที่ตั้งใจซื้อรถในงาน จำนวนหนึ่ง เขาจะรอจนวันสุดท้ายของงานครับ
เพราะเขาเชื่อว่า วันสุดท้ายจะขอโปรได้แรงที่สุดครับ
ส่วนความจริงจะเป็นเช่นนั้นหรือเปล่า ผมก็ไม่ทราบ แต่มีคนที่เชื่อแบบนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ adiPureII

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 15:28:47 »
ยอดพวกนี้เชื่อถือได้แค่ไหนกันครับ มันก็เป็นไปตามที่ บ. รถแจ้ง จริงหรือเปล่าก็ไม่รู้ ไม่มีใครมานั่งตรวจสอบ

ขออธิบายระบบนะครับ พอดีผมจองรถในงาน

คือหลังจากจองเสร็จ เราจะได้ใบจองจากเซลล์ และใบกรอกชิงโชครถ Mini มา
ซึ่งใบกรอกชิงโชคนี่แหละ ที่จะไปยื่นกับบูทส่วนกลางผู้จัด Motor show

ในการยื่น ต้องใช้ใบจองตัวจริง บัตรประชาชน และ ใบชิงโชค
เจ้าหน้าที่จะเอาไปบันทึกลงคอม พวกยี่ห้อ รุ่น แล้วเก็บใบชิงโชครถ และจะให้สลิปใบเสร็จเรามา

ผมว่าแบบนี้โกงกันยาก ปั้นยอดกันยาก ไม่รู้จะปั้มยอดทำไม เสียทั้งกำลังคน เสียทั้งเวลา

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 16:01:56 »

ขออธิบายระบบนะครับ พอดีผมจองรถในงาน

คือหลังจากจองเสร็จ เราจะได้ใบจองจากเซลล์ และใบกรอกชิงโชครถ Mini มา
ซึ่งใบกรอกชิงโชคนี่แหละ ที่จะไปยื่นกับบูทส่วนกลางผู้จัด Motor show

ในการยื่น ต้องใช้ใบจองตัวจริง บัตรประชาชน และ ใบชิงโชค
เจ้าหน้าที่จะเอาไปบันทึกลงคอม พวกยี่ห้อ รุ่น แล้วเก็บใบชิงโชครถ และจะให้สลิปใบเสร็จเรามา

ผมว่าแบบนี้โกงกันยาก ปั้นยอดกันยาก ไม่รู้จะปั้มยอดทำไม เสียทั้งกำลังคน เสียทั้งเวลา
คงไม่ใช่มั๊งครับ ผมก็จองในงานปีที่แล้ว แต่ไม่ได้ชิงโชคอะไรเลย ไม่ได้ยื่นใบจองให้ใครด้วย แบบนี้จะโม้ก็ไม่แปลก และผมก็คิดว่าปั้นด้วยส่วนนึงครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 16:05:18 »

คงไม่ใช่มั๊งครับ ผมก็จองในงานปีที่แล้ว แต่ไม่ได้ชิงโชคอะไรเลย ไม่ได้ยื่นใบจองให้ใครด้วย แบบนี้จะโม้ก็ไม่แปลก และผมก็คิดว่าปั้นด้วยส่วนนึงครับ

ผมก็ไม่รู้ว่า ยอดลม มีจริงหรือเปล่า
แต่ก็สงสัยว่า ถ้ามีการปั้นยอดเพื่อให้ดูดี ทำไมค่ายอื่นถึงไม่ปั้นแข่งกับโตโยต้าบ้างครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 16:54:15 »
ดูยอดจองวันสุดท้าย หลายยี่ห้อ ยอดจองพุ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2019, 17:13:11 »

ผมว่าเคสของพี่ ทางเซลล์น่าจะเป็นคนส่งยอดอ่ะครับ
แต่ถ้าเซลล์ไม่ได้ส่ง ก็คงหลุดไป สถิติยอดจองรถยี่ห้อ
นั้นก็จะหายไปคันนึงครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2019, 14:20:09 »
ดูสนุกๆครับ อย่าไปคิดอะไรมาก

ออฟไลน์ Ex_machina

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2019, 18:53:42 »
ดูยอดจองวันสุดท้าย หลายยี่ห้อ ยอดจองพุ่งขึ้นครับ

วันสุดท้าย
Honda จาก 300 ไป 1000 ไม่เป็นประเด็น
Totota จาก 600 ไป 1000 เป็นประเด็น 555

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2019, 13:11:26 »
ผมไม่แปลกใจพี่โตนะ เพราะก็เป็นแบบนี้แทบทุกครั้ง  8)