ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 14 ธันวาคม 2019  (อ่าน 3347 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2429477550494781/?type=3&av=183837595058799&eav=AfbiAZy9njNqLUzEZjSHMWHd94EdvLaQoxonVUvdGEGgNnDJgIEoa-X1ZMJstpGigZo&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2019, 13:34:12 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ทีมงานทุกๆท่าน อยากทราบว่า Toyota RAIZE ที่เปิดตัว Tokyo Motorshow ที่ผ่านมา ( ทีมงานไปเห็นคันจริงๆที่งานญี่ปุ่นรู้สึกอย่างไรครับ ) ที่ผ่านมา มีโอกาศมาประกอบขายในไทย และภูมิภาคอื่นไหมครับ นอกจากญี่ปุ่น และมันเป็น SUV พิกัดไหนครับ B หรือ C และ TDEM บ้านเรามีส่วนพัฒนารุ่นนี้หรือปล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2019, 13:38:30 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Ra32

ได้ลองขับCHR1อาทิตย์ ติดใจช่วงล่างเหมือนเจอสิ่งที่กำลังตามหามานาน ชอบช่วงล่างแบบนี้มากอาการสะเทือนเสียงดังโครมๆเหมือนรถจะแตกแหลกสลายแบบHondaไม่มี อาการย้วยๆควบคุมยากๆไม่มี อยากสอบถามว่า ถ้ามองในกลุ่มรถที่เล็กลง พวกกลุ่ม ecocar หรือ B Sec ฟิลลิ่งเสียงช่วงล่างแน่นๆและฟิลลิ่งการขับสนุกประมาณนี้ มีรุ่นไหนที่ให้ฟิลการขับขี่ประมาณนี้บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
Xtrail 2.5 ตัวทอป MC 2019 มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ
ระยะยาว อะไหล่ ซ่อมยากหรือไม่
รวมถึง ตัวใหม่ที่ลงเว็บ จะเข้าไทยประมาณช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
ผิดหวังกับขนาด C-suv ของ Toyota
ที่คิดว่าจะใหญ่เท่า CRV,CX-5

ผมชอบ TNGA ใน CHR
มากๆครับ แต่ถ้าขนาดออกมาขนาด
ไม่ใหญ่ ก็คงไม่เอาครับ

แบบนี้ทาง Toyota จะมีแผนทำ
C-suv ที่ขนาดพอๆกับคู่แข่งออกมาไหมครับ

ภายใน 2 ปี นี้ ยังรอได้อยู่ครับ

ปล.อาทิตย์หน้านัดรับ Glc 220d amg ต้อง
ระวังหรือตรวจสอบอะไรเป็นพิเศษไหมครับ

ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า Apple carplay จะมีใน Camry เร็วๆนี้ไหม และถ้ามี ไม่ทราบว่ารุ่นปี 2018-2019 จะสามารถอัพเดทให้มีได้ด้วยไหมครับ (พอดีเห็นตลาด US ปล่อยใหุ้ร่นปี 2018 เข้าศูนย์ไปอัพเดทได้) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Panerai II

สงสัยครับ
จากประสบการณ์รถที่ใช้อยู่ระหว่าง Toyota กับ Honda

ถ้าไม่นับเรื่องออปชั่น วัสดุ หรือ อาการประจำรุ่นนะครับ

ผมสังเกตว่า ไม่ว่าจะเป็นรุ่นราคาถูกหรือแพงทั้ง 2 ค่าย
ค่าย T จะประกอบรถได้เนียน เนียบและแน่นหนากว่าค่าย H  ครับ
ทั้งเสียงกอกแกก ช่องไฟต่างๆ หรือแม้แต่รอย welding ครับ

สงสัยครับว่าทั้ง 2 คือค่ายรถเจ้าใหญ่ ขายมานาน โรงประกอบก็มีมาตรฐาน แต่ทำไม H ดูเหมือนการประกอบจะไม่เก่งสู้ค่าย T ครับ

ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองไหมแต่สังเกตหลายรุ่นเทียบๆกันครับ
ปล. ไม่นับพวกประกอบอินโด ครับ

ออฟไลน์ Staples

Big surprise ของ Chevrolet คืออะไร พอใบ้ๆ ให้หน่อยได้ไหมครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
ตัวเลขกำลังเครื่องยนต์ของค่ายพรีเมี่ยมที่มันดูเท่าๆกันอย่าง 190, 252 แรงม้านี่เขาตั้งใจทำมาชนกันหรือว่าบังเอิญครับ ?

ออฟไลน์ Yeahyeahs

อยากได้ความชัดเจนของปัญหาปั๊มติ๊กและน้ำดันของมาสด้าทุกรุ่นครับ
ว่ามันยังไง มาสด้ายอมรับไหมว่ามันมีปัญหา ทำไมถึงตีมึนได้ขนาดนี้
นโยบายในการแก้ไขปัญหาเป็นยังไง เห็นว่ามีการเปลี่ยน part no. และลดมาตรฐานน้ำมันลง จริงไหมครับ

ทาง hlm ในฐานะที่เป็นสื่อและน่าจะมีโอกาสได้พบผู้บริหารมากกว่าคนทั่วไป
ช่วยสอบถามให้หน่อยได้ไหมครับ ผมว่าผู้บริหารค่ายรถบ้านเราทำงานง่ายเกินไป
เพราะสื่อไม่ค่อยกล้าถามอะไรเลยที่นอกเหนือจากเรื่องผลิตภัณฑ์ใหม่

ออฟไลน์ Luflela

• Newbie
  • *
Volvo V60 T8 Momentum ถือว่าใช้ได้ไหมครับ
ขับวันละ50-60กิโล นั่ง2-3คน
พื้นที่ห้องโดยสาร ถ้าเทียบกับคู่แข่งเช่น a4 Avant c class (sedan เพราะเห็นว่าพื้นฐานเดียวกัน และในไทยไม่ขาย estate แล้ว) และระยะยาวมีอะไรน่าเป็นห่วงไหมครับ ปล. ระบบhybrid Volvo มีไรน่าเป็นห่วงไหมครับ

ออฟไลน์ eirene

• **
ถามทั้งสามคนครับว่า

เงิน 3ล้านบาท ให้เลือกซื้อรถ 1 คัน (1คันเท่านั้น) สำหรับเอามาใช้งานในชีวิตประจำวัน หรือใช้งานนานๆครั้ง โดยไม่ต้องคำนวนเผื่อค่าซ่อม เผื่อค่าน้ำมันใดๆทั้งสิ้น มือ1ก็ได้ มือ2ก็ได้
จะเลือกซื้อรถรุ่นใดมาใช้ครับ เต็มงบหรือไม่เต็มก็ได้ รถประเภทไหนก็ได้ ซีดาน คูเป้ suv sport ฯลฯ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2019, 15:29:17 โดย eirene »

ออฟไลน์ yuttaro

• Newbie
  • *
พอดีมีแผนจะออก Furtuner ปีหน้าครับ  อยากทราบว่าตัว mc ที่จะเปิดตัวปีหน้า จะเป็นช่วงไหนครับ และ ตาม timing แล้ว ตัว TRD sportivo จะออกหลังจากนั้นอีกนานไหมครับ

ออฟไลน์ Deaw

Sylphy 2020 จะเข้าไทยเมื่อไร และน่าจะมีเครื่องยนต์อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ wisit56

• Newbie
  • *
งบ 1ล้าน(+-10%)อยากได้รถ suv ที่ดูดีรับส่งผู้สูงอายุ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ polpatrs

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
คำถาม: ผมมี Plan ที่จะออก Compact SUV ราคาไม่เกิน 1.8 ล้านบาทในปีหน้า ตอนนี้หมดหวังกับ Toyota Compact SUV ที่จะเป็นทาง
เลือกนอกเหนือจาก Honda CRV, Nissan X-Trail, ...  :'(
ไม่ทราบว่า Honda CRV - Minor Change ที่จะเปิดตัวปีหน้า ประเทศไทยเราจะมีโอกาสได้เห็นเครื่องยนต์เบนซิน VTEC Turbo ความจุ 1.5 ลิตร ไหมครับ และจะมี Option อะไรที่ Honda Thailand จะใส่มาให้บ้างครับ
ปล. ขอบ่นหน่อยนะครับ Honda คงจะมั่นใจในความเป็นเจ้าตลาดใน Compact SUV ต่อไป โดยไม่ต้องใส่อะไรให้มาก ยังไงๆก็ขายได้ หน้าตาที่เห็นจาก Website ในตลาดอเมริกาน่าจะเรียกว่า Nano Change ซะมากกว่า เฮ้อ...

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
All new Sylphy จะมาไทยเมื่อไหร่ครับ แล้วจะมีเครื่องเทอร์โบไหม

ปล. ตัวเทอร์โบ B17 กินดุจริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

อยากหารถมาขับเล่นวันหยุด และสะสมยาวๆ ชั่งใจระหว่าง 2 รุ่นคือ GC กับ Altezza
อยากสอบถามว่า ระหว่างเครื่อง FB25 กับ 1Jz เรื่องอะไหล่ และดูแลรักษา แตกต่างกันเยอะไหมครับ

และฟิลลิ่งของทั้งสองคัน เป็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีคับพี่ๆ เชฟโรเล็ต ที่จะมาในอนาคต ที่พี่บอกขอเก็บไว้ก่อนเป็นเซอร์ไพร พี่พอจะบอกใบ้ เรียกน้ำย่อย สักหน่อยได้ไหมคับ ว่ามันเป็นตัวไหน อยากรุ้มากเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กมณโลจน์

• **
  • ไปเรื่อยๆ
สวัสดีครับ

GLA จะเข้ามาไทยเมื่อไหร่ครับ และจะเข้ามาเป็น CBU ก่อนหรือ ว่าประกอบไทยเลยครับ

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
Timeline ในการ เปลี่ยนโฉมของ
Mercedez benz คืออะไรครับ

S - E - C เรียงลำดับการเปลี่ยนโฉมยังไงครับ
Gla - Glc - Gle  ละอีกหลายๆ รุ่นครับ

ประมาณนี้น่ะครับ

ออฟไลน์ Pitak2525

• Newbie
  • *
Chevy Colorado ที่จะเปิดตัวปีหน้าใช้เครื่องยนต์ตัวเดิมหรือตัวใหม่ครับ และเปลี่ยนจากสายพานเป็นโซ่แล้วหรือยังครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยค่ะ พอดีจอดรถไว้ตอนกลางคืน
พอตอนเช้าขับไปทำงาน รู้สึกว่าเหมืนอเรงไม่ขึ้น
อากาศเย็นมีผลกับเร่งไม่ขึ้นไหมค่ะ

ออฟไลน์ polwath

เพราะอะไร แบรนด์รถอเมริกันถึงได้ทำเครื่องใหญ่และกินน้ำมันมาก แม้แต่ในปัจจุบัน เมื่อเที่ยบกับรถยุโรปและรถญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ ADAPTER

• Newbie
  • *
ตะกี้พูดถึงไมล์เพิ้ยน
ปกติเพี้ยนให้อ่อนลง แต่รถที่ใช้ไมล์เพี้ยนแบบมากขึ้น เช่นขับ 100 ไมล์ขึ้น 105-110 มีสาเหตุจากอะไรครับ?
เป็นรถ Mazda2 โฉมแรก ที่ทำงานใช้ครับ
(รถเคยใส่ล้อใหญ่ เปลี่ยนกลับเป็นล้อเดิม แล้วยังไม่หาย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2019, 15:01:38 โดย ADAPTER »

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator

ดูย้อนหลังฉบับเต็มของวันเสาร์ที่ 14 ธ.ค.62 ได้ที่ลิ้งก์นี้ครับ

https://1th.me/X9MrE