ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คอัพ PPV ตัวไหนเน้นนุ่มๆให้ผู้สูงอายุนั้งบ้างครับ  (อ่าน 10514 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pattarapon

• Full Member
มีสมาชิกท่านไหนใช้รถ PPV แล้วเปลี่ยนโช๊คอัพบ้างเเล้วครับ ยี่ห้อไหนเน้นนุ่มๆคนนั้งตอนสามนั้งสบายบ้างครับ เดินทางเป็นครอบครัว ไม่เน้นขับเร็ว รูดรอยต่อเเละหลุมเนียนๆ ปัจจุบันใช้ ironman 4X4 กระบอกขาว ค่อนข้างไปในทางหนึบเลยครับ เเต่กระด้างเเละเด้งมาก เล็งๆไว้เป็น ozy กับ mono ss รถผมเป็น everest 2.2 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2019, 22:11:18 โดย Pattarapon »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ปาเจโร่ ขับสี่ (ต้องเปิดขับสี่เท่านั้น) กับโช้คเดิมๆเลยครับ อากงผม อายุ 85 นั่งไปกลับ อรัญ หลายรอบ ชอบมาก ขับ 100-120 ชิวตลอดทาง

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
มีสมาชิกท่านไหนใช้รถ PPV แล้วเปลี่ยนโช๊คอัพบ้างเเล้วครับ ยี่ห้อไหนเน้นนุ่มๆคนนั้งตอนสามนั้งสบายบ้างครับ เดินทางเป็นครอบครัว ไม่เน้นขับเร็ว รูดรอยต่อเเละหลุมเนียนๆ ปัจจุบันใช้ ironman 4X4 กระบอกขาว ค่อนข้างไปในทางหนึบเลยครับ เเต่กระด้างเเละเด้งมาก เล็งๆไว้เป็น ozy กับ mono ss รถผมเป็น everest 2.2 ครับ

Everest ลอง PROFENDER,Ozy ดูครับ  งบมากไป Fox เลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tom46

เมื่อก่อนเคยได้ยินว่ามียี่ห้อ old man emu ที่เขาว่าดีๆกัน ไม่รู้เดี๋ยวนี้จะยังมีอยู่หรือเปล่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

OZY เสียงบ่นมากว่า มันไม่ทน ถึงจะซ่อมได้ แป้บๆ เอาอีกละ หรือ ฟิลลิ่งไม่เหมือนเดิม

Old Man ตัวนี้นิ่ม แต่ไม่ถูก

Fox ไม่นิ่มนะครับ แต่หนึบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
รถพี่สาวผมใช้ Fortuner ตัวแรกใส่ OME อยู่
นุ่มและซับแรงกระแทกดีกว่าของเดิมเยอะ
และดีกว่า PPV รุ่นใหม่ๆโช้คเดิม แบบสังเกตุได้อยู่ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Newhang

ome อารมย์ เก๋งสปอร์ท ไม่นุ่มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ domutsu

• Jr. Member
  • **
ลองไปร้านShockpoint เค้าขายและปรับเซ็ตให้ตามเจ้าของรถ

ออฟไลน์ a.peerapong

มิวเอ็กซ์ / ปาเจโร  ..แต่ผู้สูงอายุไม่น่าจะชอบพีพีวีนะครับมันสูง ต้องดึงตัวเองขึ้นเบาะ

ออฟไลน์ YenChar

ใส่ OME อยู่ แข็งเป็นบ้าเลย ขนาดลมยาง 30 ก็ยังแข็ง
ใครบอกว่านิ่มนี่ ไม่จริงครับ แต่เกาะดี เฟริม์ดี ขับเร็วๆแล้วมั่นใจ

เน้นนุ่ม Overland ครับ นุ่มดี เฟริม์ขึ้นไม่มาก แต่นุ่ม ไม่ดีดเด้ง
นั่งรถเพื่อน รุ่นเดียวกัน (Fortuner) นั่งหลังสบายกว่ารถตัวเองมาก

อีกตัวคือ Rancho โช๊คอัพเก่าแก่ เด่วนี้ไม่ค่อยฮิตแล้ว แต่นุ่มดี ใช้แค่คู่หลังก็พอ ราคาเป็นมิตร

ออฟไลน์ Devil13

ไม่แน่ใจนะครับ ลองดู kayaba ตรงรุ่นไหมครับ ?
คนในคลับ FTN เค้าว่านุ่มดีกว่าเดิม แต่ไม่หนึบมากนะ ดีกว่าเดิมนิดหน่อย
ราคาโช๊ค + สปริง ก็ 2 กลางๆครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่านุ่ม มันหลายความหมายในแต่ละคนนะ

สำหรับผมคือ นุ่ม คือ ซับแรงได้ดี เป็นธรรมชาติ. ยกให้Everest, terra
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
Pajero sport ผมนั่งแล้วรู้สึกนุ่มดี มีอาการโยนนิดหน่อย ปกติใช้แต่เก๋งใหญ่ๆ พอมาเจอคันนี้ยอมรับว่า ทำได้ดีมากๆ

อาจจะตอบไม่ตรงคำถามมากนักนะครับ แต่เล่าจาก ปสก จริงๆ

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ด้านหน้า Old Man
ด้านหลัง Rancho มันปรับได้ครับไม่แพงด้วย

ที่เห็นผลมากๆจริงคือ"ยาง" จับใส่michelin primacy suv นิ่มแน่ๆได้ผลมากกว่าเปลื่ยนโช๊ค 8)

จะเอา"นิ่ม" กับรถที่มันกระด้างมาแต่เกิดยากครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าเน้นนุ่มจริง

ก็ตัดกลุ่มโช้ค ที่เป็นแนวสปอร์ตออฟโร้ด หรือ suv (รวม ppv บ้านเรา) ออกไปก่อน เช่น fox , ome, overland, king ออกไปก่อน เพราะกลุ่มนี้จะเน้นหนึบ สปอร์ต แล้วก็จะกระด้างกว่าของเดิมนิดหน่อยถึงขั้นมาก แล้วแต่คนชอบ

ทีนี้ ก็ไปมองกลุ่ม OEM ที่ใช้แทนโช้คเดิม กลุ่มนี้จะมีคาเร็คเตอร์ ไม่ถึงกับสปอร์ตจ๋า แต่เน้นกลางๆ แต่รักษาสมดุล การโคลงเคลง ได้ดีกว่าของเดิม เช่น profender บางตัว ozy และ ironman บางตัว เป็นต้น

ดีที่สุด คือ ไปลองขับ ลองนั่ง ครับ ไปที่ร้านบางร้าน เขาใส่ให้ลองขับดูก่อนด้วยซ้ำ หรือ มีรถที่ใส่ไว้แล้ว ให้ลองขับเลยก็มี ถ้าชอบก็ซื้อ จัดได้ตามความสะดวก

ออฟไลน์ Pattarapon

ถ้าเน้นนุ่มจริง

ก็ตัดกลุ่มโช้ค ที่เป็นแนวสปอร์ตออฟโร้ด หรือ suv (รวม ppv บ้านเรา) ออกไปก่อน เช่น fox , ome, overland, king ออกไปก่อน เพราะกลุ่มนี้จะเน้นหนึบ สปอร์ต แล้วก็จะกระด้างกว่าของเดิมนิดหน่อยถึงขั้นมาก แล้วแต่คนชอบ

ทีนี้ ก็ไปมองกลุ่ม OEM ที่ใช้แทนโช้คเดิม กลุ่มนี้จะมีคาเร็คเตอร์ ไม่ถึงกับสปอร์ตจ๋า แต่เน้นกลางๆ แต่รักษาสมดุล การโคลงเคลง ได้ดีกว่าของเดิม เช่น profender บางตัว ozy และ ironman บางตัว เป็นต้น

ดีที่สุด คือ ไปลองขับ ลองนั่ง ครับ ไปที่ร้านบางร้าน เขาใส่ให้ลองขับดูก่อนด้วยซ้ำ หรือ มีรถที่ใส่ไว้แล้ว ให้ลองขับเลยก็มี ถ้าชอบก็ซื้อ จัดได้ตามความสะดวก

ขอบคุณมากนะครับ พอจะรู้จักยี่ห้อ MONO SS ไหมครับ ช่างเขาเเนะนำมาว่านุ่ม แต่ผมไม่เคยได้ยินชื่อเลยครับ เเล้ว Profender นี้พอจะเเนะนำรุ่นที่เน้นนุ่มๆได้ไหมครับ เพราะ Profender ส่วนมากรถซิ่งใช้กันเยอะเลยกลัวว่าจะไปทางหนึบๆแข็งๆอ่ะครับ

ออฟไลน์ PC CK

ขออนุญาตินอกเรื่อยฟอร์ดผมไม่สันทัดแต่บอกเลยว่าเมา ฝแต่ปาปอร์ตช่วงล่างเกิมนั่งสบายไม่เมาเท่ารรับ ขอบคุณครับ