ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างด้านซ้ายมีเสียงดังกิ้งๆตอนขับเร็วๆ 100+ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 12361 ครั้ง)

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *
ขอปรึกษาทุกคนครับ
รถผมมีเสียงดังมาจากช่วงล่างซ้าย ดังกิ้งๆเหมือนเหล็กมันตีกับอะไรสักอย่าง
จะมีเสียงดังตอนความเร็วสูง 100+ ครับ ตอนขับช้าๆไม่มีอะไร เงียบสนิท
มีใครเคยเจอประสบการณ์แบบนี้มั้ยครับ รบกวนทีครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
เคยเจอมีเสียงผับๆๆ ตอนที่วิ่งความเร็วสูง แต่ตอนช้าๆไม่ดังคับ

มุดไปหาใต้ท้อง ปรากฎว่าเจอเหมือนเชือกป่านไม่ยาวมากติดอยู่ตรงขอบแก้มยางด้านในโดยเหมือนมีเศษหมากฝรั่งเป็นตัวยึด
ตอนวิ่งช้าๆไม่มีเสียง แต่พอเริ่มใช้ความเร็วปลายเชือกเริ่มสะบัดไปฟาดกับซุ้มล้อก็เลยมีเสียงผับๆ

กรณี จขกท. ลองสังเกตุดูคับว่าเสียงมีลักษณะไล่ดังตามความเร็วรถหรือเปล่า ถ้าใช่ต้นต้อน่าจะอยู่แถวๆล้อคับ
ปล. ถ้าเป็นรถขับหลัง บางทีอาจจะมีอะไรไปติดที่เพลากลาง พอหมุนเร็วๆแล้วไปฟาดกับตัวถังรถก็อาจจะเกิดเสียงได้

ออฟไลน์ tom46

ดังตอนเร็ว ผมไม่เคยเจอเหมือนกัน ส่วนมากจะดังตอนช้าๆ ก็คงต้องไล่ดูตามพวก บูช ลูกหมาก โช้ค ยางเบ้าโช้ค อะไรพวกนี้ดูก่อนละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

แรงหนีศูนย์ตอนล้อหมุนเร็ว ๆ
อาจมึชิ้นส่วนไหน สะบัดไปโดนได้ ถ้าเริ่มมีสึกหรอ
ยกขึ้นดู ค่อย ๆ ไล่หา เดี๋ยวก็เจอครับ

ออฟไลน์ MULSIVATION

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
ผมลองไปเคาะๆตรงแถวๆล้อดู พวกคิ้วล้อมันหลุดหน่อยๆก็ตบๆ
เห็น Dust shield มันไปชิดจานเบรคไปหน่อย ก็เอาไม้ดันออกไปนิด
ตอนนี้เสียงหายไปแล้วครับ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน 555

ออฟไลน์ tom46

เจอตัวการละ ยินดีด้วยนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN