ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเพื่อนๆ ที่เปลี่ยนยาง Michelin กับ Bridgestone มาเยอะๆ หน่อยครับ  (อ่าน 28456 ครั้ง)

Seadog

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเพื่อนๆ เกี่ยวกับยางทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ครับว่า จากที่ลองหาข้อมูลดูเหมือนยาง Michelin จะดีแค่ช่วงแรกๆ พอใช้ไปนานๆ Bridgestone จะคงประสิทธิภาพที่สม่ำเสมอกว่าจริงไหมครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ผมว่าดูเป็นรุ่นๆไปดีกว่าครับ

สำหรับผม bs ep series อย่าใช้เลยครับ

ออฟไลน์ AkE

มันต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับแต่ใช่ครับถ้าเทียบความทนทาน ผมให้ bs เหนือกว่าหน่อยครับ เอาตามที่ผมเคยลองนะครับ

Gr-80, Gr-90,Gr-100 VS Primacy 3st, Primacy 4 : ถือว่าเป็นยาง comfort ที่ราคาโอเคของทั้ง2 ยี่ห้อ ผมมีโอกาสได้ใช้กับรถตัวเอง รถที่บ้าน รถบริษัท หลายๆคัน bs ชนะครับเงียบกว่าเกาะก้ดีกว่า(ในระดับยางcomfortนะครับ) เงียบก้นานกว่า สำหรับผม primacy เป็นยางที่ไม่น่าใช้เท่าไหร่ครับถ้าเป็นชอบขับรถแต่ถ้าขับเรื่อยๆก้พอได้แต่เจอแอ่งน้ำน่ากลัวมากครับ (BS T005a ผมยังไม่เคยลองเลยไม่ได้เอามาเทียบนะครับ)

Ps4 VS Re003 : การเกาะในความเร็วสูงๆบนถนนแห้ง Re003 ดีกว่าครับได้เปรียบจากแก้มที่แข็งกว่าด้วยครับ Ps4 แก้มย้วยพอสมควรครับ แต่ถ้าถนนเปียก สมรรถนะจะใกล้ๆกัน ps4 เวลาเจอน้ำดูจะได้โชว์สมรรถนะมากขึ้น ความเงียบใหม่ๆ ps4 จะเงียบกว่านิดนึงครับแต่พอเกิน 20000km เสียงพอกัน ความทนทานผมเปลี่ยนตอน35000km ทั้งคู่เลยไม่แน่ใจ แต่ถึงตอนนั้นยังใช้ได้ที้งคู่

Ps4s vs S001 : 4s เป็นรุ่นใหม่แต่ s001 นานแล้ว(ผมยังไม่ได้ลองs007a) เทียบ2 ตัวนี้ s001 แก้มจะแข็งกว่าทำให้เวลากระแทกจะตึงตังมากกว่า 4s แต่มันมีประโยชน์มากๆเวลาเข้าโค้งหนักๆเพราะ 4s จะย้วยไปรถผมตอนนี้คันที่ใส่ 4s อยู่มีประมาณ 200 ม้าที่ล้อผมรู้สึกว่ายางใกล้จะถึงขีดสุดแล้วเวลาขับออกตัวล้อก้ฟรีบ่อยและเข้าโค้งแรงๆก้ย้วยไปนิดแต่จริงๆมันเกาะนะครับแค่มันดูไม่น่ามั่นใจเท่าตอนใช้s001 เรื่องเสียงดังพอกันครับ 4s กับ s001 รีดน้ำดีทั้งคู่เรื่องแอ่งน้ำเรื่องเล็กของ2 รุ่นนี้ ใกล้ได้รอบเปลี่ยนไม่รู้จะเอา 4s เหมือนเดิมหรือ p zero ดีเพราะคะแนน4s ที่ทางยุโรปให้ดีกว่า p zero ไม่น้อยแต่พอขับจริง ก้ไม่ได้เทพอะไรขนาดนั้นแต่ p zero ไม่ได้ลองเลยครับ ไซส์ที่ใส่อยู่ S007a ก้ไม่มีอีก

ประมาณนี้นะครับถ้าให้เทียบส่วนพวก Re11, Re71r และ sport cup ต่างๆผมยังไม่เคยลองเลยบอกไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 11:11:24 โดย AkE »

Seadog

มันต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับแต่ใช่ครับถ้าเทียบความทนทาน ผมให้ bs เหนือกว่าหน่อยครับ เอาตามที่ผมเคยลองนะครับ

Gr-80, Gr-90,Gr-100 VS Primacy 3st, Primacy 4 : ถือว่าเป็นยาง comfort ที่ราคาโอเคของทั้ง2 ยี่ห้อ ผมมีโอกาสได้ใช้กับรถตัวเอง รถที่บ้าน รถบริษัท หลายๆคัน bs ชนะครับเงียบกว่าเกาะก้ดีกว่า(ในระดับยางcomfortนะครับ) เงียบก้นานกว่า สำหรับผม primacy เป็นยางที่ไม่น่าใช้เท่าไหร่ครับถ้าเป็นชอบขับรถแต่ถ้าขับเรื่อยๆก้พอได้แต่เจอแอ่งน้ำน่ากลัวมากครับ (BS T005a ผมยังไม่เคยลองเลยไม่ได้เอามาเทียบนะครับ)

Ps4 VS Re003 : การเกาะในความเร็วสูงๆบนถนนแห้ง Re003 ดีกว่าครับได้เปรียบจากแก้มที่แข็งกว่าด้วนครับ Ps4 แก้มย้วยพอสมควรครับ แต่ถ้าถนนเปียก สมรรถนะจะใกล้ๆกัน ps4 เวลาเจอน้ำดูจะได้โชว์สมรรถนะมากขึ้น ความเงียบใหม่ๆ ps4 จะเงียบกว่านิดนึงครับแต่พอเกิน 20000km เสียงพอกัน ความทนทานผมเปลี่ยนตอน35000km ทั้งคู่เลยไม่แน่ใจ แต่ถึงตอนนั้นยังใช้ได้ที้งคู่

Ps4s vs S001 : 4s เป็นรุ่นใหม่แต่ s001 นานแล้ว(ผมยังไม่ได้ลองs007a) เทียบ2 ตัวนี้ s001 แก้มจะแข็งกว่าทำให้เวลากระแทกจะตึงตังมากกว่า 4s แต่มันมีประโยชน์มากๆเวลาเข้าโค้งหนักๆเพราะ 4s จะย้วยไปรถผมตอนนี้คันที่ใส่ 4s อยู่มีประมาณ 200 ม้าที่ล้อผมรู้สึกว่ายางใกล้จะถึงขีดสุดแล้วเวลาขับออกตัวล้อก้ฟรีบ่อยและเข้าโค้งแรงๆก้ย้วยไปนิดแต่จริงๆมันเกาะนะครับแค่มันดูไม่น่ามั่นใจเท่าตอนใช้s001 เรื่องเสียงดังพอกันครับ 4s กับ s001 รีดน้ำดีทั้งคู่เรื่องแอ่งน้ำเรื่องเล็กของ2 รุ่นนี้ ใกล้ได้รอบเปลี่ยนไม่รู้จะเอา 4s เหมือนเดิมหรือ p zero ดีเพราะคะแนน4s ที่ทางยุโรปให้ดีกว่า p zero ไม่น้อยแต่พอขับจริง ก้ไม่ได้เทพอะไรขนาดนั้นแต่ p zero ไม่ได้ลองเลยครับ ไซส์ที่ใส่อยู่ S007a ก้ไม่มีอีก

ประมาณนี้นะครับถ้าให้เทียบส่วนพวก Re11, Re71r และ sport cup ต่างๆผมยังไม่เคยลอเลยบอกไม่ได้ครับ

เห็นภาพเลยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

• Full Member
ตอบแบบบ้านๆล่ะกันน่ะครับ
มิชลิน นิ่มช่วงแรก ดอกหมดไว
สะพานหิน ถ้าใช้ไปสักระยะ ดอกจะแข็งกว่า
2ยี่้ห้อนี้ผมว่าคุณภาพพอๆกันแหละครับ แล้วแต่รุ่นๆไป
(ผมเคยใช้แค่6-7 ชุดน่ะครับ อาจไม่เยอะเท่าพี่ๆท่านอื่น)

ออฟไลน์ akewizard

ยาง 2 ยี่ห้อนี้ที่ผมเคยใช้มาบ้างส่วนใหญ่จะเป็นกลุ่ม premium นุ่มเงียบซะส่วนใหญ่คับ

Bridgestone จะเป็นพวก GR80 GR90 กับยาง SUV Ecopia850 Dualer 864 II
บุคลิคจะคล้ายๆกันคือ เกาะถนนค่อนข้างดี ไม่เงียบมาก ไม่นุ่มมาก ลุยน้ำถนนเปียกโอเค แต่ทน ดอกยางใช้ได้เกิน 5 หมื่นโลโดยที่ความดีงามยังไม่ดรอปมากนัก

ส่วน Michelin ตอนใช้ Primacy 3 รู้สึกว่าเป็นแค่ยางที่นุ่มเฉยๆ แต่ใช้ๆไปสัก 2-3 หมื่นโล ดอกเริ่มแข็ง เสียงดัง แรงสะเทือนเล็กๆน้อยๆเวลาวิ่งถนนเริ่มมากเกินยางนุ่มเงียบ
แต่กับ Primacy 4 รู้สึกว่าพัฒนาจากรุ่น 3 แบบก้าวกระโดด คุณภาพใกล้เคียงกับพวกยี่ห้อที่ Made in europe มาก นุ่ม เนียน เกาะถนนเปียกดีขึ้น ความทนก็เหมือนจะใช้ได้ยาวขึ้นด้วย

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
ใช้ RE003 แล้วมาต่อ PS4 ครับ

RE003 ดอกสวย ซิ่งๆเลย Treadwear ไม่ถึง 300 เสียงดัง รีดน้ำไม่ดี(เท่า PS4) แต่เกาะดี แก้มแข็ง(กว่า PS4) ในระดับที่นั่งสบาย

ชุดนี้ผมใช้ถึง 60,000-70,000 กม. เลยครับ ดอกยังไม่หมดด้วย แต่แข็งแล้วเลยเปลีย่นออก

ตอนนี้ PS4 ใช้มาประมาณ 30,000 กม. ดอกยังดีมาก เนื้อยางยังนิ่ม ใช้ได้อีกนาน มันเป็นยาง Sport ที่ Comfort มากๆ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เคยใช้ bs gr100 กับ mc 3St ครับ ผมว่าจริง

bs ตอนใหม่ๆกับตอนใช้ไปนานๆแล้วสมรรถนะยังดรอบลงไม่มาก แต่ในช่วงท้ายๆจะเริ่มแข็งขึ้นๆจนต้องเปลี่ยน

mc ช่วงใหม่ๆจะนุ่มมากๆเกาะโอเค ใช้ไปสักสองหมื่นโลจะเริ่มไม่ค่อยเกาะถนน แบบแตกต่างจากตอนใหม่ๆชัดอยู่ครับ แต่ไม่มีปัญหาเรื่องยางแข็งเลย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ rotaryman

ผมเปลี่ยนจาก GR90 > 3ST > Primacy 4 (เพิ่งเปลี่ยนขับได้ 1,xxx km) รถคันเดียวกันหมดครับ

1. GR90 ดอกแข็งไวกว่า แต่ไม่แตกลายงา ช่วงใกล้หมดสภาพเสียงหอนดังมากจนน่ารำคาญ ความนุ่มเงียบกลางๆ การขับขี่ดี

2. 3ST นุ่มเงียบกว่า GR90 ชัดเจน เบรคไหล พวงมาลัยเบา เวลาเลี้ยวยูเทิร์นบางทีมีเสียงเอี๊ยด ช่วงใกล้หมดสภาพยางแตกลายงาแต่เนื้อยางยังนุ่มไม่แข็งเหมือน GR90 และเสียงไม่หอน การขับขี่รวมๆ ถือว่าดีออกแนว Comfort ครับ

3. Primacy 4 โดยรวมเฟิร์มกว่า 3ST ชัดเจน ผมมีรีวิวไว้ครับ http://community.headlightmag.com/index.php?topic=73571.0 โดยรวมประทับใจที่สุดตั้งแต่ใช้มา 3 รุ่นครับ

เรียงลำดับตามความชอบ Primacy 4 >> 3ST > GR90 ถ้าให้เปลี่ยนใหม่หลังจาก Primacy 4 หมดสภาพอยากลองเป็น Michelin PS4 ครับ     

ส่วนตัวผมว่าอยู่กับวัตถุประสงค์การใช้งานของแต่ละคนและสไตล์การขับขี่ด้วยครับ ไม่มียี่ห้อไหนดีที่สุดครับ

prsps

ดีกันคนละด้านอย่างชัดเจนมากๆครับ

brid: ข้อดีกลมกล่อมมากๆ เหมาะสำหรับคนวิ่งเยอะ ยางทน ลากอายุยางได้นานกว่าอีกยี่ห้อชัดเจน ข้อดีบางด้านเทียบเท่า และบางด้านด้อยกว่า แต่โดยรวมคือกลมกล่อม สำหรับคนใช้งานเยอะค่อนข้างคุ้ม เคยลากใช้ต่อทุกชุดของ brid 

mic: ข้อดีของเขาโดดเด่น ดีกว่าอีกเจ้าค่อนข้างชัดเจน แต่การใช้งานไม่ถึกและทนเท่าอีกฝั่ง เหมาะสำหรับคนใช้รถน้อย ถ้าชอบเปลี่ยนยางจะคุ้มมากๆ ช่วงแรกๆยางจะเทพเหนือฟ้าแต่พอถึงอายุขัยหรือหมดสภาพ สภาพยางจะน่ากลัวเหมือนซาตาน ไม่เคยคิดจะลากใช้ต่อเมื่อเห็นสภาพ

ส่วนตัวโอเคกับสะพาน รสชาติช่างกลมกล่อม

ออฟไลน์ HLRx

ผมใช้ 245/40/18  RE003-SP4-t005a

RE003 & SP4 ได้ระยะเกิน 6 หมื่น กม.ทั้งคู่
SP4 นิ่มกว่า เงียบกว่า RE003 ตลอดระยะเวลาใช้งาน
ความสวยงาม ของดอกยาง แก้มยาง ให้พอๆกัน

SP4 & t005a
ความสวยงาม ของดอกยาง/แก้มยาง SP4 ชนะแบบทิ้งห่าง
ความเงียบ/ความนุ่ม SP4 เหนือกว่า
สมรรถนะการขับขี่ t005a เหนือกว่า SP4 พอสมควร
ความทนทาน ยังรอการพิสูจน์เพราะตอนนี้ใช้ t005a ไม่ถึง 5 พัน กม.

ออฟไลน์ chawanan

• Jr. Member
  • **
จากที่เคยใช้ GR100 แล้วมาเปลี่ยนเป็น Primacy4 สำหรับผมแล้ว ผมให้พอๆกันครับ คือดีทั้งคู่อะไรก็ได้ นุ่มเงียบเกาะถนน น่าพอใจทุกอย่าง ใช้งานในชีวิตประจำวันเหลือๆสำหรับผม

*GR100 ผมเปลี่ยนที่ 50,000 กิโล ใช้มาสองปีเศษๆ สภาพยังโอเคอยู่มีแตกลายงาบ้างนิดๆหน่อยๆ และดอกยังเหลือครึ่งๆ

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
มาตรฐานโดยเฉลี่ยของ อายุยาง ความทนทาน และคุณภาพที่ได้  Bridgestone ทำได้ดีกว่าครับ รักษาระดับได้นานกว่า

ออฟไลน์ CNX

เคยใช้ตัวนุ่มเงียบMLจน100,000km.2รุ่นครับ
1)195-60-15 ML Primacy3st
2)225-65-17 ML Latitude Tour
MLนุ่มเงียบนานจริงครับ เทียบกับตอนนี้ใช้Maxxis MA707 235-60-17 2ปี80,000km. Maxxisเสียงดังครับ

ไม่เคยใช้Bs เห็นบางคันใช้Bsทะลุ100,000km.ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมว่าMichelin ดีกว่าbs
โดยรวมๆกับรถในlist ผม
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Devil13

มิชลิน ถ้าใช้ไปนานๆ สัก 2 ปี+ เนื้อยากจะลอกร่อนเอง
เจอมาทั้งเก๋ง ทั้งกระบะ ยิ่งเอารถไปขึ้นเครื่องทดสอบเบรค ตอนตรวจสภาพ ยางแหว่ง เป็นร่องๆ น่าเกลียดมาก ขับกลับมาเสียงดัง เหมือนรถ 10 ล้อเลย ต้องเปลี่ยนยางโดยด่วน

บริตสโตน ส่วนตัวยังไม่เคยเจออการนี้

ผมและที่บ้านไม่ชอบ มิชลิน ไม่ซื้อใช้อีกเลย

Turbocharger

ถ้าเปลี่ยนยางเร็วประมาณ 2 ปี ไปมิชลินครับจะได้ยางที่ดีกว่าแต่ยางก็จะหมดสภาพเร็วกว่าเช่นกัน

ถ้าใช้ยาวกว่านั้นก็ตามที่หลายท่านว่า บริดทนกว่าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Bridgestone Dueler H/P Sport .. ดัง กระด้าง จิกโค้ง หนึบ น้ำไม่กลัว คงเส้นคงวาดี ใช้ยัน 5 หมื่นกม. ดอกเหลือ 3 มม. ถึงเปลี่ยน ก่อนเปลี่ยนดังขึ้นไม่มากนัก

Michelin Lattitude Sport 3 .. นุ่ม เงียบ แอบย้วย ไม่จิกโค้ง เข้าได้พอกัน แต่เพราะแก้มที่ย้วยกว่า และ ไม่จิกโค้ง ทำให้แอบเหวอนิดหน่อย รีดน้ำใช้ได้ ปัจจุบัน 2 หมื่นกม.ดังขึ้นนิดหน่อย

...........

Bridgestone RE003 .. 1 หมื่นกม.แรก นุ่ม เงียบ เกาะ .. เปลี่ยนมาวันแรก สะพานจาก จัตุจักร โค้งไป อตก. บอกเจ้าของรถ เหยียบขึ้นไป 80 แล้วหักเลย ตอนแรกไม่กล้า แต่ผมบอกให้หัก ห้ามเบรค ผลคือ เจ้าของรถร้องว้าวว ยางมันเกาะได้ขนาดนี้เลยเหรอ ? .. เทียบกับ dunlop ห่วยๆติดรถนะ .. แต่หลัง 10,000 กม.ไปเสียงดังหนวกหู เกาะเหมือนเดิม จิกโค้ง พวงมาลัยคม รีดน้ำเก่ง ลงแอ่งน้ำไม่เหิน

Michelin Pilot Sport 4 .. นุ่ม เงียบ ผิดนิสัยยางสปอร์ต ตอนนี้ แตะ 3 หมื่นกม. เสียงมาบ้าง แต่เงียบกว่า RE003 ตอนใหม่ๆอีก เข้าโค้งงั้นๆ พวงมาลัยไม่คม แก้มนุ่ม เลยแอบย้วย ลงแอ่งน้ำแล้วรถเหินน่ากลัวมาก (RE003 ไม่เคยเหิน)

รอบหน้าจะไป S007a ละ ถ้า RE004 ยังไม่ออก

ออฟไลน์ bingoman

แต่ก่อนใช่ครับ Michelin ใช้ไปสักพัก ไม่เกาะ ลื่นมาก

แต่เดี๋ยวนี้ ประมาณ Primacy 3st กับ 4  เป็นต้นมา  ยาง Michelin ทนขึ้นมาก ไม่ลื่นแบบแต่ก่อนแล้ว(เมื่อใช้เกิน 2-3 ปีโดยประมาณ) 

Michelin ตระกูลนุ่มเงียบ  ผมเคยลากใช้ยาวๆ โดยที่ไม่ได้เหยียบน็อตหรือตะปูอะไร  ปรากฎว่ายาง Michelin ชุดนั้น  รวมหัวกันลอกร่อนแล้วแตกกลางถนนสุขุมวิท 3 เส้น (ยางนะครับ 3 จาก 4 เส้น พากันรั่วแบนแตก) ในระยะเวลาห่างกันไม่ถึงปีครับ   ผมมองว่าโครงสร้างยางมันไม่ได้ลากใช้ได้ยาวๆ เท่าไร  หมดอายุ คือหมด

แต่ Bridgestone ใช้มาหลายรุ่นทั้ง SUV: Dueler Sport HP, Potenza เคยใช้มา 2 รุ่น , Turanza เคยใช้อีก 2 รุ่น    ยางพวกนี้แต่ก่อนมายังไง ใช้ๆ ไป 4 ปีขึ้น มันก็ยังดี เบรคยังหยุดได้แบบมั่นๆ ไม่ค่อยไถล แล้วยางไม่ค่อยมาปัญหาอะไรด้วย   เพียงแต่มันไม่นุ่มเท่า รีดน้ำไม่เก่งเท่า  Michelin เวลาเทียบรุ่น head 2 head

สรุปคือของใหม่ๆ ตระกูลนุ่มเงียบ  Michelin จะเหนือกว่าทั้งความนุ่ม และเงียบ  แต่พอใช้ไปเอาแบบลาก 4-5 ปี หรือเกินกว่านั้น  Bridgestone เนื้อยางมันไม่ค่อย drop ครับ

Bridgestone ผมว่าขับสนุกกว่า ย้วยน้อยกว่า วัยรุ่นชอบ ใช้ทนมากๆ (ส่วนตัวตอนนี้ก็ใช้ S001 อยู่  ผมใช้มาเกือบ 6 ปี 7 หมื่นกว่าโลแล้ว  ยังไม่เปลี่ยน เพราะยังหาข้อติ ณ ตอนนี้ไม่ได้เลย เพราะมันยังเกาะดี รีดน้ำปกติ ดอกยางเหลือ 30% ได้  มีนิดนึงที่ติได้คือ ยางมันเสียงดังค่อนข้างมาก  แต่ผมรับได้เพราะมันยาง supersport อยู่แล้ว)

Michelin เหมาะกับคนใจเย็น หรือคนชอบนุ่มๆ  แต่สำหรับผม เป็นยางที่ไม่ควรลากใช้นาน  เพราะรุ่นเก่าทำผมแขยงมาแล้ว แต่รุ่นใหม่เป็นยังไงก็ไม่สามารถบอกได้  อีกอย่างคือ Michelin ผมคิดว่าเหมาะกับคนที่ใช้รถวิ่งระยะทางต่อปีมากๆ  เพราะระยะทางถึงได้เปลี่ยนยางได้  แต่ถ้าลากนานด้วยอายุมัน ยังต้องพิสูจน์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 18, 2019, 18:43:07 โดย bingoman »

ออฟไลน์ karavek

• Jr. Member
  • **
ว่าจะลอง t005a ไม่ทราบว่ามีท่านใดมีประสบการณ์บ้างไม๊ครับ

ออฟไลน์ the kit

หลาย คห. บอกยาง "รถเก๋ง" ไปเยอะแล้ว
เอายาง SUV PPV บ้าง
BS Dueler 684 เกาะพอควร ใช้งานได้ "โคตร" ทนทาน วิ่งไป "แปดหมื่น" ดอกยังเหลือประมาณ 30%!!
ML Primacy SUV เกาะกว่า นิ่มกว่า เงียบกว่า เบรคสั้นกว่า แต่เข้าใจว่า "น่าจะหมดเร็วกว่า"
"Make It Count"

Seadog

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ที่ดูๆ ไว้ตอนนี้เอนมาทาง Primacy 4 แล้วครับ เพราะเน้นขับสบายๆ และไม่ลากใช้นานๆ อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
หลาย คห. บอกยาง "รถเก๋ง" ไปเยอะแล้ว
เอายาง SUV PPV บ้าง
BS Dueler 684 เกาะพอควร ใช้งานได้ "โคตร" ทนทาน วิ่งไป "แปดหมื่น" ดอกยังเหลือประมาณ 30%!!
ML Primacy SUV เกาะกว่า นิ่มกว่า เงียบกว่า เบรคสั้นกว่า แต่เข้าใจว่า "น่าจะหมดเร็วกว่า"
จริงหรอครับ แต่มันคงกระด้างน่าดู