ผู้เขียน หัวข้อ: Ford Feista มือสอง น่าเล่นไหมครับ  (อ่าน 4446 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
Ford Feista มือสอง น่าเล่นไหมครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:33:23 »
รบกวนสอบถามหน่อยครับ พอดีมีความจำเป็นต้องใช้รถอีกคันเป็นคันสำรอง ใช้1-2วัน/สัปดาห์ แต่ระยะก็เอาเรื่องอยู่
นั่งแท็กซี่-แกร็บ ไม่สะดวกเท่าไหร่ครับ
งบมีแค่แสนต้นๆ กลั้นใจเต็มที่เลยก็ได้แค่ 160k

พอค้นๆดู ก็เจอแต่รถปีลึกๆ เก่ากว่า 2006
เห็นมีแต่เฟียสต้า ที่ได้ปีสดหน่อย 2012-2014 ในราคานี้
ทราบมาว่าเฟียสต้ามีปัญหาเยอะ แต่ก็อยากจะลองขอความเห็นทุกท่านหน่อยครับ ว่าพอไหวไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: Ford Feista มือสอง น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:43:21 »
เจอเกียร์พัง ก็ปาไปหลายหมื่นแล้วครับ

ขับเพลินๆ พัดลมไฟฟ้าพัง แล้วไม่รู้ตัว ก็ไฟไหม้รถอีกครับ

งบแสนหน่อยๆ หาพวก vios ตัวแรก มาใช้ หรือ Type Z สวยๆ น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: Ford Feista มือสอง น่าเล่นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:51:30 »
จะใช้เฟียสต้า ปัญหายังไงก็ต้องเจอ
แต่คุณเองพร้อมจะรับมือแค่ไหน..

ปัญหาเฟียสต้าทุกวันนี้ แก้ได้เกือบหมดแล้วนะครับ ทั้งเกียร์ ระบบความร้อน (ปัญหาหลักๆ)
เคสเยอะ ซ่อมบ่อย จนรู้ปัญหาแทบทะลุปรุโปร่งพอสมควร
อู่นอกแถวลำลูกกา นครปฐม บางกรวย พระราม2 ชลบุรี ซ่อมได้หมด จบได้ทุกปัญหา
และเอาจริงๆแล้วอะไหล่ไม่แพงนะครับเมื่อเทียบกับ City หรือ Jazz อีกคันของผม
หลายๆชิ้นอะไหล่ฮอนด้ายังแพงกว่าด้วยซ้ำ

รถผมเอง 7 ปี 250,000 กม.
ยังทน และใช้งานได้ดี อยู่ที่เราดูแล

ส่วนตัวแล้วผมก็ทั้งเชียร์และไม่เชียร์นะ
อยู่ที่ตัวคุณพร้อมแค่ไหน เดี๋ยวซื้อไปแล้วออกปากทีหลังมันจะเสียความรู้สึก
จากคนใช้งานจริง..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ BoringZee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:52:43 »
ตอบแบบคนใช้จริงและยังใช้อยู่

สังเกตุอาการต่างๆของรถไม่เป็น - ไม่ควรหามาใช้
ขี้งกในการบำรุงรักษา - ไม่ควรหามาใช้ เพราะว่าส่วนมากที่เสียเพราะสาเหตุนี้ด้วย ของที่ต้องเปลี่ยนแต่ยังไม่เปลี่ยน

เกียร์พัง ถ้าดูแลถึงก็น่าจะลดปัญหาส่วนนี้ไปได้ ส่วนตัวมีเคลม คลัชไป 2 รอบเพราะว่ารอบแรกได้คลัชตัวเก่าที่มีปัญหา เคลม TCM ไป 1 รอบ ทั้งหมดฟรี)
พัดลมไฟฟ้าสังเกตุง่าย ถ้าทำงานแต่รอบสูง ก็ทำมห้การตรวจสอบแล้วเปลี่ยนอะไหล่ที่เกี่ยงข้อง เช็คเรื่องระบบระบายความร้อนไปด้วยเลย รถผมยังเคยเจอปัญหาพัดลมมีปัญหา แต่ก็ตามอายุ รถ 7 ปี แต่ไม่เคนทำอะไรกับพัดลทเลย ก็เปลี่ยน motor ก็จบ

แต่ถ้ารู้ตัวว่าซื้อมาเพื่อใช้งานอย่างเดี๋ยวดูแลบำรุงรักษาง่ายที่ไหนก็ทำได้ ผมก็ขอบอกว่าไปดู Toyota ครับ เพราะว่าหาช่างง่าย แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่มีปัญหานะครับแค่มันน้อย

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 10:54:28 »
สั้นๆ อย่าเลยครับ เอาปีรถมาเทียบไม่ได้ ราคามันลงมาขนาดนั้นมันมีที่มาที่ไปอยู่ครับ

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 11:06:27 »
อย่าเลยครับ

นอกจากซ่อมเองเป็น หรือ ดูอาการของมันเป็น ว่าอาการแบบนี้อะไรเสียแล้วไปบอกช่างว่าซ่อมจุดนั้น

ทั้งเรื่องแบต เรื่องระบบไฟ ระบบระบายความร้อน ระบบหล่อเย็น ระบบเกียร์ มันไม่ค่อยเหมือนชาวบ้านชาวช่องเค้าเท่าไหร่

แค่แบตอ่อนก็อาการออกแล้วล่ะครับ 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 11:08:05 »
ที่บ้านผมมีคันนึงใช้ 2013-2018 ตอนแรกก้ดีนะครับแต่พอ 70000Km ก้เริ่มมีอะไรแปลกๆเยอะ หม้อพักหม้อน้ำแตก มีอีก 2-3 อย่างจำไม่ค่อยได้ โช้คพังด้วย(อันนี้น่าจะเป็นเพราะคนขับส่วนนึง) เลยขายไปตอน 80000กว่าkm รถผมให้เข้า 5เดือน-6 เดือน ไม่เคยเกิน10000Km เลยนะครับ ถ้าเชื่อford เข้าตามนั้น9เดือน15000 ผมไม่ขับอะครับ แค่นี้ยังมีเสีย แต่ตัวรถดีนะครับน่าใช้ ถ้าทำใจยอมรับได้มันก้น่าสนแต่ต้องยอมรับก่อนเลยนะครับว่ามันไม่มีทางไม่มีปัญหา เท่าที่ๆบ้านเคยมีและมีเพื่อนใช้2 คน ถามๆมา ฟังจาก จขกท. เหมือนจะใช้ใน กทม รึป่าวครับ ถ้าใช้ใน กทม ผมไม่เชียร์เพราะรถรุ่นนี้จะได้ใช้ประโยชน์ของรถ สมรรถนะรถคือขับทางไกลพอสมควรครับ อยู่ในเมืองจะรำคาญเกียร์dual clutch เปล่าๆ และอีกอย่างคันที่วิ่งทางไกลเท่าที่เห็นพังน้อยกว่าอยู่ในเมืองครับ

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 11:29:41 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แลกเปลี่ยน

คันนี้ตั้งใจให้แฟนใช้ครับ ถ้าใช้ก็ขับออกต่างจังหวัด(แม่กลอง,ปทุม,อยุทธยา)เป็นหลักครับ ไป-กลับประมาณ 200km/day
ถ้าเรื่องดูอาการเป็นไหม แฟนคงไม่เป็นแน่ๆครับ
แต่ถ้าผมก็ไม่มีปัญหา เล่นรถมือ2มา 3-4คันแล้ว แทบจะนอนอู่แทนบ้านแล้ว 555+

ดูอาการแล้ว ผมอาจจะหันไปดูเจ้าตลาด คัดไมล์น้อยๆ อีกทางครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 11:39:46 »
ผมยอมไปเอา Vios ปีลึกๆซะยังดีกว่า

ตัวแรกเก็บงานดีๆยังน่าใช้อยู่เลยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 11:57:04 »
ถ้าจะเอาก็มีอู่นอกทำได้หมดครับ เกียร์​ไม่ได้​พังง่ายๆเหมือน​ช่วงแรกครับ ถ้าคันนั้นได้เครมครัทตัวล่าสุดมาแล้ว ถ้าจะหาก็หา 1.0 ไปเลย ไม่ก็ 1.6

เรื่องความร้อนเอามาตัดท่อฮีตเตอร์​เปลี่ยนท่อ เปลี่ยนวาวล์ ตัดออยล์​ไม่กี่บาท ใช้ไปเถอะไม่มีอะไรแล้วจบ อู่นอกทำเสร็จไม่กี่พัน   ตอนนี้ผมก็ยังใช้มันเป็น Daily car อยู่ครับ รถจะ 9ปีแล้ว

ถ้าไม่ก็ไปหารุ่นอื่น แนะนำแจ๊ส ละกันอย่างน้อยก็ขับดีหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 12:15:35 »
ไม่แนะนำเก๋งฟอร์ดในยุคนี้ครับ จริงอยู่ว่าทุกอย่างแก้ไขไำด้ทั้งหมด แต่คุณมีเวลา และ งบประมาณ ในการแก้ไขมันไหม

รถเก่ากว่า ยังน่าใช้กว่าครับสำหรับผม

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 12:32:42 »
ปัญหาหลักๆก็เรื่องมันร้อนถ้าใช้ในเมือง   มันก็มีวิธีแก้แบบระยะยาวครับ  เน้นย้ำแบบระยะยาว   

เว้นเรื่องเกียร์ไว้อย่างเดียวนะครับ  ซึ่งถามว่ามีปัญหาหนักๆแก้ไม่จบไหม  คำตอบคือแก้จบ   แต่ทนๆเท่าพวกค่ายอื่นไหม  ไม่เท่าครับ

ถ้าสังเกตอาการรถเป็น  มีสติ  จับอาการรถ  ไปอู่ได้  ได้ก็เล่นได้ครับ   ซึ่งในคลับบางคนเอา 1.0t ชนเกียร์ MZ2 MT หัวหมูหล่อจาก เฮียหลง ทุกวันนี้ยังสบายดีเลยครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 12:42:00 »
ไม่เคยใช้ แต่ผมอยากจะบอกว่าหารถตลาดเถอะครับ

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 13:56:41 »
vios เถอะครับ :-X

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 13:58:37 »
ถ้ามีเชิงช่างอยู่บ้าง หรือรู้เรื่องการบำรุงรักษาเป็นอย่างดี ก็พอได้
เอามาขับอย่างเดียว อย่าเลย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 13:59:42 »
ข้อมูลจากผู้ใช้FIESTA ค่าซ่อมเกียร์PowerShift6จังหวะครับ ไม่ใช่ค่าเกียร์
1)ชุดคลัช+ก้ามปู+ส่วนควบ 50,000++ ไม่รวมค่าแรงศูนย์FORD
หรือ
2)เปลี่ยนเกียร์เป็นธรรมดา5จังหวะ ของรุ่น1.4MT อู่FORD 55,000
หมายเหต ราคาอะไหล่ถ้าผลิตในไทยจะถูกลงครับ
เช็คกับทางศูนย์FORDแต่ละเดือนครับ

ผมเคยใช้FIESTAครับ ส่วนตัวผมแนะนำเป็นรถญี่ปุ่นดีกว่าครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Yankee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 14:44:07 »
ผมกำลังจะขายสนใจ inbox มาครับให้ราคาพิเศษ ผมจะไปซิตี้ตัวใหม่ คันนี้ผมใช้ทุกวันไปทำงาน ปี 2013 ตัว Top วิ่ง 101,xxx โล
- ที่ซ่อมไปคือความร้อน ซ่อมอู่นอกไม่จบ ไปศูนย์เปลี่ยนยกชุด รวมๆหมดไป 3-4หมื่น ไม่เป็นอีกเลย
- สายพานแสนโลก็เพิ่งเปลี่ยนไปไม่กี่เดือน ใช้ได้อีกนาน
- เกียร์มีกระตุกบ้างนานๆทีเวลาออกตัว โดยรวมแล้ววิ่งปกติครับ ใช้ไปทำงานทุกวัน
- ขับดีมากๆ ช่วงล่างดีเยี่ยม เมื่อเทียบกับรถเล็กอื่นๆครับ ผมวิ่งต่างจังหวัดเดือนละ 2ครั้ง ชิลๆ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 14:56:48 »
แนะนำให้ไปสิงคลับ "คนใช้ฟอร์ดกอดคอกันซ่อม" ครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 15:10:24 »
มีข่าวบ่อยนะเฟียสต้าไฟไหม้หลังขับออกจากเต้นท์มือสอง 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 15:29:56 »
ผมเล็งๆ. EcoBoost 1.0 มาสะสมเล่น
ผมว่า. หากเคยใช้มาก่อน. น่ายะกล้าเล่น. เพราะรุ้อาการ

มัยจะมาตามเลขไมล์ครับ
เกียร์. โช็ค. แอร์. ท่อแคส หลักๆแค่นี้
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 19:44:51 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แลกเปลี่ยน

คันนี้ตั้งใจให้แฟนใช้ครับ ถ้าใช้ก็ขับออกต่างจังหวัด(แม่กลอง,ปทุม,อยุทธยา)เป็นหลักครับ ไป-กลับประมาณ 200km/day
ถ้าเรื่องดูอาการเป็นไหม แฟนคงไม่เป็นแน่ๆครับ
แต่ถ้าผมก็ไม่มีปัญหา เล่นรถมือ2มา 3-4คันแล้ว แทบจะนอนอู่แทนบ้านแล้ว 555+

ดูอาการแล้ว ผมอาจจะหันไปดูเจ้าตลาด คัดไมล์น้อยๆ อีกทางครับ

คิดถูกแล้วครับ ยิ่งถ้าให้แฟนที่สังเกตุอาการรถไม่เป็นแถมวิ่งตจว.ไกลๆ ไม่แนะนำเลย
แต่ถ้าพวกรถตลาดราคานี้ก็จะได้ปีเก่ามาก ซึ่งก็ไม่น่าไว้ใจพอๆกัน ซื้อมาก็ต้องเก็บงานอีกไม่รู้เท่าไหร่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2019, 20:10:48 »
รถปีเก่า ๆ   อย่าง TOYOTA VIOS  ปี 2004-2007   ถึงเก่าแต่ไว้ใจได้นะครับ   แฟนผมขับจากบ้านไปทำงาน รพ ทุกวัน สตาร์ทตอนไหนก็ติดง่าย พากลับบ้านได้แน่นอน  ไม่มีอาการข้างเคียง ไม่เกเร    ราคารถตอนนี้ 1 แสนกว่า ๆ    ผมว่าเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ  แม้ปีรถจะเก่าหรือเลขไมล์เยอะ  ผมว่าไว้ใจได้ครับ   เครื่องเกียร์ทนทานมาก     เกียร์เองก็เป็นทอร์คคอนเวอร์เตอร์ ทนทานกว่าอายุเครื่องยนต์อีก     รถมันก็มีข้อดีของมัน