ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้ยี่ห้อไหนพอจะอารมณ์เดียวกับ volkswagen scirocco บ้างครับ  (อ่าน 5294 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuttaponckj

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ยี่ห้อไหนพอจะอารมณ์เดียวกับ volkswagen scirocco บ้างครับ
ผมชอบอารมณ์แบบ scirocco เปรียวคล่องแคล่ว    แต่ดันเลิกผลิตไปซะแล้ว
ยี่ห้อไหนพอจะไกล้เคียงบ้างครับ

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ขอถามพ่วงครับ Golf GTi กับ Scirocco อารมณ์เดียวกันไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอ่ยเฉพาะรถที่มีขายในบ้านเรานะ

ถ้าเอาลักษณะรถแนว hatch กลุ่มราคาทั่วไป ที่ไม่ได้ถูกเรียกว่า Hothatch ก็พวก Civic FK, Mazda3 5Dr, Ford Focus 1.5 Ecoboots ก็ใช่หมดละครับ

ถ้าจะเอากำลัง เครื่องยนต์ เกียร์ และ ราคา ไกล้เคียงกัน ก็จะมีพวก BMW 120i (ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มีเฉพาะ 118i รึป่าวนะ), MB A250, Audi A1, Mini CooperS ไรงี้

ผมไม่ไปถึงกลุ่ม FK8, RS1, A35, Mini JCW, 135i ละกันนะ มันไกลไปหน่อย และ อาจจะไม่ใช่กลุ่ม GTI กับ Scirocco เท่าไหร่ อาจจะต้องไป Golf R โน่นเลย

ออฟไลน์ Smith686

Benz C43 AMG

ออฟไลน์ PAN

เท่าที่ลองขับมาทั้งsciroccoและรถอื่นๆ ฟิลที่คล้ายๆกันก็จะมีแค่mini cooper S หรือ jcw 3ประตูครับ แต่เกียร์มันเปลี่ยนไปได้ปรึบๆเหมือนscirocco แต่TT45tfsiยังไม่เคยขับ ถ้าให้เดาน่าจะคล้ายกันหรือดีกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ bingoman

ฟิลลิ่งคล้าย ความแรงห่าง
BMW 118i

ทั้งฟิลลิ่งและความแรงคล้าย
Mini Cooper S

ปล. ไม่เคยขับ Scirocco นะครับ แต่เคยขับ Golf
สำหรับผม Mini ผมว่ามันคล่องแคล่วกว่า Golf ด้วยซ้ำ  เหมือนขับ Go Kart แหละ
แต่ Golf มันเหมือนขับรถเล็กที่คล่องแคล่วและมั่นใจ แต่ไม่ Go Kart

โดยส่วนตัว ถ้าเอาแค่ฟิลลิ่งการขับ ยังชอบ Golf มากกว่า มันซิ่งได้ ขับชิลๆ ก็ได้ นุ่ม แต่หนึบ คม แน่น

แต่ถ้าอัดเต็มๆ Mini มันเกาะกว่า(สำหรับผม) แต่พอจะขับชิล มันไม่มีความชิลให้ เพราะขับช้าก็จะพบกับความแข็งกระชับของช่วงล่างเกินไปนืดนึงครับ

everyday use ผมชอบ BMW 118i มากกว่า  แต่ขานั้น พอยามจะซิ่ง จะรู้สึกมันขาดๆ อัตราเร่งไปนิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2019, 15:10:57 โดย bingoman »

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
รถใหม่ผมว่า TT mk3 ไกล้เคียงที่สุด น่าจะดีกว่าพอสมควรด้วยครับ.

ฟิลลิ่ง scirroco คล้ายๆ tt mk2 แต่ TT ขับคล่องกว่า , มั่นใจกว่า นิดๆ

ออฟไลน์ Bond007

อารมณ์ความแรง GTI กับ Scirocco คล้ายกันครับ เพราะการแต่งก็เหมือนกัน แต่ความดิบจะต่างกันนิดหน่อย

ถ้ารถเดิมๆ ใกล้เคียง Scirocco ผมให้ Mini cooper s เพราะ ขับหน้าเหมือนกัน
ถ้ารถเดิมๆ เน้นพริ้วๆขับสนุกใกล้เคียงกัน ผมให้ Audi TT mk3 ตัวปัจจุบัน

แต่ถ้าแต่งแรงต่อไปเยอะๆ Scirocco จะดิบกว่า Cooper s (ติดเรื่องเครื่อง) และ Audi TT mk3 (ติดเรื่องขับ4)

ถ้าสายแต่งเพิ่ม Scirocco stage 3 K04 350แรงม้า+- เจอ Audi TT mk3 stage 3 IS38 ซัดกันสนุกเลย
ผมให้ TT รถใหม่กว่า เกียร์ฉลาดกว่า สดกว่า 

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
TT แน่นอนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Panerai II

ตั้งแต่มี GLA CLA 250 มา Scirocco ก็อ่อนกระแสลงเยอะครับ
ผมว่าน่าจะพวก 250 คันเล็กของMB นี่ละครับ

ออฟไลน์ V221

Audi TTครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ IS2000

Audi TT กับ Mini Cooper S ตามความเห็นต่างๆด้านบนเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ bingoman

ตั้งแต่มี GLA CLA 250 มา Scirocco ก็อ่อนกระแสลงเยอะครับ
ผมว่าน่าจะพวก 250 คันเล็กของMB นี่ละครับ

เพราะ Scirocco มันไม่ทำตลาดต่อมากกว่า

GLA CLA 250 ถ้าไปลองขับจะรู้เลยว่า ไม่ใช่รถคู่แข่งกับ Scirocco
ฟิลลิ่ง ห่างกันฟ้ากับเหวครับ