ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง film กระจกรถแบบ premium grade ครับ  (อ่าน 5509 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่อง film กระจกรถแบบ premium grade ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 23:14:45 »
ปกติเคยติดแต่ V-Kool รหัส VK มาหลายคัน แต่ว่า film มันใส และรู้สึกว่าเดี๋ยวนี้แสงแดดมันจ้ามาก เวลาสะท้อนโดดรถคันด้านหน้า ด้านข้าง และด้านหลัง flare มันมากระทบให้แสบตา ขนาดใส่แว่นกันแดด ยังลดความต้าได้ไม่มาก เลยอยากสอบถามท่านอื่นๆที่ใช้ film แบบ premium grade เช่นกัน ว่ามี brand ไหน รุ่นอะไร ที่กรองแสง+แสงสะท้อน และลดความร้อนได้ดีมาก แต่ไม่ใช่ film ใส มาแนะนำบ้างไหม

พนักงานขายของศูนย์เคยบอกว่ามีลูกค้าที่ออกรถ ใช้ film ของ Cardinal กันเยอะ brand นี้ดีจริงไหม หรือมี brand อื่นที่ดียิ่งกว่าอีก

ออฟไลน์ tonph079

• **
Re: สอบถามเรื่อง film กระจกรถแบบ premium grade ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2019, 23:37:55 »
ไปเดินงาน motor expo เห็นมี VK-10 นะครับ ความมืด น่าจะดำขึ้น ลองสอบถามดูนะครับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง film กระจกรถแบบ premium grade ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 01:07:46 »
     Midas Photochromic ปรับความเข้มความใสได้ตามปริมาณแสงครับ

ออฟไลน์ berrm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 10:10:43 »
มี 3m ceramic ultra clear ออกมาใหม่ มีถึงตัว 05 มืดๆเลยครับ

ออฟไลน์ Nui

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 10:57:08 »
WINCOS ครับ
E12 520, E21 320, Peugeot 504, 505
Citroen CX Prestige
E30 316i, E36 318i
Mazda Lantis V6 2.0, Rover 623 GSi
Mitsubishi Pajero V6 3.5 1998, E46 323i
Mitsubishi Pajero Sport 2011
Volvo V40 T5
F30 Active Hybrid 3
C250 Coupe C205, E300 Coupe C238
G32 630d GT

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 11:06:33 »
แนะนำเลี่ยง super hi-cool hybrid series ไว้ก่อน รถผมติดบานหน้ามาแค่สามปี ฟิล์มพองเป็นจุดๆ และย่นเป็นลายน้ำเลย ทั้งที่รอบคันใช้แค่ lamina pop series (เกรดธรรมดา) อยู่มาสิบปียังอยู่ปกติดี
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 15:32:32 »
ถ้าแฟน V-Kool ก็ไป VK10 ครับ

สำหรับผม VK ถือว่า สุด นะ ดีกว่าพวกเซรามิคเยอะแยะ ถ้าจะมีใกล้ ก็ 3M Crystalline ที่ราคาเบากว่านิด แต่ก็แนวใสเหมือนกัน เพียงแต่ไม่ออกปรอท ครับ

แล้วก็ไป midas นี่แหละ

...........

คัน pulsar ผมจะเปลี่ยนจาก huper เพราะมันมืดไปหน่อย ตอนวิ่งกลางคืน หาไป หามา สุดท้าย ผมจบที่ 3M crystalline เหมือน CRV คุณภาพรับได้ ราคาเบากระเป๋ากว่า V-Kool น่ะครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 16:26:53 »
ผมใช้ Midas Photochromic รอบคันครับ คุณภาพโอเคเลยครับ เคยดูๆ VK กับ Crystalline เทียบอยู่ ส่วนตัวรู้สึกว่า Crystalline ใสไป ส่วน VK ไม่ชอบตรงปรอทแล้วมีปัญหากับสัญญาณ Easy Pass (รถญาติใช้อยู่ต้องกรีดเป็นช่องออก)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 17:56:55 »
มีใครใช้ Lamina CTX หรือ ฟิล์ม ceramic พวกดำนอกสว่างในไหมครับ อยากได้ความเห็นเปรียบเทียบกับ VK / Crystaline พยายามหาข้อมูลจากคนใช้จริงแต่ไม่เจอเลย ?

ส่วนตัวผมชอบฟิล์มใส ไม่ชอบมือ
เคยใช้ VK ประมาณ 50 กันร้อนดี แต่ถ้าแดดส่องนานๆ ก็มีร้อนเหมือนกัน ข้อเสียคือมันสว่างเกินไปสำหรับขับช่วงกลางวัน และก็ปัญหา easy pass / gps
CrystalLine C40 อันนี้มืดกว่า VK นิดนึง กันร้อนดี แต่ถ้าแดดส่องนานๆ ก็มีร้อนเช่นกัน ขับกลางวันโอเคสว่างกำลังดี ข้อเสียคือ มันเป็นโทนสีอมน้ำตาลแดง ซึ่งส่วนตัวไม่ค่อยชอบ มองแล้วหม่นๆ
เท่าที่ใช้มา คิดว่า Crystaline ยังกันร้อนได้ไม่เท่า VK เมื่อเทียบรุ่นที่ความสว่างใกล้เคียงกัน และสีฟิล์มก็ไม่สวยเท่า VK แต่ Crystaline ถูกกว่าพอประมาณเลย และไม่มีปัญหากับ easy pass / gps

ออฟไลน์ headduke

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2019, 19:58:53 »
Lamina cerametrix ติดกับ bmที่กระจกตัดแสงอยู่เเล้ว กันร้อนงั้นๆครับ อย่างมืดเลย. Solor gard gr10ถูกกว่าเยอะเหมือนกัน รอบคันหมื่นเดียว มืดดีเเละกันร้อนดีกว่า cerametrix นิดนึง

ส่วนvkool กันร้อนดีสุดเเล้ว ตัวมืดใหม่มีvk 10นะครับ เเต่ราคาเเพงมากมาย เป็นผมจะเอามืดๆคุ้มๆไป solor gard  เอาใสกันร้อนค่อนดีไป c40 ถ้างบเยอะไป vkoolจบสุด จากใจคนใช้ solar gard/cerametrix/c40/vk40

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 10:37:24 »
ใสแต่มันร้อนไป  ก็ไม่โอเคนะ

3m Crystaline ก็ระวังของปลอม  8)

ออฟไลน์ nutnutnut

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2019, 22:31:20 »
ผมใช้ VK 30 รอบคันมาหลายคันละครับ กันร้อนดีแต่สว่างมากไป ไม่ค่อยส่วนตัวเท่าไหร่

คันล่าสุดเลยเลือกเป็น VK10 รอบคัน ฟิล์มมันออกดำๆครับไม่อมเขียวเหมือนตัวเดิม ถ้าอายุไม่เยอะมากผมว่าขับพอได้อยู่ครับ ถ้าอายุเยอะและขับกลางคืนบ่อยคงเนาะนำบานหน้าเป็น VK30 ดีกว่าครับ เป็นฟิล์มที่มืดแต่ภาพคมดีครับ จอดตากแดดทั้งวันประจำเข้ารถแล้วก็อุ่นๆแต่เบาะไม่มีลวกตัวแน่นอนครับ (ที่รู้สึกว่ามืดมากอาจจะเพราะกระจกรถสีเข้มประมาณนึงครับ)

แต่ก่อนขับรถต้องใส่แว่นกันแดดตลอดเพราะตาไวแสงแสบตามาก พอใช้ VK10 ผมไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 26, 2019, 22:32:58 โดย nutnutnut »