ผู้เขียน หัวข้อ: ปีหน้าพี่โต จะจะใส่ไฮบริดให้กับ ยาริสไหมครับ  (อ่าน 4400 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
รู้สึกว่าเครื่องไฮบริดของโตโยต้า  เริ่มเป็นที่ยอมรับแล้ว   ผมก็อยากลอง

ออฟไลน์ kez

Re: ปีหน้าพี่โต จะจะใส่ไฮบริดให้กับ ยาริสไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 10:20:22 »
  Yaris ใช้สิทธิ eco car

ไม่ใส่ hybrid

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
Re: ปีหน้าพี่โต จะจะใส่ไฮบริดให้กับ ยาริสไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 10:50:20 »

นี่หละครับ ปัญหาของกฎเกณฑ์ BOI ที่ดูงี่เง่า ปัญญาอ่อน และไม่ยืดหยุ่นเอาเสียเลย ทั้งที่ควรจะไปร่วมกันได้ในโครงการเดียว ก็เลยกลายเป็นว่าไม่มีโอกาสเห็นรถ EV หรือ Hybrid ใน Ecocar เลยไง

เหมือน Nissian Note e-Power ที่ไม่เข้ามาเพราะติดเรื่องกฎเกณฑ์การเข้าโครงการ Ecocar ที่ทำได้เฉพาะเครื่องสันดาบ มลพิษน้อย ส่วน EV ต้องไปอีกโครงการ แถมใช้รุ่นรถเดียวกันไม่ได้อีก ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 12:13:11 »
ไทยยังไม่สนับสนุนไฟฟ้า กม. เอ๋อมาก คงต้องรอพ้นภัยพิบัติของประเทศไปก่อนอีกหลายปี

แต่อย่างไรก็ตาม ผมว่า hybrid คนไทยยัง panic อยู่ ตัวอย่าง altis ที่มียอดน้อยนิดก็น่าจะตอบคำถามได้ ต่อให้เอามาลงได้ก็น่าจะยังไม่ทำ นอกจากทำราคาได้ดีจริงๆ อาจจะใส่รุ่นแพงสุด แต่ก็คงขายไม่ดีอยู่ดีรึเปล่า

สังเกตง่ายๆเลยนะ ทุกวันนี้พอมีคนมาโพสถามรถไฮบริดไม่ว่าที่ไหนจะบอกว่า 'ระยะยาวใช้เครื่องสันดาปดีกว่า'

จริงแท้แค่ไหนไม่รู้ แต่ prius 2แสนโลกว่า กับ gs 1.4แสนโล ไฮบริดผมยังไม่เคยซ่อมแบบจุกเลยนะ ปัจจุบันรับ camry hybrid มือสองมาอีกคันด้วย

f30 ดีเซล ยังมีเปลี่ยนนี่นั่นรวมแล้วแพงกว่าเลยขนาดว่าแสนโลแรกมี bsi

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 13:26:32 »

นี่หละครับ ปัญหาของกฎเกณฑ์ BOI ที่ดูงี่เง่า ปัญญาอ่อน และไม่ยืดหยุ่นเอาเสียเลย ทั้งที่ควรจะไปร่วมกันได้ในโครงการเดียว ก็เลยกลายเป็นว่าไม่มีโอกาสเห็นรถ EV หรือ Hybrid ใน Ecocar เลยไง

เหมือน Nissian Note e-Power ที่ไม่เข้ามาเพราะติดเรื่องกฎเกณฑ์การเข้าโครงการ Ecocar ที่ทำได้เฉพาะเครื่องสันดาบ มลพิษน้อย ส่วน EV ต้องไปอีกโครงการ แถมใช้รุ่นรถเดียวกันไม่ได้อีก ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง
Phase2น่าจะได้แล้วนะครับ เพราะคุณจิมมี่บอกcity hybridมาปีหน้าแน่ๆ
ปล.ภาษีhybridถูกกว่าeco carอีกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2019, 13:28:41 โดย lexus »

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 13:29:19 »

ไม่งี่เง่าหรอกคร้าบบบ...
Eco ph1 ภาษี 14%
Eco ph2 ภาษี 12%
Hybrid ภาษี 5%

เอา Hybrid มา ได้เรทภาษีดีกว่า
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผู้บริโภคไม่เอา hybrid ต่างหากล่ะครับ

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 13:56:21 »
ถ้า city hybrid ผลตอบรับดี ผมว่าพี่โตมีเอามาลงแน่ครับ

แต่โอกาสที่ city hybrid จะขายดีคงยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 16:26:59 »
ว่าแต่ อีโคคาร์ เฟส 2 กำหนดสเปกเครื่องไฮบริดไว้ยังไงบ้างอ่ะครับ
ต้องใช้เครื่องขนาดเท่าไหร่
เพราะถ้าเป็นไฮบริดตัวเล็กของพี่ฮอน หรือพี่โต มันยังเป็นเครื่อง 1.5 อยู่เลย ซึ่งไม่น่าจะผ่านพิกัดอ๊โคคาร์เฟส 2

แล้วในเมื่อมันเป็นไฮบริดอยู่แล้ว ยังมีความจำเป็นใดๆที่จะต้องเข้าร่วมอีโดคคาร์ เฟส 2 อีก
ในเมื่อได้สิทธิ์เสียภาษี 8 % อยู่แล้ว (ถ้าเข้าร่วม BOI ลดเหลือ 4%)
ไม่ใช่รึครับ

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 16:55:08 »
ว่าแต่ อีโคคาร์ เฟส 2 กำหนดสเปกเครื่องไฮบริดไว้ยังไงบ้างอ่ะครับ
ต้องใช้เครื่องขนาดเท่าไหร่
เพราะถ้าเป็นไฮบริดตัวเล็กของพี่ฮอน หรือพี่โต มันยังเป็นเครื่อง 1.5 อยู่เลย ซึ่งไม่น่าจะผ่านพิกัดอ๊โคคาร์เฟส 2

แล้วในเมื่อมันเป็นไฮบริดอยู่แล้ว ยังมีความจำเป็นใดๆที่จะต้องเข้าร่วมอีโดคคาร์ เฟส 2 อีก
ในเมื่อได้สิทธิ์เสียภาษี 8 % อยู่แล้ว (ถ้าเข้าร่วม BOI ลดเหลือ 4%)
ไม่ใช่รึครับ

อันนี้ผมก็สงสัยเหมือนกันครับ แต่เดาเล่นๆแต่ก่อนphase1 ที่ผลิตในไทยเค้าจะห้ามขายเครื่องยนต์อื่นเลยในbodyที่ใช้สิทธิ แต่เดาว่าphase2คงปลดล้อคตรงนี้รึเปล่า จะใส่เครื่องอื่นในbodyนี้ก็ได้ อัตราภาษีก็ตามประเภทเครื่องยนต์
เดาล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2019, 16:57:38 โดย lexus »

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 23:48:01 »
ไฮบริดจ์มันเรทภาษีต่ำกว่าอีโคเฟซสองอีก แล้วจะไปเข้าอีโคเฟซสองเพื่ออะไรอีกครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 07:30:34 »

ไม่งี่เง่าหรอกคร้าบบบ...
Eco ph1 ภาษี 14%
Eco ph2 ภาษี 12%
Hybrid ภาษี 5%

เอา Hybrid มา ได้เรทภาษีดีกว่า
แต่ปัญหาอยู่ที่ว่า ผู้บริโภคไม่เอา hybrid ต่างหากล่ะครับ
เห็นด้วยครับ ไม่งี่เง่า

ส่วนนิสสันอย่าไปพูดถึงมัน รถปกติมันยังจะเลิกขายเลย