ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามยาง A/T ครับ ยาง bf goodrich ko2  (อ่าน 14607 ครั้ง)

ออฟไลน์ Shanon007

• Newbie
  • *
สอบถามยาง A/T ครับ ยาง bf goodrich ko2
« เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 11:26:07 »

นอกจากยาง BF แล้ว ท่านสมชิค มียี่ห้อไหนแนะนำมั้ยครับ สำหรับท่านที่ ใส่ยาง BF ko2 วิ่งถนน ดำ เป็นอย่างไรบ้างครับ ใช้ความเร็วได้เหมือนยาง H/T หรือป่าวครีับ สอบถามข้อมูลพี่ๆ ก่อน ตัดสินใจเปลี่ยนครับ

หมายเหตุ
รถ PPV (New Pajero )

ขอบพระคุณ สำหรับ ทุกคำตอบครับผม

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: สอบถามยาง A/T ครับ ยาง bf goodrich ko2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 12:46:06 »
ใช้งานตรงตามวัตถุประสงค์ของยางดีกว่าครับ ko2 เหมาะทางฝุ่น ร่องรีดน้ำแทบไม่มี ถ้าวิ่งถนนบ้าง ฝุ่นบ้าง ผมเองก็มองๆ Michelin LTX Force ครับ

ออฟไลน์ kez

Re: สอบถามยาง A/T ครับ ยาง bf goodrich ko2
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 13:08:33 »
  ถ้าเพื่อความสวยงามก็ตามสบาย

แต่คิดด้วยว่าถ้าจัไม่ลุยทางวิบากเลย จะใส่ at ทำไม

วิ่งถนนก็ใส่ ht  และวิ่งทางขรุขระนิดหน่อยได้ ลุยนิดหน่อยได้

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 14:07:12 »
BF Ko2ยางมาตรฐานของRanger Raptorครับ
ยางลุย ส่วนทางเรียบก็ไม่เห็นขับช้ากันเลยครับ

คุยกับกะบะใส่Ko2 เค้าบอกขับตามปกติ ช้าบ้างเร็วบ้าง ลุยบ้าง หรืออาจจะเพราะเค้าชินกับยางตัวนี้ครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ taweec

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 14:12:40 »
เคยใส่ขอบ16กะ mu x ว่ามันลื่นพอควรเลย ฝนตกออกตัวแรงหน่อย tsc ทำงานแถมเก่าหน่อยก็หอนดังเลย แต่เวลาลุยทางฝุ่นมันส์มาก

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 19:30:37 »
KO2 สามารถวิ่งถนนดำทั่วประเทศตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด 90 /120 ไปได้หมดครับ
แต่ที่จะต่างจาก HT แบบชัดๆเลยคือ
1.การออกตัวที่ช้าลง อัตราเร่งที่ด้อยลง
2.ระยะเบรคที่ยาวขึ้น ห้ามกดเบรคกระทันหันถ้าไม่จำเป็นเพราะ ABS จะทำงานไวมากและรถจะไหลไปต่อครับมันไม่ดูดพื้นเหมือนยาง HT ต้องขับให้ชินแล้วหาจุดเบรคสุดท้ายก่อนที่ ABS จะทำงานให้เจอครับ อันนี้สำคัญมากๆๆๆ***
3.ทางฝนไปได้ปกติในความเร็วที่เหมาะสม
4.ความเร็วสูงสุดลดลงแบบขัดเจน ถ้าเคยไปได้ถึง 180กับHT KO2 อาจไปไม่ถึงเต็มที่ก็160+-นิดหน่อย

ที่กล่าวมาคือ KO2 ที่จำหน่ายทั่วไปผ้าใบ 8-10 ชั้นนะครับ ผ้าใบ 6 ชั้นแบบพิเศษใน RAPTOR ไม่นับรวมนะจ๊ะ อันนั้นน้ำหนักจะเบากว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2019, 19:34:41 โดย choomodify »

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 06:33:21 »
BF ko2

ข้อดี สวย ทน เสียงไม่ดังมาก(ถ้าเทียบกับATยี่ห้ออื่น)

ข้อเสีย หนัก กินน้ำมันมากขึ้น ออกตัวช้า ระยะเบรคมากขึ้น 

ถ้าใช้กับถนนลาดยางและความเร็วสูงบ่อยๆ ผมว่าสู้ cooper AT3 ไม่ได้ (เท่าที่ใช้มานะครับ)

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 09:44:07 »
ยาง AT สามารถใช้ความเร็วได้เหมือน HT
คือ ใช้ความเร็วได้ตาม "Rate" ที่ด้านข้างยางกำหนดไว้เลย
เพียงแต่ว่า "AT" เสียงจะดังกว่า HT พอควร

ถ้าเป็น BF ผ้าใบ 10 ชั้น นน.ต่อเส้นมาก จะทำให้รถอืดและกิน นม. มากขึ้นด้วยนะ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ghia

• Full Member
  • the power of bear
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 11:17:33 »
มีหลายแบรนด์ให้เลือกครับ
Yokohama geolandar G015 เหมาะกับถนนดำชอบขับเร็วๆ
Cooper discoverer AT3 4s ให้อารมณ์เดียวกับ G015 แต่ได้หน้าตาโหดกว่า
Cooper discoverer AT3 XLT น้ำหนักมากกว่าตัว 4s เหมาะกับเอาไปลุยงานหนัก

BF ยางน้ำหนักเยอะ ถ้าเทียบในขนาดเดียวกันจะมากกว่ายี่ห้ออื่นประมาณ 5-6 กก.
ได้หน้าตาหล่อดูลุยๆ แต่จะกินน้ำมันกว่า อัตราเร่งลดลง
???????????? ??????????? ????????????????? ????????????????????? ??????????????????? ???????????????? ?????????????????????? ???????????????????? ???????????????? ???????????????? ????????????????? ??????????????????

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 12:12:46 »
ผมใช้ Yoko G015 ความเร็วสูงสุดสูงกว่า Ko2 เยอะเหมือนกัน
Ko2 เหมือนจะวิ่งได้มากสุดที่ 150-160 ตามสเปค
แต่ G015 ไปได้ถึง 170 วิ่งทางดำได้ดีกว่า
ส่วนระยะเบรคและรีดน้ำ ดีกว่า Ko2 เยอะพอสมควร
ผมว่าดีกว่า Dueler ยางติดรถที่เป็นยาง HT ซะอีก

ผมว่า KO2 มันได้สวย ได้ทน กับลุยได้โหดกว่ายาง AT ตัวอื่นๆ
อย่าง G015 ทางดำไปได้ดี แต่ทางโคลน ทางฝุ่น ผมว่า KO2 ดีกว่า

ส่วนตัวผม ถ้าวิ่งทางดำเป็นหลัก ใส่ยาง HT ดีกว่า
แต่ถ้าอยากสวย ใจมันรัก หันไปหา G015 หรือ Cooper AT3 จะตอบโจทย์เรื่องสมรรถนะได้ดีกว่า

ส่วนเรื่องความทน Ko2 ทนจริงๆ อันนี้ยอมรับ วิ่งแสนโลดอกยังหนา เนื้อยางยังทน

ออฟไลน์ Rungroth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 18:34:58 »
ผมใช้อยู่ใน Everest 3.2 275/55R20 speedindex S

ทนถึกมากครับใช้มา 5 หมื่นโล ยังสึกไปไม่เยอะเลย วิ่งบนถนนดำ 95% เลยก็ว่าได้ครับ
ของผมเป็น PR8 หนักและอืดขึ้น ไมล์แข็งเท่า GPS ครับ แต่ก็พาไปสุด 182 km/h ตามที่รถล็อคความเร็วได้อยู่นะครับ
เรื่องการรีดน้ำและการเบรคผมว่าก็กลางๆ ครับ แต่ตอนนี้เสียงดังเริ่มมาเพราะสึกเป็นบั้ง ไม่ค่อยได้สลับยางครับ

ถ้าไม่ได้เอาไปลุยหนักๆ แนะนำตัวอื่นตามเม้นบนว่าครับ BF มันได้หล่อเท่ห์จริงๆ จะซื้อดู speedindex กับ PR ดีๆครับ ไม่เท่ากัน

ส่วนรอบต่อไปกำลังมอง
Cooper AT3 4s
ไม่ก็ข้ามไปยาง HT เลยครับพวก Yoko parada spec-x / Toyo proxes