ผู้เขียน หัวข้อ: ดีไซน์และออฟชั่นไฟหน้ากับไฟท้ายสำคัญไหมครับ ?  (อ่าน 14437 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
สอบถามครับไฟหน้ากับไฟท้ายในปัจจุบันมีความสำคัญหรือเป็นปัจจัย 1 ใน 100 เหตุผลที่จะซื้อรถไหมครับ ?

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ดีไซน์และออฟชั่นไฟหน้ากับไฟท้ายสำคัญไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 15:34:57 »
สำคัญตั้งแต่มีผลกับความสวยงามหน้าตาของรถ ไปจนถึงเรื่องของความปลอดภัยครับ
อย่างสำนักงาน IIHS ของอเมริกาก็มีจัดคะแนนในหมวดหมู่ความปลอดภัยของไฟส่องสว่างหน้าและไฟท้ายรถไว้โดยเฉพาะเลย

ออฟไลน์ axister

Re: ดีไซน์และออฟชั่นไฟหน้ากับไฟท้ายสำคัญไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 15:35:42 »
สำหรับ ดีไซน์ สำคัญสุดครับ option นิรอง คือพวก ไฟเลี้ยวตาม สูงต่ำออโต้ มีก็ดี แต่มีไปใช้บ้างไม่ใช้บ้างส่วนใหญ่ไม่ใช้ด้วยแหละ

หลักๆที่เลือกตัวทอปเพราะมันสวยกว่าล้วนๆเลย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 15:41:26 »
สำคัญครับ ไฟสวย ไฟใหม่ๆ ใสๆ ทำให้รถไม่เก่าด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2019, 16:17:17 โดย udis »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 16:15:22 »
สำหรับผม ถือเป็นปัจจัย 1 ในการเลือกรถครับ แต่ผมจะสนใจเรื่องความสว่างและประสิทธิภาพของการส่องสว่างมากกว่า พวกระบบ Hitech ครับ อย่างตอนซื้อ HRV ก่อน MC ไฟหน้า-หลังก็เป็น 1 ในปัจจัยที่เลือกตัวรองท๊อป โดยผมไม่เลือกตัวล่างสุดที่ได้ไฟหน้าธรรมดา เพราะ ตัวบนๆได้ Bi LED ที่ส่องสว่างได้ดีกว่าแบบชัดเจนครับ

ส่วนเรื่อง Design ก็เป็นส่วนหนึ่งเหมือนกันครับ ได้ไฟสวยๆก็ย่อมทำให้รถดดูสวยขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 27, 2019, 16:18:42 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 16:36:40 »
สังเกตค่ายยุโรป ชอบใส่ไฟหน้าไฮโซๆ มาให้อย่าง BMW adpative LED หรือเบนซ์ Multibeam LED บางยี่ห้อใส่มาก่อนพวก auto brake หรือ adaptive cruise control ซะอีก

หรือปิ๊กอัพรุ่นใหม่ๆ ก็ใส่ไฟหน้า LED มาให้ตั้งแต่รุ่นกลางๆ ใส่ก่อน Vsc ESC หรือถุงลมนิรภัยเช่นกัน หรือเมื่อก่อน isuzu ก็โฆษณา​ super daylight โครมๆ

แปลว่าความสวยงามของไฟหน้าไฟท้ายยังสำคัญ​พอสมควร​สำหรับคนที่มองหารถคันนึง

ส่วนตัวผมขออย่างน้อยซีนอนหรือ LED และถ้าเป็นไปได้ก็ขอ adaptive high beam แบบที่แหวกซ้ายขวาได้ด้วย ถึงจะไม่ค่อยได้ใช้แต่พอได้ใช้ทีก็รู้สึกมีประโยชน์​มากๆ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 19:09:22 »
สำคัญครับ ต้องสว่างเห็นชัด และไม่แยงตาคนอื่น

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 20:45:02 »
ให้ความสำคัญมากครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 21:02:04 »
อันดับต้นๆเลยครับ ผมว่าไฟหน้าไฟท้ายไม่ลงตัว มันส่อไปถึงงานออกแบบที่ไม่ค่อยลงตัวด้วย

ออฟไลน์ spitfire

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2019, 22:11:34 »
สังเกตค่ายยุโรป ชอบใส่ไฟหน้าไฮโซๆ มาให้อย่าง BMW adpative LED หรือเบนซ์ Multibeam LED บางยี่ห้อใส่มาก่อนพวก auto brake หรือ adaptive cruise control ซะอีก

หรือปิ๊กอัพรุ่นใหม่ๆ ก็ใส่ไฟหน้า LED มาให้ตั้งแต่รุ่นกลางๆ ใส่ก่อน Vsc ESC หรือถุงลมนิรภัยเช่นกัน หรือเมื่อก่อน isuzu ก็โฆษณา super daylight โครมๆ

แปลว่าความสวยงามของไฟหน้าไฟท้ายยังสำคัญพอสมควรสำหรับคนที่มองหารถคันนึง

ส่วนตัวผมขออย่างน้อยซีนอนหรือ LED และถ้าเป็นไปได้ก็ขอ adaptive high beam แบบที่แหวกซ้ายขวาได้ด้วย ถึงจะไม่ค่อยได้ใช้แต่พอได้ใช้ทีก็รู้สึกมีประโยชน์มากๆ

Adaptive high beam +1
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2019, 16:30:05 »
สำหรับผมให้ความสำคัญกับไฟหน้า led projector มากๆ

ส่วนไฟday-time ไฟตัดหมอก ไฟท้าย ไม่ได้ให้ความสำคัญมากครับ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 11:54:09 »
กลางๆครับ
คือไม่ need ขนาดต้องสวยที่สุด  ขอแค่ไม่น่าเกลียดในสายตาเราก็พอ

แบบไฟหน้า/ไฟท้าย almera รุ่นก่อน model change .... ผมไม่ ok อย่างแรงเลยครับ  ถ้าแบบ tiida hatchback ที่เค้าด่าๆกัน ผมกลับ ok นะ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 12:06:26 »
Design หรือลูกเล่นไฟวิ่ง ผมไม่สนใจ แต่สนใจที่มันสว่างพอมั้ยมากกว่าครับ อย่างตอนนี้ถ้าไฟฮาโลเจนผมไม่เอาเลย ขับต่างจังหวัดตอนกลางคืนมองเห็นใกล้มากๆ เทียบกับ Led Xenon ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 13:08:44 »
   เคยคุยกับเพื่อนที่เป็นผู้หญิง  เทียบระหว่างรถที่ถุงลม 6 ใบไม่มีไฟเดย์ไทม์  กับรถที่มีไฟหน้าเดย์ไทม์แต่มีถุงลมแค่ 2 ใบ
    สุดท้าย  เธอเลือกรถที่ไฟหน้า  มากกว่าความปลอดภัย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 15:42:40 »
ส่วนตัวขอให้ไฟสว่างและแสงไม่ฟุ้งรบกวนผู้อื่น ก็โอเคแล้วค่ะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 16:47:59 »
ไฟหน้า กับไฟท้าย ล้วนเป็นอุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยทั้งสิ้นครับ
หากถามว่าดีไซน์และออพชั่นสำคัญเพียงไหน

ในแง่มุมของความปลอดภัย หากการออกแบบทำให้แสงไฟส่องสว่างเพียงพอ
ออพชั่นในที่นี้คือระบบที่ควบคุมการส่องสว่างให้ตรงทาง
ไม่รบกวนสายตาเพื่อนร่วมทาง(จนเกิดอุบัติเหตุ) ถือว่าเป็นการออกแบบที่ดีครับ
มีประโยชน์และสำคัญต่อการเลือกซื้อมาก

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องความสวยงามลงตัว สำคัญพอๆกันครับ

หากคุณซื้อรถมาเพื่อใช้เดินทางจาก A ไป B มันจะรูปทรงยังไงก็ไม่มีใครว่าครับ

แต่ถ้ามันเป็นรถยนต์สักคันนึง ที่สามารถบ่งบอกบุคลิกผู้ขับขี่หรือผู้เป็นเจ้าของ
ไฟหน้าที่มีเส้นสายสวยงามลงตัว ก็บอกดได้ว่าคุณมีรสนิยมคุณเป็นอย่างไร

ผมคนนึงแหล่ะ ที่อาจจะไม่เลือกรถที่มีไฟหรี่เป็นเส้นตรง
แล้วมีโปรเจคเตอร์กลมๆ วางอยู่ด้านบนตรงกลาง เวลามองแล้วเหมือนเล่น Arkanoid ครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 18:49:54 »
ผมเน้นพอๆกับระบบความปลอดภัยครับ ไม่เน้นดีไซน์ ไม่เน้นพวกออโต้ หรือเลี้ยวตาม เน้นสว่าง

เพราะผมขับกลางคืน ต้องใช้ไฟที่สว่าง คัทออฟคม ไม่แยงตาเพื่อนร่วมถนน

88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 19:13:44 »
Design กับ ความสวยงามผมไม่สนใจครับ
แต่จะเลือกรุ่นที่เป็น โคม Projecter แทนพวก Reflector เพราะทัศนวิสัยมันดีขึ้นจริงๆ
แต่ถ้าราคามันโหดร้ายมาก option กองอยู่ตัวบนสุด จ่ายเพิ่มหลายแสน ก็คงยอมใช้ Reflector ไป

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:25:51 »
ผมหลงเสน่ห์ไฟท้ายเบนซ์ ที่ได้แรงบัลดาลใจจากขดลวดปิ่งขนมปัง

จนต้องหาเงินมาครอบครอง

ไฟหน้าไฟท้าย จึงให้ความสำคัญ อันดับต้นๆ เรื่องความสวยงาม