ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบช่วยเหลือพื้นฐานระหว่างฮอนด้าและโตโยต้า  (อ่าน 14170 ครั้ง)

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
ผมสงสัยว่าระบบช่วยเหลือพื้นฐานต่างๆที่โตโยต้าและฮอนด้าที่ให้มานั้นเหมือนกันไม่หมด

ของโตโยต้าจะมี  ABS , EBD , BA , VSC , TRC , HAC , EBS

ส่วนฮอนด้าจะมี ABS , EBD ,ฺ BA , VSA , TRC , HSA , ESS

ประเด็น คือ อยากรู้ว่าใน EBD ของฮอนด้ามีระบบ BA ด้วยไหม และ VSA นี่รวม TRC ไปด้วยรึป่าว พอดีไม่เห็นมีในโบรชัวร์

2ระบบนี้ผมว่ามีประโยชน์พอสมควรเลย พอดีเคยได้ใช้โดยบังเอิญ

ปล.ฮอนด้าในไทยมีรุ่นไหนที่ได้ถุงลม7ลูกบ้างครับ เห็นค่ายอื่นๆเขามีกัน7ลูกแต่ทางฮอนด้าให้แค่6ลูก
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ระบบช่วยเหลือพื้นฐานระหว่างฮอนด้าและโตโยต้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2019, 23:39:07 »
TRC = ระบบป้องกันล้อฟรี ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช้ ผมคิดว่ามีนะ เพราะ HRV กับ Jazz GK ที่ใช้อยู่ เวลาที่ลุยฝนตกแล้วผมจะขึ้นทางขึ้นคอนโด เผลอเร่งส่งแรงๆ แล้วมีอาการล้อฟรี ไฟ VSA จะกระพริบ แล้วอาการล้อฟรีก็หายไป ไม่แน่ใจว่ามันคือหลักการทำงานของระบบนี้รึเปล่านะครับ

ส่วน BA ไม่แน่ใจเลยครับ เพราะส่วนตัวไม่รู้ว่ามันต้องจับทำงานยังไงบ้างครับ

ส่วนเรื่องถุงลม Honda ประกอบไทย ยังไม่มีถุงลมที่เข่าคนขับ แบบ TOYOTA เลยมีมาแค่ 6 ใบครับ (คู่หน้า + ม่าน + ในเบาะคู่หน้า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2019, 23:57:36 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ AkE

Re: ระบบช่วยเหลือพื้นฐานระหว่างฮอนด้าและโตโยต้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 00:35:49 »
VSA ของ Honda รวมระบบออกตัวล้อฟรีไว้ครับ เหมือนมี TRC อะแหละครับส่วนเรื่อง BA Honda รุ่นปีก่อนๆมีเขียนในspec แค่พอเป็นรุ่นใหม่ๆหายไปอันนี้ผมไม่รู้ครับ แต่ถ้าเทียบรถที่ผมใช้ จาก G9 2.0 ที่ใน spec มีเขียนว่ามี BA กับคันที่ใช้ตอนนี้ G10 1.5T ที่ไม่มีเขียนว่ามี BA G10 Brake ดีกว่าเยอะครับ อยู่เร็วกว่าหน่อยแต่เฟดยากมากขึ้นเยอะตอน G9 เฟดง่ายมากครับ

ส่วนเรื่อง Airbag Honda ไม่ให้ที่หัวเข่าครับในไทย ประเทศอื่นผมไม่แน่ใจยังไม่ได้เช็คครับ

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 01:35:20 »
ฮอนด้าก็มีระบบป้องกันล้อหมุนฟรีครับ กด VSA OFF ค้างไว้จนไฟสัญลักษณ์ขึ้นจะเป็นการปิดระบบนี้ แต่ระบบ VSA จะยังคงทำงานอยู่ (VSA ของฮอนด้าปิดไม่ได้) ส่วน BA ถ้าเป็นเมื่อก่อนฮอนด้าจะระบุไว้ในสเปกชัดเจน พักหลังไม่เห็นไม่แน่ใจรุ่นไหนมีไม่มี แต่จากรีวิวพี่จิมมี่บอกว่า City 1.0 มี แค่ไม่ได้ระบุไว้

ออฟไลน์ Jo_Jungko

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 09:46:08 »
รีโว่ มี ABS EBD แต่ไม่มี BA ส่วน ดีแมก มี ABS EBD BA

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 11:55:21 »
TRC = traction control เป็นระบบย่อยและเบสิคที่สุดใน VSC VSA อยู่ละครับบางค่ายเลยไม่เขียนครับ

ออฟไลน์ sedan lover

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 20:02:24 »
ผมชอบระบบ VDIM ของโตโยต้า แต่ในปัจจุบัน ใส่มาให้แต่ใน lexus