ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดช่วงเทศกาล  (อ่าน 16011 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
รถติดช่วงเทศกาล
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:06:10 »
 ผมทำงานอยู่บ่อวิน ชลบุรี ช่วงปีใหม่ผมเดินทางกลับร้อยเอ็ดบ้านแฟน ใช้เส้นทาง331 304 ขึ้นเขาปัก รถติดมาก  จากที่ผมสังเกตุสาเหตุที่ทำให้รถติดนอกเหนือจากปริมาณที่รถเยอะแล้วคือ
 1. พวกเปิดเลน วิ่งไล่ทาง  พอถึงแยกไฟแดงก้อมาเบียดเข้า  ทำให้เป็นถนนคอขวด รถไหลได้น้อยลง   ตรงเนี้ยถ้าผมเป็นตำรวจ จะเอากรวยมาวางไว้ตรงไหล่ทาง เพราะจะแก้สันดานคนขับคงยาก
 2. แยกไฟแดง ผมงงมาก ทำไมพื้นที่เขตชลบุรี แปดริ้ว ปราจีน  ไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่  ผมเห็นเขตโคราช ขอนแก่น เขาปิดแยกไฟแดงให้นะ ทำให้รถไม่สะสมมากเท่าไหร่  ผมออกจากบ่อวิน  เจอแยกไฟแดงแรกที่หนองปรือก้อติดยาวและ
   บ่นๆๆๆๆ ไม่ใช่อะไรหรอก มันติดทุกปี  อยากให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องช่วยเหลือรถติดให้มันดีกว่านี้  ระยะทาง550กม. วิ่งเกือบ 24ชม. ด้วยอัตราความเร็ว 5km./3hr 
    สุดท้ายนี้ก้อ สวัสดีปีใหม่เพื่อนๆ พี่ๆ สมาชิกทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: รถติดช่วงเทศกาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:13:36 »
ผมแก้ด้วยการไม่ไปไหน ช่วงเทศกาล ไปเที่ยวช่วงคนเค้าไม่ไปสบายดี ปีใหม่ก็นอนอยู่บ้าน รถไม่ติดดีด้วย จอดรถในห้างสบายเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:27:16 »
ผมแก้ด้วยการไม่ไปไหน ช่วงเทศกาล ไปเที่ยวช่วงคนเค้าไม่ไปสบายดี ปีใหม่ก็นอนอยู่บ้าน รถไม่ติดดีด้วย จอดรถในห้างสบายเลย

เหมือนผมเลยครับ ปีใหม่พักผ่อนอยู่ กทม หรือถ้าจะไปไหน ก็ไปไกล้ๆ แล้วก็เดินทางไปกลับช่วงวันกลางๆ หลีกเลี่ยง 1-2 วันแรกกับ 1-2 วันสุดท้าย เท่านี้ก็เลี่ยงรถติดได้มากแล้วครับ

แต่ผมเข้าใจ จขพ นะ สำหรับคนที่มีพื้นเพบ้านอยู่ ตจว ช่วงปีใหม่มันจะเป็นช่วงที่ญาติๆกลับไปพร้อมหน้าพร้อมตา ลูกๆกลับไปหาพ่อแม่ ลูกบ้านไหนไม่กลับนี่พ่อแม่จะเศร้าเป็นพิเศษตอนเห็นลูกล้านอื่นกลับบ้านและเวลามีคนถามว่าลูกกลับบ้านไหมปีใหม่นี้ และยังเป็นช่วงที่นัดเจอเพื่อนเก่าแถวบ้านจัดงานปาร์ตี้กันสนุกสนาน เพราะปีนึงจะมีแค่ปีใหม่กับสงกรานต์เท่านั้นที่เหล่าคนที่แยกย้ายกันไปทำงานต่างที่จะได้กลับมาเจอกันครบๆที่สุด สุดท้ายก็คงต้องทนกันต่อไปครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:38:51 »
เรื่องไม่ไปไหนช่วงเทศกาล สำหรับบางคนน่าจะเป็นเรื่องยากครับ

ระบบวันหยุดบริษัทเราไม่ได้เหมือนประเทศทางตะวันตกที่ทำงานให้เต็มที่แล้วมีช่วงให้ลาพักร้อนได้ยาวๆ
ทำให้คนจำนวนมากต้องมาเน้นกลับบ้านหรือท่องเที่ยวช่วงวันหยุดยาวแทน ก็คือปีใหม่กับสงกรานต์

เรื่องเปิดเลนวิ่งกันเอง วิ่งไหล่ทาง เลนส่วนเกินทั้งหลายให้เลี้ยวแค่เลนเดียวก็ไปเปิดเพื่มสองเลนสามเลน เป็นปัญหามาหลายปี
คือรถส่วนใหญ่ก็เคารพกฎจราจรกันดีนะ แต่มีบางส่วนที่ขับรถเอาเปรียบชาวบ้านแล้วสร้างปัญหามาตลอด
ผมเห็นด้วยนะว่าถ้าแก้ที่คนไม่ได้แล้ว ก็ต้องใช้การบังคับเอา

และพฤติกรรมพวกนี้ไม่ได้สร้างปัญหาแค่ช่วงเทศกาล ในทุกๆวันปกติก็มีอยู่เรื่อยๆ
พอมีคนเอาเปรียบ คนอื่นก็เอาตามๆกัน เพราะแค่รู้สึกว่าถ้าทำตามกฎแล้วโดนเอาเปรียบ จะกลายเป็นคนไม่ฉลาดไป

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 10:39:33 »

ไม่ชอบความคิดแบบนี้เลย เพราะอยากจะอยู่ กทม สบายๆคนเดียว

ถ้าคนคิดแบบนี้เยอะขึ้น รถใน กทม ก็จะไม่น้อยลง 5555

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 11:07:38 »
เส้นนี้ผมผ่านบ่อย สังเกตุปีใหน ช่วงขึ้นเขา ถ้ามีการตั้งกรวยไม่ให้แซงขวา หรือ กรวยแซงไหล่ทางซ้าย ปีนั่นจะขับได้เรื่อย 20-60 ไม่มีติด ติดก็แป๊บเดียว แต่ถ้าไม่การตั้งกรวยพี่เล่นออกซ้าย แซงขวาแล้วก็ไปเบียดอยู่ที่คอขวดปีนั้นจะติดหนักมากๆ จอดรถนอนตื่นมาก็เหมือนเดิม ปีนี้ผมเลยไม่กลับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 11:53:58 »
เรื่องหลักที่รถติดช่วงเทศกาลคือ   

1 วิ่งไหล่ทาง  เปิดเลนพิเศษ ทำให้รถสะสมมาก  ติดมาก    ถ้าตำรวจไม่จัดการเรื่องนี้ รถก็ติดมากทุกปี
2.  วิ่งขวา  ทำให้รถติดยาวตลอดทางและเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุด้วย
3.  พอมีอุบัติเหตุรถจะยิ่งติดมากขึ้น 

ส่วนใหญ่คือหลีกเลี่ยงการขับรถช่วงเทศกาลเพราะรถติดมาก อันตรายจากอุบัติเหตุก็มากตาม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2019, 12:16:57 โดย Auto »

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 12:11:50 »
- ส่วนใหญ่ที่รถติดจะเป็นทางร่วม ทางแยก ไม่รู้เป็นอะไรกันรถที่จะออกจากทางรองมาเข้าทางหลัก พอออกมาก็ชอบทิ่มเข้าขวากัน ถ้าอยู่ซ้ายไปก่อนให้พ้นระยะทางร่วม แล้วค่อยเข้าขวารถจะไม่ติดเลย มันจะโฟลไปได้

- ชอบเปิดเลนเอง ไม่ว่าจะทาง 2 เลน 3 เลน หรือทางสวนเลนกัน สุดท้ายก็เป็นคอขวด และเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย (ยิ่งทางสวนกันแล้วไปวิ่งอีกช่องทางตามที่เป็นข่าว)

ตำรวจรู้ แต่ไม่เข้าใจทำไมไม่แก้ที่ต้นเหตุ ?

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 12:15:14 »
เห็นด้วยครับ
นอกจากคนขับรถกันไร้ระเบียบแล้ว
เจ้าหน้าที่ยังไม่ แข็งขัน ในการทำหน้าที่
ปัญหาเดิมๆ ทุกปี ทุกเทศกาล. แต่ไม่เห็นมีการรณรงค์หรือกวดขันจริงจังจากภาครัฐเลย

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 12:40:56 »
สำหรับผม รถติดเพราะ รถที่ไม่รู้ว่าควรจะเร็วตรงไหน ควรจะช้าตรงไหน และบล๊อคเลน

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 13:24:55 »
ผมอยู่อุบล เมื่อวานขับไปเที่ยวทาง พิบูล-โขงเจียม ซึ่งถนนสี่เลนตลอด และถนนซ้ายก็ดี มีไหล่

แต่ก็วิ่งขวาแช่กันเพียบ บล้อคเลนกัน ทำให้รถหนาแน่น ทั้งๆที่ถ้าวิ่งแบบรู้กฎ จะไปได้ดีกว่ามาก

ผมว่ามันมีหลายปัจจัย บางคันก็ช้าในจุดไม่ควรช้า พอหลายคน+หลายนิสัย มารวมกัน รถมันเลยรถติดยาว

ส่วนตัวไม่เคยเดินทางจาก กทม มาอีสานในช่วงเทศกาล แค่ดูข่าวก็เหนื่อยแทนคนเดินทางครับ

Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 15:20:40 »
1. ไฟแดง ควรจะรู้ว่าทางหลวงใหญ่ต้องปิดไฟ ปิดแยกแล้วเปิดยาวๆ

2. รถติดส่วนใหญ่มาจากช้าแช่ขวาทั้งนั้น 90% เลยก็ว่าได้ ผมขับ ตจว ช่วงเทศกาลบ่อยๆเมื่อก่อน เกือบทั้งหมดมาจากคันที่ไม่สนโลกไม่สนใครที่ช้าแช่ขวา

3. เปิดเลนเพิ่ม ควรจะเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่รัฐ และการเปิดควรเปิดให้ตลอด ไม่ใช่เปิดแล้วก็มาเบี่ยงที่แยก การเปิดควรจะเปิดยาวๆ เปิดอีกฝั่งขอกินไปเลนนึงแล้วบังคับวิ่งยาวๆไม่ให้ตัดเข้าซ้ายจะช่วยได้มาก เพราะมีหลายคันไม่น้อยจะวิ่งยาวๆไม่แวะซ้าย

นี่ความเห็นผมนะ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 16:52:54 »

เช่นกันครับ แต่ถ้าต้องไปจริงๆผมจะไปก่อนล่วงหน้าเล็กน้อย 555+  ;D

อยากให้มีรถไฟความเร็วสูงวิ่งข้ามจังหวัดแบบญี่ปุ่นเร็วๆจังครับ เดินทางข้ามจังหวัดไม่ต้องเจอรถติด กำหนดเวลาถึงที่หมายง่ายมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 18:29:21 »
หลายๆเรื่องปนกัน .. ผมเดินทางคืน 27 ปราจีน - บ้านนา - พหลโยธิน - ต่างระดับบางปะอิน - สายเอเซีย

- ออกพหลโยธิน ก็เจอเลย พวกบังคับวิ่งคู่ขนาน แล้วรถใหญ่ก็ยังปล่อยให้วิ่ง แถมแช่ขวา รถติดยาวเลยครับ ใช้เวลา 2 ชั่วโมงกว่า จากบ้านนา กว่าจะออก สายเอเซีย ได้ ปีก่อนๆ ไม่สาหัสขนาดนี้นะ

- สายเอเซีย / พะเยา .. หลายแยก ยังเปิดไฟแดง แถมเปิดไฟเขียวสั้นมาก อย่างในตัว พะเยา ติดแต่ละแยกยาวมาก

- ช้าแช่ขวา .. อันนี้เรื่องปกติ

- ขึ้นเขา (อ.สอง ไป อ.งาว) เค้าให้สองเลน พวกกระบะป้ายกทม. เอามาตัดโค้งเล่นซะงั้น ขับคลานแล้วดันตัดโค้ง เพื่อ ??? (เส้นนี้ผมวิ่งบ่อย ถ้าไม่ใช่เทศกาล จะเจอรถทะเบียนท้องถิ่น ถ้าเค้าช้า เค้าจะหลบซ้ายให้ครับ ไม่มีตัดเลนบ้าบอแบบนี้)

- ขับทางเขาไม่เป็น ใช้เบรคเยอะ .. สดๆวันนี้ ลงจาก แม่สลอง รถติดยาวประมาณ 5 คัน คันนำหน้า Fortuner ตัวที่แล้ว ทะเบียน กทม. คลานครับ ถนนแซงไม่ได้ แถมเบรคแช่ เบรคทุกโค้ง ติดยาวๆ พอดีผมอยู่คันสุดท้าย ผมก็ปล่อยข้างหน้าไป แล้วเชนจ์เกียร์เอา ข้างหน้าเบรค 10 ครั้ง ผมยังไม่ได้เบรคเลย (ขับช้าไง ช้าจนว่าง นับไฟเบรคได้) .. Fortuner / City / Altis ทะเบียน กทม. เป็นผู้นำทั้งหมด เบรคทุกคัน ผมเชื่อว่า เบรคไหม้นะ แล้วต่อมาจะเป็น กระบะคอกท้องถิ่น

.............

ผมทำงานบริษัท จะได้หยุดก็แค่วันหยุดเทศกาล ถ้าช่วงที่เค้าทำงาน ผมก็หยุดไม่ได้ ถึงลาได้ก็ไม่ได้ยาว แล้วก็ต้องคอยตอบไลน์ รับโทรศัพท์ เที่ยวไม่สนุกหรอก

เทศกาล เที่ยวได้ แต่เลือกเวลาเดินทาง เลือกสถานที่เที่ยวให้เหมาะ มันก็ช่วยลดความน่าเบื่อ ลดการเจอฝูงชนลงไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 19:00:08 »
ผมก็กลับบ้านแฟนที่จ.นครพนม เกือบ ๆ จะถึงบึงกาฬ เหมือนกันครับ ปีนี้โชคดีหน่อยไปเที่ยวเขาค้อกับทางบ้านผมแทน ขาไปส่วนใหญ่ จะไม่เหนื่อยเท่าไหร่ แต่ขากลับนี่ ออก 7 โมง ถึงบ้านหลังเที่ยงคืนก็มี  เส้น 304 ผมว่าน่าจะขยายถนนสักหน่อยนะครับ เจอพวกแวะข้างทางทีรถก็ติดยาวเหมือนกัน ส่วนพวกสวนเลนนี่ ผมได้แต่แช่งในใจครับ ถ้าส่งคลิปกล้องหน้าแล้วได้รางวัลค่าปรับบ้างก็คงจะดี

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2019, 21:21:08 »
ผมแก้โดยไปก่อนกลับก่อน ขับไปขอนแก่นวันอังคาร 470 กม ใช้เวลา 6 ชม เร็วบ้าง ช้าบ้าง ตามจังหวะ แต่ขากลับ โดนญาติผูัใหญ่บ่นว่าทำไมรีบกลับ

ก็ต้องบอกว่ามาเร็วเลยกลับเร็ว ถึงอย่างนั้นขากลับช่วงขาเข้าก่อนถึงกาญจนาฯ รถติดมาก 10 กม. เสียเวลาไปเกือบครึ่ง ชม. แต่กระนั้นก็ใช้เวลาพอๆ กับขามา

สาเหตุมาจากรถกระบะจอดเสีย 1 เลน เลยทำให้ 2 เลนที่เข้า กทม. ต้องแย่งเลนกัน (ส่วนเส้นใน ต้องยกให้รถขาออก วิ่งกัน 8 เลน เต็มๆ)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 00:30:38 »

ไม่ไปไหนครับ เคยเจอรถติดช่วงปีใหม่ อยู้บนถนน 16 ชม ครับ
ตั้งแต่นั้นมาเลิกเดินทางเทศกาลเลยครับ

ว่าแต่เมื่อไหร่ จะมีรถไฟความเร็วสูงครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:35:50 »
สายไปเชียงใหม่ ขับกันเร็วมาก จี้ติดๆ
ไม่กลัวชนท้ายกันเลยนะ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 09:13:08 »
ช่วงเทศกาลผมจะอยู่กรุงเทพครับ เบื่อรถติดแบบนี้แหละ แต่ถ้าช่วงสงกรานต์ก็เที่ยวต่างประเทศได้เพราะประเทศอื่นเค้าไม่หยุดกัน แค่มากก็แออัดที่สนามบินบ้านเรา
เรื่องการจราจรอยู่นอกเหนือการควบคุมของเรา แต่ทางแก้ที่เริ่มจากตัวเราก็มีครับ ไม่ใช่ไม่มี

1. บินเอาครับ คนอื่นวิ่งบนพื้น เราบินข้ามหัวไปเลย จองตั๋วเครื่องบินให้ได้ก็แล้วกัน แล้วก็จองรถเช่าเอาไว้ด้วยถ้าต้องใช้รถ
2. ออกก่อน กลับก่อน แต่คนที่ลาไม่ได้ก็หมดสิทธิ์ หรือไม่ก็ยอมออกทีหลังกลับก่อนเพื่อหลีกเลี่ยงมวลมหาประชารถ
3. ออกในเวลาที่คนอื่นเขาไม่ออกกัน เช่นออกมันตอนตี3 ไปเลย เพราะคนที่ออกพร้อมๆกันมันก็เหมือนเป็นชั่วโมงเร่งด่วนนั่นแหละครับ

เรื่องทางลัดอันนี้ผมว่าสำคัญน้อย เพราะทุกคนมันก็รู้ทางลัดกันหมดแล้ว อีกอย่างมันต้องมีตอนที่จะกลับเข้าทางหลักบ้าง อันนี้นรกเลย
เมื่อก่อนผมเคยอยู่เชียงใหม่ ช่วงเทศกาลวิ่งสวนทางคนอื่นเค้า มันเป็นอะไรที่ฟินมาก  8)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 12:09:41 »
สาเหตุหลักๆ

- จำนวนรถเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็ว เพราะออกรถง่ายมากๆ ทั้งโปรดาวน์ต่ำ ฟรีดาวน์ ผ่อนได้นานถึง 84 งวด

- วินัยต่ำ วิ่งไหล่ทาง พอถึงคอสะพานก็มาเบียดเข้าเลน ยิ่งทำให้รถติด พอบางคันไม่ให้เข้าก็หัวร้อนพาลจะมีเรื่องกันอีก

- ขับทิ้งระยะห่างจากคันหน้ามากจนเกินไป นี่ก็ทำให้รถติดมากขึ้นครับ

ออฟไลน์ Amnaj

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 06:17:07 »
ถนนตรงๆ ไม่มีแยก รถยังติด ทั้งๆที่มันควรจะไหลตามกันไปได้เรื่อยๆ สังเกตุมาจาก 1 มีปั้มน้ำมันอยู่ข้างทาง โดยเฉพาะ ปตท. 2 มีการเปิดเลนพิเศษ ทั้งเจ้าหน้าที่ทำ และคนขับเปิดกันเอง แล้วถึงจุดที่เลนจะต้องกลับมาเข้าช่องธรรมดา เลยมาแทรกเข้า

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 11:37:32 »
เด๊่ยวนี้ เสาร์อาทิตย์ ยังติดเลยครับแต่อาจไม่มาก มีทั้งปัญหาขับช้าแล้วแช่ขวาเนี่ยหนักเลย ผมขับกลับจากเขาใหญ่ ถนน 8 เลน รวมทางรอง ผมต้องไปวิ่งเลน ซ้ายสุดของทางรองเพื่อที่จะวิ่ง 90 ได้ หงุดหงิดมากก

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 01, 2020, 20:12:04 »
เรื่องไม่ไปไหนช่วงเทศกาล สำหรับบางคนน่าจะเป็นเรื่องยากครับ

ระบบวันหยุดบริษัทเราไม่ได้เหมือนประเทศทางตะวันตกที่ทำงานให้เต็มที่แล้วมีช่วงให้ลาพักร้อนได้ยาวๆ
ทำให้คนจำนวนมากต้องมาเน้นกลับบ้านหรือท่องเที่ยวช่วงวันหยุดยาวแทน ก็คือปีใหม่กับสงกรานต์

เรื่องเปิดเลนวิ่งกันเอง วิ่งไหล่ทาง เลนส่วนเกินทั้งหลายให้เลี้ยวแค่เลนเดียวก็ไปเปิดเพื่มสองเลนสามเลน เป็นปัญหามาหลายปี
คือรถส่วนใหญ่ก็เคารพกฎจราจรกันดีนะ แต่มีบางส่วนที่ขับรถเอาเปรียบชาวบ้านแล้วสร้างปัญหามาตลอด
ผมเห็นด้วยนะว่าถ้าแก้ที่คนไม่ได้แล้ว ก็ต้องใช้การบังคับเอา

และพฤติกรรมพวกนี้ไม่ได้สร้างปัญหาแค่ช่วงเทศกาล ในทุกๆวันปกติก็มีอยู่เรื่อยๆ
พอมีคนเอาเปรียบ คนอื่นก็เอาตามๆกัน เพราะแค่รู้สึกว่าถ้าทำตามกฎแล้วโดนเอาเปรียบ จะกลายเป็นคนไม่ฉลาดไป
เห็นด้วยครับ เจอทั้งปี365วันเลยครับ มีทุกที่ๆรถติด แล้วไอ้พวกนี้เนี่ยที่สังเกตุมาหลายๆคันพอพ้นคอขวด ช่วงถนนโล่งมันก็ไม่ได้ขับเร็วหรือรีบเลย บางคันมันช้าแช่ขวาอีก

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 05:01:51 »
ก่อนจะเป็น 4 เลน โหดกว่านี้อีกครับ เพราะผมไปเส้นนี้มา 7 ปีตลอด
ขนาดสมัยก่อน สองเลนขาขึ้นเขา มันยังกลายเป็น 3 เลนเลยครับ แล้วก็ไปเปนคอขวดแบบที่บอกหลายจุดมาก ตอนนี้ยอมรับสบายขึ้นเยอะครับ ชอบเส้นนี้ เพราะมันสบายตาดี และปั๊มตรง verona สวยดี

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 09:34:13 »
นับวันมันก็ยิ่งจะแย่ลงเพราะรถเพิ่มขึ้นมากทุกปี ปีหน้าก็จะหนักกว่านี้ ถ้าไม่สร้างทางเลี่ยงเพิ่ม จริงๆทางแยกเล็กๆถ้าไม่ปิดชั่วคราวก็เปิดไฟแดง-เขียวฝั่งละ1นาทีก็พอ รถจะได้เคลื่อนตัวไปเรื่อยๆไม่จอดหยุดนิ่งให้เซ็งจิต อยู่ที่จร.ป้อมไฟละครับ จะกำหนดตัวเลข แต่ผมก็เลี่ยงที่จะไม่เที่ยวหยุดยาว เพราะหน้าที่การงานของผมจะหยุดวันไหนก็ได้ ไม่ต้องมีเจ้านายให้ลา จึงสะดวกในการไปเที่ยววันธรรมดา

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 09:48:39 »
ผมหลุดพ้นจากวงจรนั้นละ ได้ย้ายมาทำงานแถวบ้านแล้ว 555+
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2020, 12:18:37 »
ผมชอบเดินทางเทศกาลมากเพราะรถไม่ติด โล่งกว่าปกติอีก 

ผมเดินทางสวนกัน
เทศกาล
คนเดินทางกลับบ้านจาก กทม ชลบุรี  >   โคราช  ขอนแก่น
แต่ผมเดินทางสวน จาก  อุดร โคราช  > ชลบุรี จันทรบุรี แทน

ถนนอย่างโล่ง  สงสารคนรถติดมากกกก ร้อนเหนื่อย

อยากให้มีรถไฟฟ้าความเร็วสูงครับ  สงสารคนรถติด ร้อน เหนื่อย ขนาดผมไม่ติดยังเหนื่อยแทน
Wave Z

ออฟไลน์ chanphoto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2020, 09:42:29 »
เรื่องไม่เดินทางเทศกาล หากเลือกได้ คงไม่เดินทาง

แต่ความจำเป็นของคนเราไม่เหมือนกัน คนต่างจังหวัดเดินทางมาทำงานในเมือง วันหยุดยาวๆก็มีแค่2เทศกาลใหญ่ๆคือปีใหม่ กับสงกรานต์

การเดินทางกลับภูมิลำเนาเพื่อกลับไปหาครอบครัวคือสิ่งที่เขารอคอย...

ส่วนเรื่องรถติด มันก็จะมีพวกวินัยจราจรห่วยนี่ล่ะที่สร้างปัญหาจริงๆ เจ้าหน้าที่รัฐ ก็ไม่ได้บังคับใช้กฏหมายอย่างเคร่งครัด ปล่อยปะละเลย จนกลายเป็นเรื่องปกติของพวกวิ่งไหล่ทาง เปิดเลนเองไปแทรกเอาข้างหน้า แถมคนพวกนี้ไม่ได้รู้สึกเลยสักนิดว่าสิ่งที่ตัวเองทำ คือการเอาเปรียบคนอื่น

ผมก็เป็นครอบครัวหนึ่งที่เดินทางทุกเทศกาล แต่ไม่เคยติดเป็นสิบกว่าชั่วโมงเหมือนคนอื่น ผมเลือกที่จะใช้ทางเลี่ยง แน่นอนต้องมีคนบอกว่าทางเลี่ยงก็ติดเหมือนกัน ก่อนเดินทางเราควรวางแผนให้ดี ดูกูเกิลแมพให้เป็น ดูทางเลี่ยงไว้หลายๆเส้นทาง

ยกตัวอย่าง ผมเดินทางเข้ากรุงเทพ คืนวันที่1 เส้นมิตรภาพติดหนัก เส้น2256(ด่านขุนทด-ห้วยบง-ม่วงค่อม)ก็ติดหนัก เส้น205(ชัยภูมิ-หนองบัวโคก-เทพสถิตย์)ก็ติดช่วงขึ้นเขา ผมก็เลือกไปใช้เส้น2354(หนองบัวระเหว-ซับใหญ่-เทพสถิตย์)ซึ่งโล่งมากๆ เป็นต้น

ลงวางแผนก่อนการเดินทาง ดูแผนที่ให้เป็น ไล่เรียงเส้นทางให้เป็น ทำการบ้านเข้าไปดู Street View ก่อน รับรองว่าไปได้ครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 12:51:55 »
กฎหมายอ่อนแอ
ผู้รักษากฏหมาย หากินกับกฎหมาย
ผู่้ใช้กฎหมาย ไม่มีความรับผิดชอบ เห็นแก่ตัว
ทนไปครับ ไม่มีทางแก้ไขได้