ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำร้านที่รับทำเข้าเกียร์เร็วหน่อย Quick Shifter  (อ่าน 3301 ครั้ง)

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
จะเอา lancer ex ทำเกียร์ธรรมดา ก็เลยจะทำ Short Shifter หรือ Quick Shifter ไปด้วยเลย

ถ้าสั่งตรงรุ่นก็แพงอยู่ มีร้านไหนรับทำไหม

ออนไลน์ Turin

Re: แนะนำร้านที่รับทำเข้าเกียร์เร็วหน่อย Quick Shifter
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:24:44 »
ลองหาดูดีๆครับ สมัยก่อนผมหาซื้อของ E36 มันจะมี 2 แบบ คือแบบที่เปลี่ยนทั้งคันเกียร์ จะแพงหน่อย แลัวแบบที่ต่อจากคันเกียร์เดิม

แบบที่สอง สมัยนั้นผมเจอสองราคา แบบหลายพันกับพันกว่าบาท ซึ่งตอนนั้นผมซื้อแบบถูกมาก็ใช้งานได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
Re: แนะนำร้านที่รับทำเข้าเกียร์เร็วหน่อย Quick Shifter
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 08:33:15 »
ดูเหมือนจะลดระยะให้สั้นลง

แต่น่าจะแลกด้วยความหน้กมือนะครับ(ถ้าไม่ได้ยุ่งกับในห้องเกียร์)

ถ้าหลักการแค่นี้ ก็แค่ตัดคันเกียร์ให้สั้นลง ต๊าบเกลียวใหม่ (ไม่รู้ใช่เปล่า)

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 10:48:48 »
ดูเหมือนจะลดระยะให้สั้นลง

แต่น่าจะแลกด้วยความหน้กมือนะครับ(ถ้าไม่ได้ยุ่งกับในห้องเกียร์)

ถ้าหลักการแค่นี้ ก็แค่ตัดคันเกียร์ให้สั้นลง ต๊าบเกลียวใหม่ (ไม่รู้ใช่เปล่า)
ใช่ครับ หลักคือเพิ่มระยะทดระหว่างคันเกียร์ที่มือจับกับก้านที่ไปเลื่อนเฟืองเกียร์ อันที่ผมเคยใช้ก็เป็นตัวต่อเพิ่มความยาวก้านที่ไปเลื่อนเฟืองเกียร์ ใส่แล้วก็หนักมือขึ้น แต่ throw สั้นลง

อีกคันผมใช้เป็นหัวเกียร์ shorty (ปกติบีเอ็มหัวเกียร์จะสูงกว่าปลายคันเกียร์ แต่ถ้าเป็นรุ่น shorty จะทำให้หัวเกียร์อยู่สูงจากเกลียวไม่มาก (น่าจะสั่นลงราวๆ 1.5-2 ซม.) ก็พอได้หนุกๆขึ้นหน่อย ไม่เท่าที่เคยใช้ short shifter แบบอีกคัน

โดยรวมถ้ารถเกียร์แม่นๆ ขับสนุกขึ้นเยอะ แต่ถ้ารถเกียร์ไม่แม่น ผมว่าน่าจะน่ารำคาญใช้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2019, 10:52:57 โดย Turin »

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2019, 19:52:29 »
Quick shifter มันเกี่ยวกับมอไซครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 10:49:32 »
Quick shifter มันเกี่ยวกับมอไซครับ

ชื่อเรียกเหมือนกัน แต่มันคนละเรื่องครับ แค่เป็นเรื่องเกียร์เหมือนกัน

ในรถยนต์ จะใช้ในการเปลี่ยนคันเกียร์(แบบง่าย) ลดระยะให้สันลง เข้าเกียร์ไว หรือ บางตัวมาเป็นชุดพร้อมสายโยงเกียร์มาเลย

รถมอเตอร์ไซต์ Quick shifter ทำงานร่วมกับกล่อง ตัดการจุดระเบิด เพื่อให้เปลี่ยนเกียร์ ขึ้น (บางรุ่นมีทั้ง ขึ้น และ ลง) แบบไม่ต้องกำครัช ครับ