ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องเติมน้ำมันแบบไม่มีฝาปิดด้านใน ??  (อ่าน 5092 ครั้ง)

ออฟไลน์ atc40

• Full Member
คือเข้าใจนะครับว่าการออกแบบอะไรสักอย่าง วิศวกรคงออกแบบและคิดค้นพัฒนากันมาอย่างดีแล้ว
แต่เป็นมันยังไงกันแน่ครับ "ช่องเติมน้ำมันแบบไม่มีฝาปิดด้านใน" และเปิดจากด้านนอกได้เลย
(จริงๆถ้าทำเป็นแบบดึงเปิดจากในรถจะไม่สงสัยอะไรเลยครับ หรือผมเข้าใจผิดไปเอง ???)

ที่สงสัยคือ
1. จะไม่โดนมิจฉาชีพดูดน้ำมันไปใช้หรือปล่าว ? เขามีระบบป้องกันอะไรไหมครับ
2. ถ้ามีเด็กซนหรือใครมาแกล้ง โดยการหย่อนอะไรลงไปในถังน้ำมัน ! เป็นไปได้ไหมครับ หรือเขาป้องกันเอาไว้แล้ว

ไม่ได้ต้องการจะมาพาดพิงถึงรถรุ่นไหน เพียงแค่อยากได้ข้อมูลเรื่องนี้แค่นั้นครับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่กำลังจะตัดสินใจซื้อรถครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: ช่องเติมน้ำมันแบบไม่มีฝาปิดด้านใน ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 22:25:59 »
ผมในฐานะคนที่กำลังจะได้รถรุ่นที่ใช้ฝาถังแบบนี้

ผมเองก็ลองเอาของแข็งๆไปแหย่แล้วก็เปิดไม่ออกอะครับ

แต่อยากรู้เหมือนกันว่าถ้ามีคนแกล้ง จะทำอย่างไรเนี่ย

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: ช่องเติมน้ำมันแบบไม่มีฝาปิดด้านใน ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 22:38:44 »
รถแพงๆหลายรุ่นก็ทำแบบนี้นะครับ  เวลาล็อครถฝาถังจะล็อคด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 23:12:30 »
ตามนั้นครับ ผมเคยไปลองแงะๆดูเหมอืนกันครับ แต่ไม่หลุด

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 23:26:31 »
ล็อคแล้วมันก็จะล็อคด้วยครับ

รถแม่ผม300TD อายุ30กว่าปีน่าจะได้ เปิดได้เลย ล็อคไม่ได้แต่.....ก็สามารถล็อคจากฝาหมุ่นเอา

ผมว่าเค้าพัฒนาจนไม่น่าจะต้องกังวนแล้วนะครับ  ;D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 05:57:42 »
เวลาล็อครถฝาถังจะล็อคด้วย

ถ้าเป็นตามนี้ก็ OK ครับ เคลียร์ มั่นใจได้แน่นอน
เด๋วจะไปลองสักหน่อยครับ ไม่เคยสังเกตุว่าเวลาล็อครถฝาถังก็จะล็อคตาม
มันเป็นอย่างนี้นี่เอง.....  ;D

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 17:38:36 »
ปกติถ้าไม่ล็ิอคตาม แปลว่าเสียครับ  volvo ผมก็ตามนั้น!!!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:14:07 »
สรุปมีฝาถังบางรุ่น ไม่ล็อคตามรถนะครับ แต่ลิ้นเปิดปิดด้านใน จะยอมเปิดให้หัวจ่ายน้ำมันอย่างเดียวครับ
เอาอย่างอื่นไปแหย่ก็เปิดไม่ได้ ซื้อรถแล้วมีแถมกรวยเติมน้ำมัน ที่เค้าทำมาให้โดยเฉพาะเอาไว้ใช้เวลาต้องกรอกน้ำมันจากแกลลอน ลงในถังน้ำมันรถครับ

มีใครรู้บ้างครับเค้าใช้ระบบอะไรในการล็อค หรือก็แค่ล็อคจากขนาดก็แค่นั้นครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 00:01:26 โดย atc40 »

ออฟไลน์ ZeroCoolZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:14:55 »
สรุปมีฝาถังบางรุ่น ไม่ล็อคตามรถนะครับ แต่ลิ้นเปิดปิดด้านใน จะยอมเปิดให้หัวจ่ายน้ำมันอย่างเดียวครับ
เอาอย่างอื่นไปแหย่ก็เปิดไม่ได้ ซื้อรถแล้วมีแถมกรวยเติมน้ำมัน ที่เค้าทำมาให้โดยเฉพาะเอาไว้ใช้เวลาต้องกรอกน้ำมันจากแกลลอน ลงในถังน้ำมันรถครับ

มีใครรู้บ้างครับเค้าใช้ระบบอะไรในการล็อค หรือก็แค่ล็อคจากขนาดก็แค่นั้นครับ ?
Tiburon ของผม มีครบทุกแบบ
- ฝาถัง ปลดล๊อกจากด้านใน
- ฝาเกลี่ยวปิดช่องเติม
- ลิ้นในท่อเติมน้ำมัน

ลิ้นตัวนี้ เหมือนมีเหรียญห้าบาท อุดอยู่ในท่อครับ
ถ้ามีของแข็งกดมัน (ซึ่งก็คือหัวจ่ายน้ำมัน) มันก็จะพับตัวเองไปแนบกับท่อ แล้วจึงเติมน้ำมันได้
จะว่าไป ก็คล้ายๆ กับลิ้นปีกผีเสื้อนั่นแหละ แต่จุดหมุนไม่ได้อยู่ตรงกลางท่อ ไปอยู่ข้างๆ ท่อแทน

การเติมจากแกลลอนน้ำมัน ต้องหาอะไรมาดันลิ้นตัวนี้ไว้
กรวยกรอกน้ำธรรมดา ก็น่าจะได้ครับ