ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามระดับน้ำหล่อเย็น Toyota C-HR 1.8Mid ครับ  (อ่าน 5065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Memorize

• Newbie
  • *
รถคันนี้วิ่งมาแล้ว 129,600 ระดับน้ำหล่อเย็นผมสังเกตมาตั้งแต่ระยะ 80,000 กิโลเมตรว่ามันมีการพร่องจากระดับขีดบน(ในรูปและวัดตอนเครื่องเย็น)​ จนมาเหลือระดับใต้ขีดล่าง(ในรูปและวัดตอนเครื่องเย็น)​ ทุกประมาณ 6 เดือน ผมต้องเติมเพิ่มเพื่อมาขีดบน ผมเลยอยากสอบถามคนใช้รุ่นนี้หรือคนที่พอจะแนะนำได้ว่าแบบนี้มีปัญหาหรือไม่เพราะทุกครั้งที่เข้าศูนย์ผมได้คำตอบเดียวเสมอครับ "เป็นปกติครับ"
- ขีดบนที่ผมหมายถึงคือขีดตรงกลางระหว่าง Full กับ Min ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2020, 08:09:05 โดย Memorize »

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: สอบถามระดับน้ำหล่อเย็น Toyota C-HR 1.8Mid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 08:36:40 »
  มันก็ต้องมีลดบ้าง

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามระดับน้ำหล่อเย็น Toyota C-HR 1.8Mid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 08:46:48 »
รถคันนี้วิ่งมาแล้ว 129,600 ระดับน้ำหล่อเย็นผมสังเกตมาตั้งแต่ระยะ 80,000 กิโลเมตรว่ามันมีการพร่องจากระดับขีดบน(ในรูปและวัดตอนเครื่องเย็น)​ จนมาเหลือระดับใต้ขีดล่าง(ในรูปและวัดตอนเครื่องเย็น)​ ทุกประมาณ 6 เดือน ผมต้องเติมเพิ่มเพื่อมาขีดบน ผมเลยอยากสอบถามคนใช้รุ่นนี้หรือคนที่พอจะแนะนำได้ว่าแบบนี้มีปัญหาหรือไม่เพราะทุกครั้งที่เข้าศูนย์ผมได้คำตอบเดียวเสมอครับ "เป็นปกติครับ"
- ขีดบนที่ผมหมายถึงคือขีดตรงกลางระหว่าง Full กับ Min ครับ

ปกติครับรถที่มีการใช้งานน้ำยาหล่อเย็นจะมีการระเหยออกขณะที่มีการระบายความร้อนครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 11:00:54 »
มีรั่วครับ
ต้องหาว่ารั่วหายไปไหน
ถังพักมีฝาปิด ถ้าจะหาย ก็น้อยมาก ไม่ขนาดนี้

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 16:28:04 »
Honda jazz หายตั้งแต่ป้ายแดงคอยเติมเองตลอดครับ

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 17:21:05 »
จากรูป = ถังพักน้ำสำรอง ??

น้ำในถังพักน้ำสำรอง = มีการถ่ายเทกับน้ำในหม้อน้ำ ??

ถ้าให้ชัวร์เติมน้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำให้เต็ม --> วิ่งใช้งาน --> ดับเครื่อง รอเครื่องเย็น --> เปิดฝาหม้อน้ำดูระดับน้ำว่าหายไปไหม

ถ้าน้ำในหม้อน้ำ หายเล็กน้อย = อาจมีจุดรั่วนิดหน่อย
อาจใช้น้ำยาอุดรูรั่วหม้อน้ำของ Liqui Moly

ถ้าน้ำในหม้อน้ำ หายมาก = คงต้องตรวจสอบหม้อน้ำ & ท่อทางเดินน้ำทุกเส้น

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 18:17:21 »
จากรูป = ถังพักน้ำสำรอง ??

น้ำในถังพักน้ำสำรอง = มีการถ่ายเทกับน้ำในหม้อน้ำ ??

ถ้าให้ชัวร์เติมน้ำยาหล่อเย็นในหม้อน้ำให้เต็ม --> วิ่งใช้งาน --> ดับเครื่อง รอเครื่องเย็น --> เปิดฝาหม้อน้ำดูระดับน้ำว่าหายไปไหม

ถ้าน้ำในหม้อน้ำ หายเล็กน้อย = อาจมีจุดรั่วนิดหน่อย
อาจใช้น้ำยาอุดรูรั่วหม้อน้ำของ Liqui Moly

ถ้าน้ำในหม้อน้ำ หายมาก = คงต้องตรวจสอบหม้อน้ำ & ท่อทางเดินน้ำทุกเส้น
รุ่นนี้จะไม่มีฝาตรงหม้อน้ำครับ จะวนน้ำในถังพักเลยครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 18:46:08 »
สรุป ทุกหกเดือนเติมที ไม่ปกติซะทีเดียว แต่ก็ไม่น่าเป็นห่วงอะไร บางคนบอกระบบปิดไม่ควรหาย เเต่ในระบบมีทั้งความร้อน ข้อต่อเยอะเเยะ อาจซึมใด้บ้าง

ออฟไลน์ WISHSKY

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 20:49:44 »
วิ่งเยอะมากเลยครับ 1.8mid เหมือนกัน 1ปี 5 เดือนวิ่ง 21,xxx ตอนเครื่องเย็นระดับน้ำถังพักอยู่ต่ำกว่าขีดล่างนิดๆครับ พอเครื่องร้อนก็ขึ้นมาอยู่ในระหว่างขีดบนล่างครับปกติครับ

ออฟไลน์ โบตั๋น

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 20:58:37 »
มันมีระเหยบ้างปกติ เวลาล้างรถฉีดน้ำล้างแผงรังผึ้งหน้ารถบ้างนะครับจะได้ช่วยถ่ายเทความร้อนได้ดีขึ้น
ถ้าเปิดเช็คตอนเครื่องร้อนน้ำในหม้อพักจะสูงขึ้น แต่ถ้าเครื่องเย็นน้ำลด อันนี้ปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2020, 21:00:20 โดย โบตั๋น »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 21:11:11 »
ของผมประมาณทุกๆหมื่นโลก็มีียุบหายไปเหมือนกันครับ ก็ซื้อน้ำยาหล่อเย็นของโตโยต้ามาคอยเติมเอา

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 07, 2020, 22:38:58 »
ปกติเวลาเครื่องเย็นผมจะเติมให้ถึงขีดระหว่าง Full กับ Low ครับ เคยเติมตอนเครื่องเย็นถึงขีด Full ตอนเครื่องร้อนมันโบวออกครับ ผมจะลองหยุดเติมเพิ่มดูครับว่าจะหายจนหมดไหม ระหว่างนี้จะลองเอาไฟฉายส่องเรื่อยๆดูครับ แต่ภาวนาถ้ามีอะไรเสียขอให้เจอช่วงไม่เกิน 150,000 กิโลเมตร ขอบคุณนะครับสำหรับคำตอบทุกๆคน