ผู้เขียน หัวข้อ: ไปประเมินซ่อมช่วงล่าง City 2014 อู่นอกมา ราคาสมเหตุสมผลไหมครับ  (อ่าน 20902 ครั้ง)

ออฟไลน์ willywonga

• Newbie
  • *
honda city 2014 ไมล์ 97,000

รายการปรเมินซ่อมรถ city ครับ
-ช่วงล่าง
โช้คหน้า-หลัง
ปีกนกหน้าล่างซ้าย-ขวา
ลูกหมากกันโครงหน้า
ค่าแรง+ต้งศูนย์
ประมาณ 16,500บาท

ยางแท่นเครื่องทุกตัว+ค่าแรง 4,500บาท

เพิ่มมีเรื่องน้ำมันรั่ว
น้ำมันรั่ว
ปะเก็นฝาวาล์ว
โอริงแคมหัว-ท้าย
โอริงวีเทค
ค่าแรง
รวม 1,600บาท

ที่ไปประเมินเพราะ รถมีการยุบตัวผิดปกติเวลาขึ้น-ลง เนิน มีเสียงดังจากช่วงล่างข้างหน้า บ้างบางครั้งแต่ไม่ทุกครั้งที่ขึ้น-ลงเนิน

อยากทราบว่า ราคาที่ประเมิน สมเหตุสมผลไหมครับ แล้วควรเปลี่ยนทุกอย่างตามนี้เลยไหมครับ อันไหนควร/ไม่ควร บ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ถ้าคุณเห็นว่ามันเสีย มันก็ต้องเปลี่ยน   รถป่วยก็ต้องรักษา

ก็ลองหาราคา อะไหล่ดู   แล้วคิดว่าอันไหนคุ้มกว่า

แต่ถ้าซื้อมาให้เค้าเปลี่ยน เค้าไม่รับประกันงานนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2020, 17:41:53 โดย kez »

ออฟไลน์ Krongbun

ต้องลองหาราคาศูนย์มาเทียบอ่ะครับ แล้วอะไหล่แท้ไหม
แต่ราคานี้ผมว่าไม่แพง ใกล้เคียงราคาศูนย์เลยน้ะ
ลองให้ศูนยประเมินราคามาเทียบได้เลยครับ เค้าคิดเป็น STD อยู่แล้ว

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
การประเมินครอบคลุมจะทำให้บางอย่างเราอาจจะต้องใช้เทียมเพราะงบจำกัด รถผมเมื่อเดือนก่อนเข้าซ่อมเพราะหลวมๆ มีเสียงนีาเเหละ แต่โชคดีผมเข้าร้านถูก เขาประเมินเปลี่ยนอะไหล่ไม่กี่ตัว หมดไปหกพันกว่า เชื่อไหม หาย ขับดีเลย แต่อะไหล่แท้ทุกชิ้นนะ  ทีเเรกผมก็จะหว่านๆแบบนี้เเหละ ช่างเขาบอกว่าไม่เสียจะเปลี่ยนทำไม

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ต้องถามลงลึกว่า อะไหล่แท้เบิก 0 ทุกชิ้นไหม หรือว่ามีชิ้นไหนใช้อะไหล่เทียบญี่ปุ่น เทียบไต้หวัน เทียบจีน/ไทย เพราะราคาและคุณภาพต่างกันทุกเกรดครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Tien.W

เช็คราคาศูนย์ดีๆ อะไหล่หลายชิ้นของ HONDA ราคาถูกกว่าข้างนอก หรือ แยกชิ้นขาย นะครับ

อย่าง CR-V เนี่ย บู๊ชปีกนก แยกชิ้นขาย ไม่ต้องเบิกยกปีก ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าอะไหล่แท้หมด ผมคิดว่าไม่แพงครับ  ต้องไปดูตอนทำตอนใส่ของด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวมองว่าโช๊คหน้า-หลัง ไปใส่อู่นอก เลือกยี่ห้อที่ต้องการ
ที่เหลือทำในศูนย์ครับ

ออฟไลน์ mamaman

โครตถูกละครับ
ลอง ยี่ห้อ ไม่ตลาดดูนะ มีหนาว
แต่อู่นอก น่าจะไม่เปลี่ยยกแีกนกนะครับ
รุ่นอื่น

โช้คหน้า-หลัง = 8000 +
ปีกนกหน้าล่างซ้าย-ขวา = 3000X2 = 6000
ลูกหมากกันโครงหน้า = 2000

แค่นี้ก็ 16,000 ไม่รวมค่าแรง พอได้อยู่คับ แต่ผมว่า ไปศูนย์น่าจะถูกกว่า อะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2020, 11:23:47 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Deaw

ราคาโอเคครับ

ออฟไลน์ porasit33

ผม jazz GE โช้คหน้าหลัง สปริงค์ 9,500 ซ่อมศูนย์ครับ