ผู้เขียน หัวข้อ: รถรุ่นใหม่ๆ ที่พ่นโฟมเพื่อลดเสียงตามจุดต่างๆ มันคือตรงไหนบ้างครับ  (อ่าน 15441 ครั้ง)

ออฟไลน์ zorara

• Jr. Member
  • **
สงสัยครับ
รถรุ่นใหม่ๆ ที่พ่นโฟมเพื่อลดเสียงตามจุดต่างๆ มันคือตรงไหนบ้างครับ

แล้วถ้าเราจะไปซื้อโฟม PU กระป๋องมาพ่นเพื่อลดเสียงเข้ารถบ้าง จะเป็นไปได้ไหม?

ใครพอมีความรู้ หรือไอเดีย แนะนำทีครับ

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
แหม คิดเหมือนผมเลย เพราะเหลือจากการฉีดอัด อุดรอยขอบกระจกห้องแอร์ พอดี ... อยากจะฉีดใต้หลังคารถ(แทนแผ่นแดมป์) แต่กลัว สารตกค้าง แล้วเราสูดเข้าไปตอนขับ ...

คือ ถ้าฉีดแล้ว ต้องจอดทิ้งไว้ด้วยไหมครับ

พอดี ลดราคาซื้อ 2แถม1 (กระป๋องใหญ่) แล้วจัดมา ใช้ไม่หมด เหลือ 2กระป๋อง จะฉีดแน่ๆ คือ กระโปรงท้าย ซุ้มล้อใต้แผ่นรองของรถ อิๆ

เน้นว่า ผมก็ PU foam กระป๋องเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
- เสา A B C

- ขอบประตู แผงประตู มุมบานพับประตู

- พื้นห้องโดยสาร เบาะหลัง

อย่าพ่นตรงจุดที่เชื่อมต่อกับเครื่องยนต์ อย่าทำเอง โฟมมันลามไฟ อันตราย

เอาจริงๆ ผมว่าแดมป์ประตู 4 บาน ก็เงียบขึ้นเยอะแล้วนะครับ

หรือง่ายสุด อยากฉีดจริงๆ เสา A B คือง่ายสุดล่ะ

ออฟไลน์ Krongbun

ผมว่าเสียงหลักๆ มันมาซุ้มล้อมากสุดเลย
รองลงมาก็พวกพื้นรถ
ถ้าขับเกิน 90 ก็เริ่มจะมีลมเข้ามาเกี่ยว พวกยางขอบประตู ขอบกระจบ

ลองพ่นซุุ้มล้อด้านนอกก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Flammable!!!!!!

ถ้าจะทำเอง ระวังด้วยนะครับ

เดี๋ยวเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย อีก

• **

เดี๋ยวเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย อีก

เท่าที่ศึดษาดู โฟม PU ไหม้ได้แต่ไม่ลามไฟ
มีใช้กันในวางการพ่นหลังคาบ้านทำฉนวน
คิดว่าปลอดภัยดี + น้ำหนักเบาครับ

• **
ผมว่าเสียงหลักๆ มันมาซุ้มล้อมากสุดเลย
รองลงมาก็พวกพื้นรถ
ถ้าขับเกิน 90 ก็เริ่มจะมีลมเข้ามาเกี่ยว พวกยางขอบประตู ขอบกระจบ

ลองพ่นซุุ้มล้อด้านนอกก่อนก็ได้ครับ

ใช่ครับ
ซุ้มล้อ + พื้นรถมาเยอะสุด

เลยคิดว่าจะพ่นช่องว่างบริเวณซุ้มล้อ + 3M Rubberize เข้าไปตรงพื้นรถด้วย

ออฟไลน์ lay

อยากเหมือนกันครับ   แต่ไม่กล้าทำ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เท่าที่ศึดษาดู โฟม PU ไหม้ได้แต่ไม่ลามไฟ
มีใช้กันในวางการพ่นหลังคาบ้านทำฉนวน
คิดว่าปลอดภัยดี + น้ำหนักเบาครับ

ใช่ครับ ผมเคยเห็น แต่ ถ้าทำโดยช่างที่ชำนาญ

แต่ทำเอง ผมไม่ค่อยแนะนำครับ แต่ถ้าอยากลอง ก็จัดเลยครับ

ส่วนมากเข้าพ่นซุ้มล้อ ส่วนห้องโดยสาร เขาแด้มป์กันมากกว่า