ผู้เขียน หัวข้อ: รถดับกลางอากาศ (่Jazz GK 2018 S-AT)  (อ่าน 14118 ครั้ง)

ออฟไลน์ phatsakorn1985

• Newbie
  • *
รถดับกลางอากาศ (่Jazz GK 2018 S-AT)
« เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 15:09:46 »
รบกวนปรึกษาพี่ๆทุกท่านครับ
เคยเจอเหตุการแบบผมบ้างไหมครับ

Jazz GK 2018 S-AT ออกรถวันที่ 31 พ.ค. 61 ไมล์ หกหมื่นนิดๆ
รถผมดับกลางอากาศ3รอบแล้วครับ
อาการคือ ขับมาปกติ แล้วเครื่องดับ ระบบไฟใช้งานได้ปกติ
เอารถเข้าข้างทาง จอดสักพัก สตาร์ทติด ขับไปได้ปกติ

ครั้งที่ 1 วันที่ 12 ตุลาคม 62
ดับระหว่างทางไปเที่ยวเขาค้อ 5 ครั้ง
เอาเข้าศูนย์ที่เพชรบูรณ์
ทางศูนย์เขาบอกเป็นเพราะตัวล๊อคเบรค(ตัดสตาท) ทำให้วงจรไฟตก รถเลยดับครับ
เขาเคลียโค๊ดให้ก่อนเบื้องต้น ถ้าไม่หายต้องเปลี่ยนกล่องวงจรเบรค ราคา18000กว่าบาทครับ
กลับถึงบ้านผมให้ช่างถอดตัวล๊อคเบรค(ตัดสตาท)ออก

ครั้งที่ 2 วันที่ 10 พฤศจิกายน 62
ดับ 2 ครั้ง เอาเข้าศูนย์หัวหมาก
จนท.วิ่งทดสอบ น้ำมันเกือบหมดถัง ไม่พบอาการ
จนท.เช็คแล้วไม่พบอาการผิดปกติ

ครั้งที่ 3 วันที่ 1 มกราคม 63
เดินทางกลับจากขอนแก่น รถดับที่อยุธยา
ตลอดการเดินทางจอดพักรถเป็นระยะ
ดับ 1 ครั้ง โทรแจ้งHONDA
ทางHONDAส่งรถมาลากเข้าศูนย์ที่อยุธยา
ทดทอบวิ่งอยู่ 2 วัน ไม่พบอาการ

คือตอนนี้ผมจิตตกมาก ไม่รู้ว่าขับๆไปมันจะดับอีกตอนไหน
ถ้าเกินมันดับอีกเอาเข้าข้างทางไม่ทันแล้วเกิดอุบัติเหตุ คงแย่แน่ๆ

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
Re: รถดับกลางอากาศ (่Jazz GK 2018 S-AT)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 15:20:08 »
FD ดับบ่อยแต่นานๆที
ตั้งแต่ ปีแรกๆละ จนตอนนี้ 10 กว่าปีแล้ว ช่างก้ไม่รู้จะแก้ตรงไหน เพราะนานๆเป็นที
ส่วนมากเป็นที่รอบต่ำ ขับช้ากำลังจะจอด จะเลี้ยวหรือออกตัว
มีครั้งเดียว ขับเร็วบนทางด่วนแถวอนุสาวรีย์ชัย น่ากลัวสุดละ แต่เป็นครั้งเดียว

ทุกวันนี้ก็ขับไปเรื่อยๆ ดับก็สตาร์ทใหม่

• Newbie
  • *
Re: รถดับกลางอากาศ (่Jazz GK 2018 S-AT)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 15:23:02 »
FD ดับบ่อยแต่นานๆที
ตั้งแต่ ปีแรกๆละ จนตอนนี้ 10 กว่าปีแล้ว ช่างก้ไม่รู้จะแก้ตรงไหน เพราะนานๆเป็นที
ส่วนมากเป็นที่รอบต่ำ ขับช้ากำลังจะจอด จะเลี้ยวหรือออกตัว
มีครั้งเดียว ขับเร็วบนทางด่วนแถวอนุสาวรีย์ชัย น่ากลัวสุดละ แต่เป็นครั้งเดียว

ทุกวันนี้ก็ขับไปเรื่อยๆ ดับก็สตาร์ทใหม่

ใช่ครับอาการเป็นแบบที่ว่ามาเลยครับ
เป็นที่รอบต่ำ ขับช้ากำลังจะจอด จะเลี้ยวหรือออกตัว

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 15:28:16 »
 ก็ต้องเข้า 0 เคลมต่อไป

ยังอยู่ในประกัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 15:33:08 »
ก็ต้องเข้า 0 เคลมต่อไป

ยังอยู่ในประกัน

เข้าศูนย์3รอบแล้วครับ
ศูนย์ยังหาสาเหตุไม่เจอ
ศุนย์เลยไม่เคลมอะไรให้ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:27:29 »
ผมแนะนำให้ซื้อ odb2  มาสักตัว  (สองสามร้อยเอง)  เซ็ทค่าให้เข้ากับรถ-มือถือก่อน 

เมื่อไรที่มันดับเอง  ยังไม่ต้องติดใหม่  เปิดกุญแจไว้อย่างนั้น  เข้าไปดูคำเตือนใน มือถือว่ามันขึ้นโค้ตอะไรไหม

ถ้าไม่มี  นี่เวรเลย  หายาก  ถ้ามี  ก็แก้ตามอาการ

(ส่วนเวลาเครื่องดับ  รูปแบตฯ กับน้ำมันเครื่อง  ทุกคันมันก็ขึ้น เหมือนเวลาจะติดครื่องครับ  ปกติ)

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:42:57 »
ของผมที่เคยเป็น แต่ไม่ได้เป็นรถฮอนด้านะครับ

จะเป็นแบบออกตัวแล้ว แต่สตาร์ทใหม่ติด ตอนนี้เป็นพวกระบบระบายไอน้ำมันเครื่อง ของรุ่นผมเขาเรียก CCV กันครับ เปลี่ยนไปอาการนั้นก็หายไป

ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ ลองเช็คๆว่ามีระบบพวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:46:54 »
ดับแล้ว สตาร์ทใหม่ติดได้ทันทีเลยรึป่าวครับ เสียงสตาร์ทลากยาวอะไรมั้ยรึว่าปกติ ถ้าสตาร์ทไม่ติดทันทีรถมีเสียงสตาร์ทหรือว่าเงียบไปเลย

แล้วพอสตาร์ทติดไฟมีโชว์เหลือบ้างมั้ย รึว่าหายไปหมดเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:48:14 »
ผมแนะนำให้ซื้อ odb2  มาสักตัว  (สองสามร้อยเอง)  เซ็ทค่าให้เข้ากับรถ-มือถือก่อน 

เมื่อไรที่มันดับเอง  ยังไม่ต้องติดใหม่  เปิดกุญแจไว้อย่างนั้น  เข้าไปดูคำเตือนใน มือถือว่ามันขึ้นโค้ตอะไรไหม

ถ้าไม่มี  นี่เวรเลย  หายาก  ถ้ามี  ก็แก้ตามอาการ

(ส่วนเวลาเครื่องดับ  รูปแบตฯ กับน้ำมันเครื่อง  ทุกคันมันก็ขึ้น เหมือนเวลาจะติดครื่องครับ  ปกติ)

odb2 มีตัวแนะนำไหมครับ ผมไม่เคยใช้น่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 16:49:23 »
ของผมที่เคยเป็น แต่ไม่ได้เป็นรถฮอนด้านะครับ

จะเป็นแบบออกตัวแล้ว แต่สตาร์ทใหม่ติด ตอนนี้เป็นพวกระบบระบายไอน้ำมันเครื่อง ของรุ่นผมเขาเรียก CCV กันครับ เปลี่ยนไปอาการนั้นก็หายไป

ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ ลองเช็คๆว่ามีระบบพวกนี้ด้วยหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 17:08:13 »
ผมเคยมีอาการใน civic fd เปลี่ยนชุดแรงดันน้ำมันเชิงเพลิงในถังน้ำมันหายยครับ 7,000 กว่าบาท

อาการนี้อันตรายยมากก ผมเกิดตอนกำลังจะเลี้ยวขวาเข้าซอยตัดเลนด้วยย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 17:25:03 »
ปั้มติ๊ก กรองเบนซิน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 18:04:53 »
ดับแล้ว สตาร์ทใหม่ติดได้ทันทีเลยรึป่าวครับ เสียงสตาร์ทลากยาวอะไรมั้ยรึว่าปกติ ถ้าสตาร์ทไม่ติดทันทีรถมีเสียงสตาร์ทหรือว่าเงียบไปเลย

แล้วพอสตาร์ทติดไฟมีโชว์เหลือบ้างมั้ย รึว่าหายไปหมดเลย

**ดับแล้ว สตาร์ทใหม่ติดได้ทันที = ไม่ติดครับ ต้องจอดสัก5-10 นาที ถึงจะสตาร์ทติด
**เสียงสตาร์ทลากยาวอะไรมั้ยรึว่าปกติ = เสียงปกติครับ แต่เครื่องจะสั้นมากครับ
**ถ้าสตาร์ทไม่ติดทันทีรถมีเสียงสตาร์ทหรือว่าเงียบไปเลย = มีเสียงสตาร์ทครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 18:06:31 »
ปั้มติ๊ก กรองเบนซิน

ผมก็เน้นให้ช่างเขาตรวจ 2 ตัวนี้แหละครับ
แต่เขาบอกว่าปกติ ไม่มีอันไหนเสีย

ผมนี้มึนตึบเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 18:08:24 »
ผมเคยมีอาการใน civic fd เปลี่ยนชุดแรงดันน้ำมันเชิงเพลิงในถังน้ำมันหายยครับ 7,000 กว่าบาท

อาการนี้อันตรายยมากก ผมเกิดตอนกำลังจะเลี้ยวขวาเข้าซอยตัดเลนด้วยย
ใช่ครับ อันตรายมากครับ ถ้าเกินดับกลางเลนหรือยูเทิน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 18:45:22 »
ระบบจ่ายเชื้อเพลิง แรงดันเชื้อเพลิง หัวฉีด
ระบบจุดระเบิด คอยล์บางตัวอาจไม่คงที่
กล่องควบคุมเครื่อง ข้อต่อสายไฟ หรือเซนเซอร์
ตำแหน่งข้อเหวี่ยง เซนเซอร์ตำแหน่งเกียร์
อิโมบิไลเซอร์ ก็อาจเป็นได้
ทั้งหมด กล่อง ecu น่าจะบันทึกไว้นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 18:48:31 »
ระบบจ่ายเชื้อเพลิง แรงดันเชื้อเพลิง หัวฉีด
ระบบจุดระเบิด คอยล์บางตัวอาจไม่คงที่
กล่องควบคุมเครื่อง ข้อต่อสายไฟ หรือเซนเซอร์
ตำแหน่งข้อเหวี่ยง เซนเซอร์ตำแหน่งเกียร์
อิโมบิไลเซอร์ ก็อาจเป็นได้
ทั้งหมด กล่อง ecu น่าจะบันทึกไว้นะครับ
ช่างเข้าถอดecuมาเช็คแล้วครับ
เขาบอกไม่เจอ
ผมก็ไม่รู้จะทำไง มึนตึบ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 19:26:47 »

**ดับแล้ว สตาร์ทใหม่ติดได้ทันที = ไม่ติดครับ ต้องจอดสัก5-10 นาที ถึงจะสตาร์ทติด
**เสียงสตาร์ทลากยาวอะไรมั้ยรึว่าปกติ = เสียงปกติครับ แต่เครื่องจะสั้นมากครับ
**ถ้าสตาร์ทไม่ติดทันทีรถมีเสียงสตาร์ทหรือว่าเงียบไปเลย = มีเสียงสตาร์ทครับ

น่าจะตัดพวกระบบไฟฟ้า อิมโมอะไรไปได้ เพราะถ้าเสียสตาร์ทต้องเงียบ คิดว่าควรโฟกัสการจุดระเบิด จริงๆสงสัย ecu เหมือนกันว่าสั่งจุดระเบิดพลาดอะไรรึป่าวแต่ช่างบอกปกติ จะให้เถียงอาชีพเค้าก็ไม่ได้

ลองหาเพจ sam motoring ในเฟสบุคแล้วโทรไปคุยกับเจ้าของเพจแล้วกัน แกลงเบอร์โทรไว้หลายโพสอยู่ เห็นคุยว่าแก้ปัญหารถได้โดยเฉพาะฮอนด้า แต่ส่วนตัวผมไม่เคยใช้บริการนะ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 19:34:54 »

odb2 มีตัวแนะนำไหมครับ ผมไม่เคยใช้น่ะครับ

หาในอากู๋เลยครับเยอะแยะ  สั่งลาซาด้าก็ได้  ดูรายละเอียดปลีกย่อยด้วยก็ดี 

ส่วนอาการเบื้องต้นผมคิดว่า  ชิ้นส่วนต่าง ๆ น่าจะสมบูรณ์ดี  ปั๊มติ๊ก -เร็กกุเลเตอร์- เช็ควาล์ว -คอล์ยจุดระเบิด  ผมประเมินว่าปกติ  ตัวที่น่าจะผิดปกติได้  (แต่ก็น้อย )  คือแคร้งชาร์ปเซ็นเซอร์  เอ๋อเวลาร้อน  เท่านั้น  มันคล้ายมาก  แต่มันเป็นรถใหม่  โอกาสมันจึงยาก 
อีกตัวที่น่าสนใจคือระบบพุชสตาร์ท..ก็พอเป็นไปได้..นึกได้แค่นี้ครับ

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 20:36:31 »
น่าจะยังอยู่ในระยะประกันของ Honda นะครับ ไม่ควรจะเสียตังเพิ่ม ดูจากอาการไม่น่าจะเป็นปั๊มติ๊ก หรือกรองน้ำมันนะ ถ้าเป็นสองตัวนี้ต้องมีอาการอื่นด้วยเช่น เครื่องอืด เร่งไม่ขึ้น สตาร์ทยาก  ผมสงสัยว่าอาจจะมีไฟรั่ว ทำให้แรงดันไฟไม่พอชั่วขณะก็ได้ครับ ควรจะเช็คกราวน์ดู ระบบ push start ก็พอเป็นได้ ส่วนกล่อง ECU ถ้าต้องเปลี่ยนจริงควรจะเคลมได้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 09, 2020, 20:40:20 »
น่าจะยังอยู่ในระยะประกันของ Honda นะครับ ไม่ควรจะเสียตังเพิ่ม ดูจากอาการไม่น่าจะเป็นปั๊มติ๊ก หรือกรองน้ำมันนะ ถ้าเป็นสองตัวนี้ต้องมีอาการอื่นด้วยเช่น เครื่องอืด เร่งไม่ขึ้น สตาร์ทยาก  ผมสงสัยว่าอาจจะมีไฟรั่ว ทำให้แรงดันไฟไม่พอชั่วขณะก็ได้ครับ ควรจะเช็คกราวน์ดู ระบบ push start ก็พอเป็นได้ ส่วนกล่อง ECU ถ้าต้องเปลี่ยนจริงควรจะเคลมได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sixsax

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 01:23:15 »
อาการเป็นหลังจากไปเข้าเช็คระยะมาหรือเปล่าครับ

มีบางเคสที่ เข้าศูนย์แล้วช่างมีการรื้อถอด แล้วเสียบปลั๊กสัญญาณกลับไม่แน่น ศัพท์โรงงานเรียก Half-lock คือเสียบไม่สุดเลยหลวมๆ วิ่งๆไปกระแทกสะเทือน ขั้วสัญญาณก็ไม่แตะกัน เครื่องก็ดับ
แล้วจะเดาไม่ได้ด้วยว่า มันจะหลุดตอนไหน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 06:44:11 »
ผมเดาว่าระบบไฟจุดระเบิดนะ
ซึ่งกล่องก็เป็นตัวสั่งงาน เพราะถ้าเป็นที่คอยล์ มันจะต้องไม่หายทั้งหมดทุกสูบจนดับวูบ
แคร้งชาร์ฟเซ็นเซอร์ ถ้าบกพร่อง กล่องต้องบัมทึกไว้ครับ
ตอนนี้ น่าจะขอเปลี่ยนกล่องควบคุมมาลองนะ
ถ้าหายก็ใช่เลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:09:23 »
ประกันรถ 3 ปี แสนกิโล ไม่ใช่หรอครับ  0 จะให้มาซ่อมเป็นหมื่นเนี่ยนะ

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:39:19 »
อาการนี้ ถ้าเป็น MG คงโดนด่า โดนประจาน ไปทั่วโลกออนไลน์ แล้วแน่ๆ

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:47:56 »
ประกันรถ 3 ปี แสนกิโล ไม่ใช่หรอครับ  0 จะให้มาซ่อมเป็นหมื่นเนี่ยนะ

;) ตามนี้เลยครับ ยังอยู่ในประกัน ต้องรับผิดชอบ
อันตรายถึงชีวิตเลยน้ะครับ อย่าทนใช้ครับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:48:30 »

น่าจะเป็นที่ camshaft sensor เสื่อมครับ ตอนเครื่องร้อน ลองเอาน้ำแข็งโปะหัวเซ็นเซอร์ดู (เซ็นเซอร์อยู่แถวฝาปิดโซ่ราวลิ้น) ถ้าสตาร์ทติด
ให้เปลี่ยนเซ็นเซอร์ใหม่

ป.ล. อันนี้ผมเอาประสบการณ์จากรถ mazda protege มาเทียบนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 13:59:13 »
ผมใช้ FD มา 8 ปี ไม่เคยเจออาการแบบนี้เลย

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:40:52 »
แชร์ให้ฟังเฉยๆ ครับ เพราะไม่รู้จะเป็นอาการเดียวกันรึเปล่า

สมัยผมใช้ Jazz ตัวแรก เครื่อง VTEC ก็เป็นอาการคล้ายๆ กันครับ ดับกลางอากาศ
ไปศูนย์ที่ออกรถมา ช่างก็บอกไม่พบอาการ

เลยเอารถไปทิ้งไว้ที่ศูนย์ ศรีอยุธยา (ตอนนั้น ฮอนด้าทำศูนย์เอง) ทิ้งรถไว้ประมาณ 10 วัน ให้ช่างไล่อาการไปเรื่อยๆ
สรุปแล้วหัวฉีดตันครับ ศูนย์เลยเปลี่ยนหัวฉีดให้ ไม่เสียเงิน เพราะรถยังอยู่ในประกันครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:55:41 »
อาการนี้ ถ้าเป็น MG คงโดนด่า โดนประจาน ไปทั่วโลกออนไลน์ แล้วแน่ๆ

ของ Honda ลูกค้าจะไม่มีอิทธิพลเหนือบริษัทเช่นเคยครับ (โวยวายไปก็เท่านั้นแหละ)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03