ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย ปั๊มน้ำมันที่มีคำโฆษณาว่าน้ำมันตัวเอง"สด"ครับ  (อ่าน 4676 ครั้ง)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ขอสอบถามด้วยความไม่ทราบจริงๆครับ
ปั๊มน้ำมันสีเขียวที่โฆษณาว่าน้ำมันเค้าสด ความหมายคืออะไรครับ สดกว่ายี่ห้ออื่นยังไง
เป็นการเติมสารพิเศษ ส่งมอบให้สถานีบริการน้ำมันอย่างรวดเร็วกว่าเจ้าอื่น หรือคำโฆษณา
แล้วถ้าปั๊มนี้ลูกค้านานๆเข้าที น้ำมันค้างถังเก็บของเค้าไว้นานๆ มันยังคงความสดอย่างที่ควรจะเป็นหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ paul_frank

ถ้าเป็นฟาร์มเฮาส์นี่ผมเชื่อว่าสดจากเตาจริงๆ

แต่พอเห็นโฆษณาของน้ำมันยี่ห้อนี้ก็ได้แต่นึกว่า "เอาตามที่พี่สบายใจแล้วกัน"

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
แค่คำโม้ชวนเชื่อ จริงเท็จอีกเรื่องนึง ลองดูในโฆษณาสิ นับ 1 2 3 มันเป็นไปได้จริงๆ เหรอ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Asu

• Jr. Member
  • **

ตอนเห็น Ad นี้ครั้งแรก รู้สึกงงและขำมาก

แต่เค้าก็ใช้จุดขายน้ำมันสด ใหม่ มาได้ต่อเนื่อง น่าจะ 2-3 ปีแล้ว 5555

ออฟไลน์ samaklen

ก็ชาวเน็ตชอบว่า น้ำมันบูด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มันก็แค่คำโฆษณา แต่ดีเซลผมเติมของปั๊มนี้นะ
เพราะรู้สึกว่ามันต่างจากเจ้าอื่นจริงๆ
จากเติมน้ำมันเต็มถัง รีเซ็ตทริปเป็นศูนย์ แล้ววิ่งจนเติมใหม่
มันได้ระยะทางวิ่งที่ดีกว่าเจ้าอื่นๆทุกยี่ห้อ

ปล.จากประสบการณ์ตัวเอง ขับจริงเติมจริง ท่านอื่นเห็นต่างได้ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ palma

มันก็แค่คำโฆษณา แต่ดีเซลผมเติมของปั๊มนี้นะ
เพราะรู้สึกว่ามันต่างจากเจ้าอื่นจริงๆ
จากเติมน้ำมันเต็มถัง รีเซ็ตทริปเป็นศูนย์ แล้ววิ่งจนเติมใหม่
มันได้ระยะทางวิ่งที่ดีกว่าเจ้าอื่นๆทุกยี่ห้อ

ปล.จากประสบการณ์ตัวเอง ขับจริงเติมจริง ท่านอื่นเห็นต่างได้ครับ

เคยเติมของเขาครับ E10/E20 น้ำมันดีเหมือนเจ้าดังๆเจ้าอื่นแหละครับ มีบัตรสะสมแต้มได้ด้วย

โฆษณา ก็น่าจะแค่ให้ลูกค้าได้ลองใช้ ถ้าติดใจก็ใช้ต่อ

ก็เป็นตัวเลือกของผมรองจาก บางจาก > Esso > ปั้มเขียวนี้
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ alpha14

ตามหลักภาษาไทยที่ถูกต้อง คำว่า"สด" ต้องใช้กับของที่กินได้เท่านั้นนะฮะ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
คงจะบอกว่าค้างถังใต้ดินไม่นาน ไม่มีน้ำมันบูดผสม

ท่าจะจริงเพราะปั้มเจ้านี้ เท่าที่เจอมาตั้งอยู่ในทำเลหัวอำเภอใหญ่ๆ หรือข้างทางหลวงสายหลักที่ไม่มีปั้มน้ำมันเจ้าตลาดเยอะ เลยทำให้น้ำมันค้างถังได้ไม่นาน

แถมเป็นปั้มรายใหญ่เจ้าเดียวที่บัตรสะสมแต้มใช้ได้ทั้งแต้มน้ำมันและแต้ม LPG

ออฟไลน์ EVA01

ดีเซลบางจากนี่วิ่งลื่นกว่าของเจ้าอื่นจริงครับ ผมก็รู้สึกแบบนั้น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

สีเขียวๆ ของปั๊มยี่ห้อนี้พบเห็นง่ายกว่าเขียวๆ ของบางจากครับ (ผมมีบัตรสะสมแต้มด้วยนร๊า...)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sakutaro

แค่เล่นคำในการโฆษณาครับผม
แต่น้ำมันเขาดีอยู่นะ ผมเติมอยู่บ่อยๆ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
พวกโซฮอลที่มี E เยอะๆ จะด้อยลงเมื่อเก็บไว้นาน
ถ้าปั๊มหมุนเวียนดีๆ รวมไปถึง addict ที่ดีพอ
ที่ชวนเชิญให้รู้สึกได้ก็ตามสะดวกครับ 

ส่วนตัวก็เป็นปั๊มสำรองที่พึ่งพาบ่อยๆเวลาเดินทาง ::)
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

คิดอะไรเยอะแยะครับ ก็แค่โฆษณาชวนเชื่อ
เหมือนสายการบิน LCC หางแดง ใครๆก็บินได้ แต่ราคาก็พอๆกับเจ้าอื่น เผลอๆบางช่วงแพงกว่าน้องโบว์สีฟ้ามีเล้านจ์ฟรีสุวรรณภูมิซะอีก

แต่น้ำมันเค้าดีจริงนะ เติม E20 กับมอเตอร์ไซค์ 155 CC ไป วิ่งพอๆกับเจ้าดังด้วย

ลองมาสามถังแล้ว ผมไม่ได้อุปทาน ถือเป็นปั้มสำรองเวลาเปลื่ยนเส้นทางไปทำงานครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

สดคงหมายถึงน้ำมันไม่ค้าง เทียบกับปั้มหลอดมั้ง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
คือน้ำมันใหม่ ๆ ในถังเก่า ๆ นะเหรอ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าคงแค่คำโฆษณาครับ

พวก PT , susco ผมยังไม่กล้าลองเติมนะ

จะเติม บางจาก ซะส่วนใหญ่  8)

ออฟไลน์ Gordon Freeman

ตอนแรกเห็นโฆษณาว่าสด ก็นึกว่าหมักพวกซากพืชซากสัตว์เอง 555+
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ Tien.W

Shell หน้าบริษัทผม ผมเห็นรถส่งน้ำมัน มาทุกวันตอนเที่ยงนะ

แต่ปกติ ผมก็เติม PT แหละ คิวน้อยดี ไม่ค่อยเจอต่างชาติ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น้ำมันสดใหม่ ต้อง มอง ณ วันที่ขาย วันที่เติมเข้ารถยนต์

น้ำมันผลิตใหม่ ส่งถึงปั้มใหม่ แต่รถไม่ค่อยเข้าปั้ม น้ำมันก็แช่ในถังเก็บนาน เป็นเดือนๆ ยังไม่หมดถังเก็บเลย

น้ำมันที่ผลิตในเวลาพอๆ กัน ถึงปั้มพอๆ กัน หรือช้ากว่านิดหน่อย แต่ถูกเติมเข้ารถสม่ำเสมอ รถเข้าออกทั้งวัน น้ำมันอยู่ในถังพักไม่ถึงอาทิตย์ก็หมด ต้องเอาของใหม่มาแทน

แค่นี้ ก็พอ จะเห็นภาพนะครับ

ปล. บ.เขาอาจจะกลั่นสด ใหม่ ส่งถึงปั้มไว ก็จริง อาจจะเอาตรงนี้มาโฆษณา ก็เป็นได้

ออฟไลน์ porasit33

เป็นของไทยออยเครือๆ ปตท อีกทีรึปล่าวครับ

ออฟไลน์ Newhang

จะสดได้น้ำมันต้องขายดี

จริงๆสิ่งที่ผมกลัวที่สุดคือน้ำมันสกปรก
เลยยึดหลักนี้ว่า บนดินดี ใต้ดินถึงจะดีได้
บนดินแย่ ใต้ดินยิ่งแย่

ผมคิดแบบนี้ก่อนเหตุผลอื่น

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สด เปรี้ยว แซ่บ จัดจ้าน ก็แค่คำโฆษณา อย่าคิดจริงจังมาก  :P

ออฟไลน์ dekdemo

ปั้มที่เอ่ยถึง ผมเติมน้ำมันบ่อยเลยนะครับ ส่วน “สด” น่าจะเป็นคำโฆษณาครับ

ออฟไลน์ Nismo

นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ
ปั๊ม PT เดิมชื่อบริษัท ภาคใต้เชื้อเพลิง จำกัด ก่อตั้งเมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2531 เริ่มต้นจากภาคใต้ของประเทศไทย จากนั้นได้เปลี่ยนชื่อบริษัทฯ เป็น บริษัท พีทีจี เอ็นเนอยี จำกัด (มหาชน) เพื่อนำหุ้นเข้าซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย (ตลท.) โดยข้อมูลจากตลาดหลักทรัพย์ฯ รายงานถึงรายละเอียดไว้ดังนี้

บริษัท พีทีจี เอ็นเนอยี จำกัด (มหาชน) จดทะเบียนเมื่อวันที่ 28 พฤศจิกายน 2538 และถูกนำเข้าซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ฯ เมื่อวันที่ 30 พฤษภาคม 2556 มีผู้ถือหุ้นรายใหญ่ทั้งหมด 15 ราย โดยเราหยิบยกเพียง 5 อันดับแรกมารายงานไว้ดังนี้

บริษัท รัชกิจ โฮลดิ้ง จำกัด ถือหุ้น 25.12%
นายศักดิ์อนันต์ วิจิตรธนารักษ์ ถือหุ้น 8.16%
นายพงษ์ศักดิ์ วชิรศักดิ์พานิช ถือหุ้น 6.01%
นายจรัสลักษณ์ นิธยานุรักษ์ ถือหุ้น 4.66%
บริษัท ไทยเอ็นวีดีอาร์ จำกัด ถือหุ้น 3.54%
ขณะที่ นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ ถือหุ้นเป็นอันดับที่ 9 ในสัดส่วน 2.37% ซึ่ง พีทีจีฯ ดำเนินธุรกิจพลังงานและสาธารณูปโภค โดยมีผลประกอบการย้อนหลังดังนี้

ปี 2559 รายได้ 64,926 ล้านบาท กำไร 1,073 ล้านบาท
ปี 2560 รายได้ 84,904 ล้านบาท กำไร 913 ล้านบาท
ปี 2561 รายได้ 108,142 ล้านบาท กำไร 624 ล้านบาท
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Darkart

แค่เป็นคำโฆษณาให้ติดหูผู้คน น้ำมันสดใหม่นึกถึงPT อะไรประมาณนี้ครับ
น้ำมันเค้าวิ่งดี ดีกว่าปั้มPT... ต่างจังหวัด ปั้มเยอะ เอาไว้เติมยามสำรองครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์