ผู้เขียน หัวข้อ: UFO จาก ไชน่ามอเตอร์ 6.89แสน SUV คันเล็ก ๆ  (อ่าน 8426 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
UFO จาก ไชน่ามอเตอร์ 6.89แสน SUV คันเล็ก ๆ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:32:41 »
ไม่ได้ไปดูเว็บ ไชน่ามอเตอร์เซลนาน ๆ ๆ มาก เลยแวะไปดูมา

เอ๊ะ นั่นมัน RAV 4 นี่นา แต่เขียนว่า UFO

เปิดดูมา เอ้า แล้วไหงเครื่อง MITSUBISHI ล่ะ ?

จริง ๆ ก็ดีนะครับ อะไหล่เครื่องที่มีสองตัวนั้น หาไม่ยาก
ราคารถก็ไม่แรง

แต่บริการ........จุ๊ ๆ ยังไม่รู้ครับ

เอารูปไปดู พร้อมเกมส์จับข้อผิด

ผมไม่ได้เป็นเซลนะ ไม่ได้มีส่วนได้เสียกับบริษัทนี้ครับ เอามาให้ดูเฉย ๆ ไม่เหมาะสมจะลบใ้ห้ครับ รูปจาก CHINAMOTORSELL.com ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2010, 08:35:55 โดย jaesz »

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: UFO จาก ไชน่ามอเตอร์ 6.89แสน SUV คันเล็ก ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 08:49:56 »
โคลนนิ่งมาเลย........ :o

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: UFO จาก ไชน่ามอเตอร์ 6.89แสน SUV คันเล็ก ๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:14:01 »
ดูมาแล้วครับ การประกอบ การขึ้นรูปพลาสติก ผิวสัมผัสอะไรต่างๆ ห่วยพอๆ กับ Chery QQ ครับ
ไม่น่าเล่นอย่างยิ่ง ราคาขายควรจะแค่ประมาณไม่เกิน 400,000 บาทเท่านั้น ย้ำว่าห่วยบรมจริงๆ ครับ

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 09:32:17 »
ดูมาแล้วครับ การประกอบ การขึ้นรูปพลาสติก ผิวสัมผัสอะไรต่างๆ ห่วยพอๆ กับ Chery QQ ครับ
ไม่น่าเล่นอย่างยิ่ง ราคาขายควรจะแค่ประมาณไม่เกิน 400,000 บาทเท่านั้น ย้ำว่าห่วยบรมจริงๆ ครับ

ของก็อปก็แบบนี้แหละครับ เน้นถูกไว้ก่อน คุณภาพไปหาเอาข้างหน้าเอง

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 11:02:01 »
จำได้ว่า AutoBild เมืองนอก เคยทดสอบเปรียบเทียบกับ RAV4 Original แล้ว

แน่นอน ไม่ต้องเดา ทุกอย่างออกมา จัญไรกว่ากันเยอะเลยครับ

ไม่ควรเล่น รถ copy พวกนี้อย่างแรง

jaesz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 13:06:24 »
ฮาาา

มีแต่คำชื่นชม

แต่ ส่วนตัว ผมรอ JUKE อยู่ครับ แต่ถ้า JONWAY เอาตัวสองประตูUFO มาแล้วบีบราคาลงอีกนิด ผมก็จะขอแอบไปดูรถหน่อยล่ะ

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 13:19:58 »
ซื้อรถญี่ปุ่นมือ 3 มือ4 ถ้าไม่ชนหนักมา คุณภาพดีกว่ารถจีนที่ขายในไทยวันนี้ครับ

แต่ เมื่อ 40 ปีก่อน รถญี่ปุ่นรุ่นแรกๆเข้ามาขายในไทย ก็อย่างนี้แหละครับ
คนไทยเคยชินกับรถอเมริกันคันใหญ่ จอดรับส่งลูกที่หน้าเซ็นต์คาเบียลซังฮี้ เปิดประตูใหญ่หนาหลายฝ่ามือ หรูหนักแน่น
รถญีปุ่นที่เข้ามา ประตูบางแค่นิ้วเดียว น่าเกลียดมาก
คนไทยชื่นชมฝรั่งก็ค่อนแคะรถญี่ปุ่นอยู่เป็นสิบปี
แต่พอ น้ำมันขึ้นราคาในช่วง 1970 ที่อาหรับรวมตัวกันตั้งกลุ่มโอเปค
รถญี่ปุ่นกลายเป็นรถดี รถยอด
รถฝรั่งรถอเมริกันกลายเป็นรถใช้ไม่ได้จริง จอดทิ้ง ยังไม่มีใครเอา
เพิ่มมาไม่กี่ปีที่มีคนกลุ่มเล็ก รวย ย้อนกลับไปเล่นรถอเมริกันคันใหญ่
แต่ คนไทยกลุ่มใหญ่ปัจจุบัน ก็ยอมรับอย่างหนักแน่นว่า ซื้อรถใช้งานคันเดียวในบ้าน ซื้อรถญี่ปุ่นดีที่สุดครับ

รถจีนก็เช่นกัน
บริษัทจีนกำลังจะครองตลาดมอเตอร์ที่ใช้ในรถไฟฟ้า
รถไฟฟ้าในอนาคตใช้มอเตอร์จีนแน่นอนครับ
เมื่อวันนั้นมาถึง คนไทยอาจชื่นชมรถไฟฟ้าจีนที่ใช้มอเตอร์ไฟฟ้าแท้จากจีน แบตเตอรี่ญี่ปุ่น ก็ได้นะ
ส่วนรถฝรั่ง ก็สูญพันธ์ไปหมด
รถชาติเล็กปลาซิวปลาสร้อย อย่างรถมาเลย์ อินโด ก็หมดหน้าตัก แพ้ภัยตัวเองที่ขายไม่ได้ทั่วโลก ต้นทุนแพง เจ๊งไปก่อนฝรั่งหลายปี
จะมีก็แต่รถอินเดียที่พยายามสู้กับรถจีนเป็นอันดับต่อไปครับ

ปัจจุบัน รถคุณภาพจากจีนเริ่มสั่งเครื่องจักรชั้นยอดจากเยอรมันเข้าไปใช้ในโรงงานแล้ว
เยอรมันเหมือนจะรุ้ตัวดีว่า ต้นทุนสร้างรถยนต์ของคนเยอรมันค่าแรงสุง แข่งราคาในตลาดโลกไม่ได้
เยอรมันขายเครื่องมือสร้างรถราคาแพงให้จีน เป็นจุดแข็งด้านเครื่องจักรกลที่เยอรมันเป็นหมายเลขหนึ่งของโลกกว่าร้อยปี ดีกว่าสร้างรถตลาดขายเองครับ
ให้จีนสร้างรถยนต์ใช้ยี่ห้อเยอรมัน แล้วแบ่งเงินกันใช้ดีที่สุด
นายทุนทุกชาติเขาพูดภาษาเงินแบบเดียวกันครับคือ
แบ่งกันรวย เกาะกลุ่มไว้ให้แน่น

ออฟไลน์ E_Limited

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 13:56:00 »
ได้ EURO Encap กี่ดาวครับ กลัวเรื่องโครงสร้างมากกว่า

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 16:21:27 »

ขนาดดีไซน์ของรถยังต้องลอกแบบค่ายอื่นเขามาเลย

ถ้ารถจีนยังเป็นอยู่อย่างนี้ไม่พัฒนารถให้ได้เป็นมาตรฐาน

ความปลอดภัยของ โครงสร้าง ตัวถัง รวมถึง คุณภาพวัสดุ ที่เอามาประกอบตัวรถ

วิศวะกรรมด้านต่างๆ ยังคงอาศัยและก้าวตามหลัง ค่ายจากประเทศอื่นๆอยู่

คงก้าวเป็นผู้นำทางการตลาดยากอยู่นะ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 17:00:20 »
ถูกใจแค่เครื่องมิตซูนี่แหละ

ซื้อมาเข้าศูนย์มิตซูฯ ได้มั๊ยเนี่ย  ;D

(รู้สึกใน ออโต้บิ้ว ก็จะด่าเหมือนพี่จิมมี่ว่าเลยนะครับ ผมเคยไปยืนอ่านเวอร์ชั่น UK)
(ที่ยืนอ่าน เพราะแอบอ่านฟรี อิอิ ;D )

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 17:02:10 »
แต่ผมมองว่า อนาคตจีนนี้น่ากลัวมากเลยครับ

มีสิทธิขึ้นเป็นอันดับ1ของโลกได้เลยละ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 17:35:00 »
จีนวันนี้อาจยังไม่เป็นที่ยอมรับ แต่ก็ไม่ธรรมดาสำหรับการพัฒนาในอนาคตข้างหน้า

คนไทยเรานอกจากรอติรอชมแล้ว ควรอย่างยิ่งที่จะตื่นตัวและพัฒนาตนเองให้ทัน

กับกระแสโลกที่กำลังเติบโตอย่างไม่หยุดยั้ง

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 21:53:13 »
ญี่ปุ่น สมัยก่อนสงครามโลก สินค้าญี่ปุ่นใช้ได้ซะที่ไหน แต่ญี่ปุ่นค่อยๆพัฒนาเทคโนโลยีของตัวเอง เครื่องบินมิตซูบิชิ ซีโร่ ร้ายกาจมาก แต่ญี่ปุ่นแพ้เพราะใช้กำลังรบเกินตัวและรบหลายด้านจัด และ ประมาทเกินไป นอกจากเครื่องซีโร่ ยังมีเครื่องชินเด็น ที่ร้ายกาจกว่าเครื่องไหนๆของอเมริกา แต่ยังดีที่ยังไม่ได้ผลิตอย่างจริงจังเพราะแพ้สงครามเสียก่อน หลังจากนั้น ญี่ปุ่นค่อยๆพัฒนาประเทศ ยุค80 ใครๆก็มองญี่ปุ่นเป็น R&D ของโลก หลอดภาพไตรนิตรอนของโซนี่ ยังไม่มีหลอดไหนมาสู้ได้ จนหลอด CRT ต้องหลีกทางให้กับ พลาสม่า LCD และ LED เครื่องเล่น CD ก็มาจากความร่วมมือระหว่างโซนี่กับฟิลิปส์ (แต่ภาคถอดรหัสแบบ1บิทนี่ฟิลิปส์เป็นคนคิด) การ์ตูนญี่ปุ่นแต่ก่อนห่วยจะตาย แต่สุดท้าย โอตากุฝรั่งก็เพียบ (หลายคนคงเคยเห็นฝรั่งหุ่นหมีควายแต่งชุดเซเลอร์มูนกันบ้างแล้ว) speed racer ที่ฝรั่งเอาไปสร้างเป็นหนังห่วยๆ ก็มาจากการ์ตูนญี่ปุ่นชื่อ Mach Go Go ดราก้อนบอล ก็อตซิล่า ที่ฝรั่งเอาไปสร้างหนังแล้วขาดทุนย่อยยับ ก็มาจากญี่ปุ่น (แต่ฝรั่งมันโง่เองที่เอาไปทำเสียแป้ก)

........................

ส่วนจีน ตราบใดที่เจ้าของกิจการ ทีมงานออกแบบและวิศวกรรม ยังคิดแต่เพียงว่า ก็อปแล้วขายถูกๆเดี๋ยวก็ขายออกเอง ต่อให้ใช้เครื่องจักรเทวดาผลิต สินค้าจีนก็จะยังย่ำต๊อกอยู่ที่เดิม

ไหนๆพูดถึงการ์ตูนแล้ว ขอสักหน่อย

หุ่นหน้าตาประหลาดมาจากการ์ตูนจีนเรื่อง Astro Plan ที่ก็อปมาจาก Macross Frontier

แต่ เคสนี้ ญี่ปุ่นได้แต่มองตาปริบๆ เพราะมีปัญหาลิขสิทธิ์ในต่างประเทศมาตั้งแต่ภาคแรก เชื่อว่าง้องแง้งกับฝรั่งพอๆกับที่ไทยง้องแง้งกับญี่ปุ่นเรื่องอุลตร้าแมนมั๊งครับ

สรุปได้ว่า ถ้าจีนสามารถออกแบบได้โดยไม่ก็อปใคร จีนน่ากลัว แต่ถ้าจีนยังก็อปแบบนี้ ผมว่าไม่น่ากลัว และ สินค้าประกอบไทย บางชิ้นยังคุณภาพดีกว่าประกอบในจีนเสียอีก

ปล. มาสก็อตโอลิมปิคจีน 2008 ก็อปมาจากกบเคโรโระ!!!!

ออฟไลน์ newzbaba

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 04:44:51 »
ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านเรื่อง รถก้อปของจีน

แต่ตั้งข้อสงสัย
ทำไม ไม่มีรถยนต์แบรนไทยบ้าง

ถึงของไทยจะมีคุณภาพกว่าจีน ในหลายๆชิ้นงาน
แต่ จะ มีโรงงาน แค่เอาไว้ ผลิต รถ ให้ พวก ญีปุ่น หรือ เจ้าอื่นๆเท่านั้นหรือคับ

คนมีเงินทุน ผมว่ามีเยอะแยะ แต่ ไมใส่ใจ จะกล้า ลง มาเสือง  สร้างแบรนด์ ของไทย

มีแต่ เป็นดีลเลอ ให้เขาแหละดีแล้ว รวยแล้ว

เฮ้อ อนาจจิต
ถึงใครว่ารุ่นนี้ดี รุ่นนั้นเยี่ยม ผมใช้ก็ไม่เคย ภูมิใจ มันมิใช่รถของชาติตนิหว่า

ผมอนุรักษ์นิยม นะ แต่ ญี่ปุ่น ก้ได้ดีเพราะ เรื่องนี้แหละ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:25:35 »
ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านเรื่อง รถก้อปของจีน

แต่ตั้งข้อสงสัย
ทำไม ไม่มีรถยนต์แบรนไทยบ้าง

ถึงของไทยจะมีคุณภาพกว่าจีน ในหลายๆชิ้นงาน
แต่ จะ มีโรงงาน แค่เอาไว้ ผลิต รถ ให้ พวก ญีปุ่น หรือ เจ้าอื่นๆเท่านั้นหรือคับ

คนมีเงินทุน ผมว่ามีเยอะแยะ แต่ ไมใส่ใจ จะกล้า ลง มาเสือง  สร้างแบรนด์ ของไทย

มีแต่ เป็นดีลเลอ ให้เขาแหละดีแล้ว รวยแล้ว

เฮ้อ อนาจจิต
ถึงใครว่ารุ่นนี้ดี รุ่นนั้นเยี่ยม ผมใช้ก็ไม่เคย ภูมิใจ มันมิใช่รถของชาติตนิหว่า

ผมอนุรักษ์นิยม นะ แต่ ญี่ปุ่น ก้ได้ดีเพราะ เรื่องนี้แหละ

ผมว่าเพราะวิศวกรไทย ยังห่างไกลกับประเทศพัฒนาแล้วเยอะครับ ลงทุนไปจะกลายเป็นเสียตังเปล่าๆ คงต้องรอระบบการศึกษาไทย ได้เรื่องได้ราวกว่านี้ก่อน แล้วอาจต้องรอค่านิยมที่ว่าวิศวะต้องแ-กเหล้าเป็น หายๆไปบ้างครับ วิศวะยานยนต์ประเทศไทย หลีสาวไปวันๆ ยังเข้าได้เลย - -