ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการคิกดาวน์ของพาวเวอร์ชิพ (สงสัยถ้าได้คู่มือต้องศึกษากันหน่อยละ)  (อ่าน 8378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือ จากที่ผมรีวิวไปวันนั้น ที่บอกว่า การคิกดาวน์ เครื่องเหมือนเร่งไม่ค่อยไป หลายๆคนก็บ่นเหมือนกัน

วันนั้นที่ผมลองคิกดาวน์ รู้สึกว่ารอบเครื่องขึ้นสูงมาก (จาก 2 พันเป็น 4 พันรอบ) แต่รู้สึกว่ารถมันตื้อๆ เหมือนวิ่งไม่ออกแล้ว

พอดีวันนี้ได้อ่านรีวิวจากคนที่ได้รถแล้วท่านหนึ่งเลยพอเดาๆได้แล้วว่าเป็นเพราะอะไร (คาดว่ามันน่าจะ down ลงมา 2 เกียร์ ความเร็วเก่ามันสูงอยุ่แล้ว พอคิกดาวน์ ความเร็วของเกียร์ที่เพิ่งเปลี่ยน มันก็คงสุดๆของเกียร์เก่าที่วิ่งอยุ่แล้วอะครับ เหมือนเกียร์ ธรรมดา ถ้าเราวิ่งความเร็ว 90 ที่เกียร์ 5 แล้วสับลงมาที่เกียร์ 3  รอบเครื่องจะขึ้นสูง แต่เหยียบไม่ค่อยออกแล้ว)

ลองอ่านกันดูละกันนะครับ แล้วเดี๋ยวได้รถแล้ว ผมจะลองเองกับตัวอีกครั้งนึง แต่จากวันนั้น หลังจากที่ผมกลับรถหน้าหนองมา แล้วขับทางยาวๆแบบเรื่อยๆ มีบางจังหวะ ที่ผมกด  ปล่อย กด ปล่อย คันเร่ง รู้สึกได้เลยว่าแรงแบบกระชาก สงสัยนั่นจะเป็นการคิกดาวน์แน่ๆเลย)

เรื่องของเรื่อง มีอยู่ว่า

น้า Sirisak  น้องคนสนิท ของ ผจก. ศูนย์ ที่ จ.สุรินทร์ ...

แกทดสอบ 1.6 PowerShift ครั้งที่ 1

แกก็ส่ายหน้าเลยครับ แล้วก็มาพรั่งพรูให้ฟัง ว่า สงสัย ผมตั้งความหวังมากไปหน่อย ว่า มันจะต้องแรงๆ และ แรง เหมือน TDCi PowerShift

น้าเขาก็ เอาไปเปรียบเทียบกับ VW Polo บ้าง แล้วบรรดาเกียร์เทพ DSG ทั้งหลายว่า ... มันไม่ใช่แบบนี้ แบบนี้ มันนุ่มราบเรียบเกินไปเปล่า
รถคันนี้ Set มาให้ผู้หญิงขับอย่างเดียวแน่แท้ เฮ้อ หนักใจ กับ PowerShift ที่ว่าเทพ คงไม่เทพ อย่างที่ว่า !!!

และแล้ว น้าเขา ก็มาขอ แก้คำ ตอนกลางคืน ดังนี้ !!!

น้า Sirisak:
*ขอเปลี่ยนคำพูดค้าบ
*^^
*ได้เอามากอดที่บ้านครึ่งวัน
*รู้จังหวะเกียร์แล้วมันแจ่มจริงๆ
*จองไปแล้วสีขาว
*^^

Fiestamin:
*อ้าว
*ผมอุตส่าห์ ไปปล่อยข่าว
*แสดงว่า
*ต้องเรียนรู้นิสัย
*กันก่อน
*555+

*ช่าย
*ถ้ากระทืบไปเลย

Fiestamin:
*สรุปว่า มันแรงใช่ปะ

*เกียร์ลงไปเกียร์ที่ต่ำมาก
*แล้วลากรอบสูงในเกียร์ต่ำ
*มันเลยอั้นๆ

Fiestamin:
*แล้วต้องทำไง

*แต่พอกดคันเร่งไปครึ่งเดียว
*ให้มันdownแค่1เกียร์ มันจะลากในรอบเกียร์ที่สูงกว่าครับ
*แล้วมันจะไหลๆไปเลย
*ลองแล้วงง
*ลองหลายๆรอบแล้วเร็วจริงๆ

Fiestamin:
*ว้าวๆ

*เร็วแบบไม่รู้สึกตัวเลย

Fiestamin:
*สอนวิธีด้วย

*เกียร์ไหลๆ
*ชอบๆ

Fiestamin:
*เดี่ยวมานะ
*อย่าเพิ่งไปไหนละ

*อยากกดหมดแค่นั้นคับ
*กดครึ่งเดียวก่อน
*แล้วพอมันเชงเกียร์ลง1จังหวะ
*แล้วค่อยกดคันเร้งตามไปเรื่อยๆครับ
*อย่ากดเร็วจนมันตกไป2-3เกียร์

Fiestamin:
*มาละ

*คับผม

Fiestamin:
*ไปโพส ใน http://www.fordfiestaclub.net/forum
*บ้างสิครับ
*เป็นความรู้ใหม่

*อ๋อ
*ได้ครับ
*ก็เท่านี้และคับ
*รู้จังหวะมัน
*แล้วจะขับสนุกขึ้น
*ลองดูนะครับ
*^^

เข้าไปอ่านต่อดูนะครับ

http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,7256.0.html

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ขอบคุณหลายๆ คร้าบบ เดี๋ยวตอนไปทดลองขับจะลองกดทุกแบบเลบ กดทีเดียวจม กดครึ่งนึง อิอิ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
บอกได้คำเดียว ต้องลอง  ;D

ออฟไลน์ sirisak_ac118

อันนี้มันคุ้นๆ........สงสัยน้าadmin ลืมเติมชื่อให้เต็ม ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

5555 อ้าว พี่เองหรอ 

ออฟไลน์ patzahut

บอกได้คำเดียว ต้องลอง  ;D

นั่นมัน New Altis นะ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
5555 อ้าว พี่เองหรอ 

อ๊ะอ่าว ที่แท้คนบ้านเรานี่เอง 555
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ใจหาย นึกว่า  PowerShift  มันจะไม่เวิร์คกับเบนซิน

นี่แหละขับแค่ Test Drive มันไม่รู้สึกเท่าใช้จริง เพราะเราไม่รู้จังหวะดีพอ

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **

น้า Sirisak  น้องคนสนิท ของ ผจก. ศูนย์ ที่ จ.สุรินทร์ ...

น้องอ๊อก สนิทกับเฮียเจ้าของศูนย์ต่างหาก  :D

ท่าทางเราจะสวนกัน เฮียเข้าไปบ่ายวันที่ 1 ลองแล้วเกียร์ Powershift มันจี๊ดจริงๆ มันมาต่อเนื่องดีกว่า Mazda 2 เยอะเลย

ทำให้อยากขับ 1.6TDCi Powershift ซะแล้ว

อ๊อก Focus TDCi สีดำคาดสติกเกอร์ที่ฝากระโปรง  ของใครอะ อยากลองจัง  :-*

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
ต้องหาทางไป test drive ซะแล้ว น้องสวิฟท์อย่าน้อยใจนะ หุหุ
จะว่าไปก็เสียดายครับ อุตส่าห์มี 6 MT มาแล้ว แต่ไม่สามารถล็อคตำแหน่งเกียร์ได้

นี่ถ้าตัว Sport S มีแอร์ดิจิตอล+ Paddle Shift นี่ขายสวิฟท์ทิ้งเลยนะเอ้า

ออฟไลน์ sirisak_ac118

น้องอ๊อก สนิทกับเฮียเจ้าของศูนย์ต่างหาก  :D

ท่าทางเราจะสวนกัน เฮียเข้าไปบ่ายวันที่ 1 ลองแล้วเกียร์ Powershift มันจี๊ดจริงๆ มันมาต่อเนื่องดีกว่า Mazda 2 เยอะเลย

ทำให้อยากขับ 1.6TDCi Powershift ซะแล้ว

อ๊อก Focus TDCi สีดำคาดสติกเกอร์ที่ฝากระโปรง  ของใครอะ อยากลองจัง  :-*

ช่ายครับเฮีย เป็นรถที่ดึงกำลังเครื่องออกมาโดยไม่ต้องใช้แรงในการกระทืบคันเร่งเพื่อต้องการความเร็วมาก

ผมว่าถ้าขับจนคุมคันเร่งและเกียร์ได้นะ เป็นรถที่ขับสบายและไม่เหนื่อยจริงๆครับ

ส่วนTDCI รถเจ้าของเดียวกับ Volvo xc-60 คนเดี๋ยวกันไปยืมลองได้ครับเฮีย ^^

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ต้องหาโอกาสพาแม่ไปลองบ้างละ อิอิ :D