ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า xenon ไม่ติด มีวิธีตรวจสอบไหมครับว่าเป็นที่หลอดหรือ ballast  (อ่าน 17111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
หลอด halogen ถอดออกมาดูใส่ได้ .. หลอด xenon (เข้าใจว่า) ไม่มีใส้ให้ดู แบบนี้เราจะรู้ได้ยังไงครับว่าเสียที่หลอดหรือ ballast

ปล. รถใช้ 1.6 แสน เปิดไฟตีเสียว่าครึ่งนึง ก็ถือว่าสมควรแก่เวลา ถ้ามันจะพัง (มั้ง)
ปล2. ถ้าเป็นที่หลอด สามารถใช้หลอด aftermarket ทั่วไปมาเปลี่ยนได้เลยไหมครับ

ออฟไลน์ kez

ไปที่ร้าน เดี๋ยวเค้า check ให้

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
ถ้าจะเช็คเองก็สลับหลอดครับ ถ้ายังขาดข้างเดิมก็ ballast ถ้าสลับแล้วขาดอีกข้างก็หลอด
ไม่ค่อยเห็นพังพร้อมๆกัน ยกเว้น ballast ช๊อตแล้วพาหลอดช๊อตไปด้วยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เช็คแบบเบื้องต้นก่อนนะครับ  ถอดหลอดออกครับ ถ้าบัลลาสต์เสีย จะไม่ได้ยินเสียงแต้ปปปปปปป   แต่ถ้าถอดหลอดไฟหน้าออกแล้ว เปิดไฟหน้าได้ยินเสียงแต้ปปปปป  นั่นหลอดอาจจะเสียครับ  ที่ได้ยินเสียงตอนถอดหลอดออก น่าจะเพราะกระแสไฟเดินไม่ถึงหลอดครับ เลยได้ยินแบบนั้น     ลองดูครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ขอบคุณครับ ลืมวิธีง่ายๆแบบสลับหลอดไปเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ sukhontha

ถ้าจะเช็คเองก็สลับหลอดครับ ถ้ายังขาดข้างเดิมก็ ballast ถ้าสลับแล้วขาดอีกข้างก็หลอด
ไม่ค่อยเห็นพังพร้อมๆกัน ยกเว้น ballast ช๊อตแล้วพาหลอดช๊อตไปด้วยครับ

ออนไลน์ samaklen

หลอดถอดยาก สลับบัลลาส
บัลลาสถอดยาก สลับหลอด
ถ้าเป็น H4 แบบ สไลด์
ดูที่รีเลย์ควบคุมที่มากับชุดบัลลาสด้วยนะครับ

หลอดถอดยาก สลับบัลลาส
บัลลาสถอดยาก สลับหลอด
ถ้าเป็น H4 แบบ สไลด์
ดูที่รีเลย์ควบคุมที่มากับชุดบัลลาสด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

บัลลาสอยู่ใต้โคม น่าจะต้องลองสลับหลอดครับ

ออฟไลน์ Abojama

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ติดพร้อมกัน 2 หลอด เป็นทีรีเลย์ครับ