ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนยาง ใส่ everest ครับ ต้องการนุ่มเงียบควรเลือกตัวไหนดีครับ  (อ่าน 8864 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องไข่

• Newbie
  • *
ผมใช้ ford everest ขอบ20”ครับ ยาง 265/50/20
ปัจจุบันใช้ยาง toyo proxes st 3 รู้สึกกระด้าง แข็ง เก็บตะเข็บถนนเยอะไป และเสียงดัง
ต้องการเปลี่ยนยางใหม่ให้นุ่มขึ้น เสียงเบาลง พี่ๆมีแนะนำยางอะไรดีครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนแก้มยางหนาขึ้น (แบบที่นิยมกัน 275/55/20) จะช่วยไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
นุ่มเงียบไม่ชัวร์​แฮะผม  แต่ของผมใช้ Continental​ Sport Contact 5 SUV SSR อยู่​ ยางไม่แข็งจ๋าไป มีนุ่ม ส่วนเรื่องเสียงดีกว่ายางติดรถเยอะ

เรื่องเกาะถนนให้เต็มเลยตัวนี้ ผมฝ่าฝน 120-140 ไม่เจอเหินน้ำำ (แต่อย่าทำตามนะ)​ ทางแห้งสาดโค้งสบายมาก  แก้มยางเบียดฟุตบาท​มาไม่รั่ว ไม่บวม มีแค่รอยดำๆนิดๆ

และก็เป็นยางซีรี่ย์​ V ด้วย รองรับความเร็ว​สูงเกินสเปค​รถครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ seeker

St3 ดัง แต่เกาะมาก เข้าโค้งหนึบ แต่เกินปีเปลี่ยนทิ้งดัง
ลอง mc pilot sport 4 suv ไหมครับ ผมก็กะจะเปลี่ยนรอบหน้า เพื่อนที่เปลี่ยนบอกว่านุ่มกว่า parada spec x

ออฟไลน์ tom46

http://www.tivanon.com/index.php?mod=producttires&masterpage=page1&action=base&type=popup&file=listmode&method=&customtpl=tiresearch.tpl&filterid=7704&limit=15&orderby=productmanufacturer_producttires_products_id_products_productmodels_id_productmodels_productmanufacturer_id.productmanufacturer_fullname,oitc_producttires.producttires_width,oitc_producttires.producttires_ratio,oitc_producttires.producttires_rim&search=YES&searchtype=simple&searchcounter=3&columnsimplesearch1=producttires_width:3&selectdatatype1=c&txtsimplesearch1=265&columnsimplesearch2=producttires_rim:3&selectdatatype2=c&txtsimplesearch2=20&selectandor2=AND&columnsimplesearch3=producttires_ratio:3&selectdatatype3=c&txtsimplesearch3=50&selectandor3=AND

ลองเข้าไปดูในเวปนี้มา เห็นมีอยู่หลายตัวอยู่ครับ

เห็นปกติในเวปของ yokohama เขาจะมี advan st ที่ทำมาสำหรับรถแนวนี้ แต่ในเวปร้านยางกลับไม่เจอ ไม่รู้จะมีอยู่หรือเปล่า ถ้า advan ลองหาเบอร์ร้าน เกรียงกลการ ตรงรามอินทรา เช็คดูก่อนครับ เมื่อก่อนที่ผมซื้อ advan sport ก็จะซื้อกับร้านนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2020, 06:34:06 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ tom46

http://yokohamathailand.com/Tires/ADVAN_ST.asp

ลองไปดูในเวปเขามา เห็นยังมีอยู่นะครับ คงต้องลองเช็คกับทางตัวแทนดูครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ยาง HT สาย นุ่ม เงียบ เกาะ รีดน้ำดี แนะนำเป็น ParadaSpecX หรือ Pilot Sport 4 SUV ครับ แก้มเท่าเดิม

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ผมใช้  Continental​ contiSport Contact 5  Made Hungary  มา จะเข้า 40,000 โล ยังไม่หอนสักแอะ   235 50 R19
ในCaptiva   บอกเลยเกินราคาไปเยอะ  เงียบ แน่น ทางเปียกเอาอยู่  เก็บเสียงดีมาก  พิ่งใช้แบรนนี้หนแรก เออ คุ้มดี 

ออฟไลน์ Tien.W

Parada spec-x ใช้ได้นะ เห็นดอกใหญ่ๆแบบนั้น แต่นุ่ม เงียบ รีดน้ำเก่งนะ เพียงแต่ มันจะอยู่กับคุณได้ไม่เกิน 3 หมื่นกม. มันก็จะลั่นละ

หรือถ้า Pilot Sport 4 SUV มีเบอร์ จะลองดูก็ได้ นุ่มไม่น่าต่าง แต่ยืนระยะได้ยาวกว่าครับ

ส่วน Yoko Advan ST ถามไล่ยันคนนำเข้ามาขายแล้วว่า ไม่มีการนำเข้ามาหลายปีแล้วครับ (ตอนนั้นจะใส่ CR-V สักหน่อย)

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้เล็งตามแนะนำเลยครับผม
เดี๋ยวไปดูหน้าร้านอีกทีนึงครับผม   :-*
parada spac x
corti sport 5 suv
pilot suv

ออฟไลน์ Tien.W

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้เล็งตามแนะนำเลยครับผม
เดี๋ยวไปดูหน้าร้านอีกทีนึงครับผม   :-*
pilot suv

เติมให้อีกนิด

Class ของยางนะ

กลุ่มบน กลุ่ม Top ... BS Alenza 001 / YK Advan ST / ML PS4 SUV ... ยางซิ่ง ยางสปอร์ต เน้นเกาะ เน้นหนึบ โดยตัวสุดท้าย มันได้นิ่ม และเงียบด้วย

กลุ่มกลาง ... YK Parada Spec-x / ML Lattitude Tour HP (คนละตัวกับ Lattitude Sport 3 นะ เพราะเจ้า 3 มันกลายเป็น PS4 SUV) ... ยางที่เน้นการขับขี่แบบสปอร์ต แต่ยังไม่จัดจ้านเท่ากลุ่มบนครับ

ดังนั้น ถ้าเอา performance จริงๆ กลุ่มบนเหนือกว่าพอตัว (รวมถึงราคาด้วย) แต่ถ้าเอาราคารับได้ Performance โอเค ก็กลุ่มกลางครับ

เคยใช้ Parada Spec-x ปัจจุบันเป็น Lattitude Sport 3 ... ต่างกันเยอะอยู่นะ เจ้า 3 ดีกว่ามากมาย รวมถึงราคาด้วย (เส้นละ 6 พัน กับ เส้นละเกือบหมื่น) แต่ Spec-x ก็ไม่ห่วยนะ ดีกว่ายางติดรถมากมายแหละ

• Newbie
  • *
pilot suv

เติมให้อีกนิด

Class ของยางนะ

กลุ่มบน กลุ่ม Top ... BS Alenza 001 / YK Advan ST / ML PS4 SUV ... ยางซิ่ง ยางสปอร์ต เน้นเกาะ เน้นหนึบ โดยตัวสุดท้าย มันได้นิ่ม และเงียบด้วย

กลุ่มกลาง ... YK Parada Spec-x / ML Lattitude Tour HP (คนละตัวกับ Lattitude Sport 3 นะ เพราะเจ้า 3 มันกลายเป็น PS4 SUV) ... ยางที่เน้นการขับขี่แบบสปอร์ต แต่ยังไม่จัดจ้านเท่ากลุ่มบนครับ

ดังนั้น ถ้าเอา performance จริงๆ กลุ่มบนเหนือกว่าพอตัว (รวมถึงราคาด้วย) แต่ถ้าเอาราคารับได้ Performance โอเค ก็กลุ่มกลางครับ

เคยใช้ Parada Spec-x ปัจจุบันเป็น Lattitude Sport 3 ... ต่างกันเยอะอยู่นะ เจ้า 3 ดีกว่ามากมาย รวมถึงราคาด้วย (เส้นละ 6 พัน กับ เส้นละเกือบหมื่น) แต่ Spec-x ก็ไม่ห่วยนะ ดีกว่ายางติดรถมากมายแหละ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวดูราคาหน้าร้านประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติมครับ ถ้าราคาไม่ต่างมากจนน่าใจหายอาจขยับไปดูบนๆครับ

ออฟไลน์ madboy

โยโก ป้าระดา เงียบจริง เงียบนานครับ แต่เนื้อมักจะหลุดเป็นชิ้นๆ เมื่อผ่านการใช้งานมาระดับหนึ่ง ราคาก็ไม่ถูกนัก แต่ก็ไม่ถึงกับแพงเวอร์

ออฟไลน์ bingoman

Goodyear EfficientGrip SUV ครับ

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
รถผม Ford Ranger 2013 Wildtrak ใส่แม็ก 265/50 R20 ยาง YOKOHAMA PARADA Spec-X สัมผัส นุ่มเงียบ โอเครเลยครับ
ช่วงนี้เห็น ศูนย์บริการต่างๆ มีโปรโมชั่นมาแข่งขันกันมากครับ อาทิเช่น b-quik,TYREPLUS,Cockpit,Fit Auto เป็นต้น แต่ก็แอบเห็น Fit Auto มีโปร ซื้อ 3 แถม 1อยู่ ก็น่าสนใจครับอยู่ครับ แต่เรื่องยางเนี่ยส่วนตัวผมว่า ยางYOKOHAMA PARADA Spec-X โอเครเลยครับ แพงหน่อยแต่คุ้มค่าครับ