ผู้เขียน หัวข้อ: ยาง Bridgestone ใช้ได้แค่ 2 ปีกว่า แก้มแตกลายงาทั้ง 4 เส้น ต้องเปลี่ยนไหมครับ  (อ่าน 4921 ครั้ง)

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
เป็นรุ่น Duravis R611
ที่ซื้อใส่รถกระบะ  ตอนเลือกก็เพราะว่าเชื่อใจแบรนด์ว่า ต้องทนทาน ลากใช้ยาวๆ ได้

แต่มาถึงวันนี้แค่ 2 ปีกว่า แก้มยางแตกลายงาทั้ง 4 เส้นตรงใกล้ๆ กระทะล้อ แต่เนื้อยางตรงหน้ายางยังดี ยืดหยุ่นและนุ่มดีอยู่เลย  จริงๆ ถ้าไม่ไปสังเกต ก็ใช้งานได้ปกติ  คนขับรถไม่มีใครบ่นใดๆ ครับ 

ตกลงผมสามารถลากยาว ใช้งานต่อไปดีไหม  ใจจริงก็งก  เพราะเปลี่ยนมา ราคาก็แพงกว่าพวกแบรนด์อื่น  หน้ายางยังดี+นุ่ม  ร่องยางเหลือเพียบ 80% ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2020, 20:53:58 โดย bingoman »

ออฟไลน์ kez

check ลมยางบ่อยๆ  ลมยางไม่รั่วก็ไม่เป็นไร

ถ้าบรรทุกไม่ถึงตัน  ใช้ต่อได้     ถ้าเกิน 1 ตันบ่อย ก็ควรจะเปลี่ยน

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวเรื่องยาง ผมไม่เสี่ยงครับ แต่รอความเห็นสมาชิกท่านอื่นดูครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ CNX

check ลมยางบ่อยๆ  ลมยางไม่รั่วก็ไม่เป็นไร

ถ้าบรรทุกไม่ถึงตัน  ใช้ต่อได้     ถ้าเกิน 1 ตันบ่อย ก็ควรจะเปลี่ยน
เห็นด้วยตามนี้ครับ
กะบะที่บ้านบันทุก1-2ตัน แต่วิ่งระยะสั้นวันละ50กม.
ใช้ยางราคา2,xxxบาท/เส้น ใช้นานครับ4-5ปีเปลี่ยน ผมมั่นใจว่ายางมันทนทานครับ
ถ้าอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนได้ตามสะดวกเลยครับ

ส่วนยางSUVรถผมใช้จนถึงสะพาน ตามสเปคผู้ผลิตระบุ60,000miles~9x,xxxkm.
มันทนทานจริงๆ พึ่งเปลี่ยนจากMaxxis MA707 เป็นMaxxis HP-M3 UTQG700 ทนทานมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2020, 22:57:25 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Tien.W

อาการเหมือน

Firestone TZ700
Bridgestone EP150

เป๊ะเลย

แต่พอขยับ ซีรี่ส์สูงขึ้น เป็น EP200 หรือ EP300 ไม่เป็นแฮะ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Bridgestone ซื้้อร้านดีๆเขารับประกันคุณภาพ4ปีครับ ลองดูว่าร้านที่ซื้อว่างัย

ยางกระบะผมใช้5ปีขึ้นถ้าดอกไม่หมด
https://www.bridgestonetyres.com.au/how-to-tell-the-age-of-a-tyre

ออฟไลน์ flybigbear

บรรทุกไม่เกิน 1 ตันก็ใช้ได้อยู่ครับ แต่ถ้าเกินก็เปลี่ยน

ออฟไลน์ johnlee

แตกลายใกล้กระทะแบบนี้ ส่วนมากลมยางอ่อนครับ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ sukhontha

แตกลายใกล้กระทะแบบนี้ ส่วนมากลมยางอ่อนครับ

+1   เติมลมยางอ่อนเกินไปครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ผมก็ใช้ Bridgestone มาตลอด ไมม่เคยผิดหวังเลยนะครับ ยางเก๋ง gr80,gr90,gr100 ใช้ไป 8หมื่นโล+ทุกชุด ยางกระบะ ht 684 ใช้ไป 1.2แสนโล ชุดใหม่นี้ก็ ht840 แต่ไม่ได้รรทุกหนักนะครับ ใช้งานทั่วไป
ปล. แก้มยางปริ เป็นเพราะวิ่งลมยางอ่อนเกินไปรึเปล่าครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ