ผู้เขียน หัวข้อ: BSI ครั้งแรกและครั้งสุดท้าย!!!!  (อ่าน 18985 ครั้ง)

ออฟไลน์ B6f1k8wh

• Newbie
  • *
BSI ครั้งแรกและครั้งสุดท้าย!!!!
« เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 15:34:30 »
ตอนนี้ผมใช้ F30 320I sport 2014 อยู่ไมส์รถ 95000 รถกำลังจะหมด BSI June 2020 ตั้งเเต่ซื้อมือสองมา 3 เดือนยังไม่เคยมีประสบการณ์เข้าไปใช้บริการ BSI เลย รบกวนพี่ๆ แนะนำด้วยครับว่าควรจะเปลี่ยนอะไร และเราสามารถจะเปลี่ยนอะไรได้บ้างในครั้งสุดท้ายนี้ อยากใช้รถไปนานๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2020, 16:31:15 โดย B6f1k8wh »

ออฟไลน์ spn

• Hero Member
Re: BSI ครั้งแรกและครั้งสุดท้าย!!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 16:15:19 »
ให้รายละเอียดรุ่นย่อยเพิ่มด้วยครับ เป็น ดีเซล เบนซิน ไฮบริด แบบไหน สมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยกันตอบถูกนะครับ ^^
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ chaithawat

Re: BSI ครั้งแรกและครั้งสุดท้าย!!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 16:16:24 »
น่าจะ pre lci หลักๆถ้าไฟไม่โชวร์เหลืองหรือแดงอไม่มีอาการอะไรเสีย บกพร่อง เขาจะไม่เปลี่ยนให้ พวกน้ำมันเครื่องก็เช่นกันครับระยะใกล้แต่ไฟไม่โชวร์ก็ยังไม่เปลี่ยนให้ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 16:30:16 »
ให้รายละเอียดรุ่นย่อยเพิ่มด้วยครับ เป็น ดีเซล เบนซิน ไฮบริด แบบไหน สมาชิกท่านอื่นจะได้ช่วยกันตอบถูกนะครับ ^^

เป็นรุ่น 320I sport 2014 f30 ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 16:33:11 »
ต้องไฟโชว์หรือซี้กับศูนย์ เซลล์ หรือ sa ถ้าพวกนี้จะง่าย นอกนั้นก็โดนเซอวิสส์ตามระยะปกติ

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 17:06:51 »
BSI คงเปลี่ยนอะไรไม่ได้มากครับ ดูที่ประกันตัวรถดีกว่าครับ ว่าหมดพร้อมกันมั๊ย
ส่วนใหญ่ BMW ประกันตัวรถไม่จำกัดระยะทาง ถ้ายังเหลือและถ้าหาก จะหมดพร้อมกันนี้
เช็คช่วงล่างทั้งหมดครับ โช็ค รั่วซึมมั๊ย ยางเพลาขับต่างๆฉีกขาดหรือเปล่า
ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ต่างๆ เกียร์มีน้ำมันรั่วซึมหรือไม่ ผมใช้ 116I มาเคลมเกียร์ทั้งลูกฟรีมาแล้ว
เพราะมีน้ำมันเกียร์ซึมๆ และเคลมโช๊ค และจานเบรคมาด้วย ลองตรวจสอบดูครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ mochalatte

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2020, 18:57:01 »
BSI คงเปลี่ยนอะไรไม่ได้มากครับ ดูที่ประกันตัวรถดีกว่าครับ ว่าหมดพร้อมกันมั๊ย
ส่วนใหญ่ BMW ประกันตัวรถไม่จำกัดระยะทาง ถ้ายังเหลือและถ้าหาก จะหมดพร้อมกันนี้
เช็คช่วงล่างทั้งหมดครับ โช็ค รั่วซึมมั๊ย ยางเพลาขับต่างๆฉีกขาดหรือเปล่า
ยางแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ต่างๆ เกียร์มีน้ำมันรั่วซึมหรือไม่ ผมใช้ 116I มาเคลมเกียร์ทั้งลูกฟรีมาแล้ว
เพราะมีน้ำมันเกียร์ซึมๆ และเคลมโช๊ค และจานเบรคมาด้วย ลองตรวจสอบดูครับ
เห็นด้วยครับ BMW จะแยกโปร 2 ตัวตอนขายป้ายแดง
Warranty v BSI
ส่วนใหญ่ warranty จะได้ 5 ปี 100,000km
bsi ได้เริ่มตั้งแต่ 3-10 ปี 36,000-120,000km
สองตัวนี้ต่างกันครับ
warranty ครอบคลุมเป็นหลัก...เกือบทุกอย่าง ไม่รวมอะหลั่ยสิ้นเปลือง
BSI ครอบคลุมอะหลั่ยสิ้นเปลืองเกือบทุกอย่าง ยกเว้นยางรถ
กรณีนี้ warranty น่าจะหมดแล้ว เหลือแต่ BSI
ต้องลองเข้าไปศูนย์ให้เค้าเช็คอีกทีครับ

สิ่งที่น่าเป็นห่วงของรุ่นนี้คือพวงมาลัยไฟฟ้า
ให้เค้าเช็คเรื่องระบบจุดระเบิดของเครื่องยนต์ด้วยก้อดี
อื่นฯจิปาถะ เช่นมือจับประตูละลาย ปุ่มกดต่างฯลอก ก่อเป็นเหตุผลที่ดีที่จะได้มีโอกาสเข้าไปเคลม จะได้ผูกมิตรกับ SA แล้วรบกวนเค้าให้ช่วยเช็คส่วนอื่นที่ยังไม่มีปัญหาให้
และเราจะได้ประวัติทุกลายระเอียดของรถคันนี้มา
ขอให้โชคดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2020, 19:31:12 โดย mochalatte »

ออฟไลน์ เทียน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 08:26:26 »
รถแบบนี้เตนท์ชอบ ไม่ค่อยเข้าศูนย์ เอาไปกรอเหลือไมล์น้อยๆ แล้วเอาเข้าศูนย์สามสี่ครั้ง "รถสวยไมล์น้อยเช็คศูนย์ได้"

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 09:37:21 »
บอกเค้าไปตรงๆเลยว่าจะหมด BSI / ประกัน ให้เค้าเช็ครถทั้งคัน อาจต้องทิ้งรถไว้หลายวันซึ่งขึ้นกับศูนย์ด้วย
ของผมก็เช็คทั่วๆไป เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง (ยังไม่ครบระยะ ขาดอีกนิดหน่อย) + เปลี่ยนปั๊มน้ำ บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 16:17:53 »
เหมือนมันมีเช็คก่อนหมด BSI อยู่นะครับ ลองโทรนัดและถามศูนย์ใกล้บ้านดูครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 09:15:15 »

ผมเช็คจากศูนย์เเล้ว BSI หมดพร้อม warranty ผมขอสอบถามได้ไหมครับ ว่าเราสามารถแจ้งให้เค้าเช็คตรงที่เราอยากให้เค้าเช็คทั้งหมดเลยใช่ไหมครับ?

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 22, 2020, 09:22:20 »
เห็นด้วยครับ BMW จะแยกโปร 2 ตัวตอนขายป้ายแดง
Warranty v BSI
ส่วนใหญ่ warranty จะได้ 5 ปี 100,000km
bsi ได้เริ่มตั้งแต่ 3-10 ปี 36,000-120,000km
สองตัวนี้ต่างกันครับ
warranty ครอบคลุมเป็นหลัก...เกือบทุกอย่าง ไม่รวมอะหลั่ยสิ้นเปลือง
BSI ครอบคลุมอะหลั่ยสิ้นเปลืองเกือบทุกอย่าง ยกเว้นยางรถ
กรณีนี้ warranty น่าจะหมดแล้ว เหลือแต่ BSI
ต้องลองเข้าไปศูนย์ให้เค้าเช็คอีกทีครับ

สิ่งที่น่าเป็นห่วงของรุ่นนี้คือพวงมาลัยไฟฟ้า
ให้เค้าเช็คเรื่องระบบจุดระเบิดของเครื่องยนต์ด้วยก้อดี
อื่นฯจิปาถะ เช่นมือจับประตูละลาย ปุ่มกดต่างฯลอก ก่อเป็นเหตุผลที่ดีที่จะได้มีโอกาสเข้าไปเคลม จะได้ผูกมิตรกับ SA แล้วรบกวนเค้าให้ช่วยเช็คส่วนอื่นที่ยังไม่มีปัญหาให้
และเราจะได้ประวัติทุกลายระเอียดของรถคันนี้มา
ขอให้โชคดีครับ

ผมตรวจสอบจากศูนย์ warranty หมดพร้อม BSI เดือน june
ผมขอสอบถามอีกข้อครับ เราสามารถให้เค้าเช็คตามที่เราอยากให้เช็คเลยไหมครับ หรือว่าทางช่างเค้ารู้อยู่เเล้วว่าการเข้าครั้งสุดท้ายนี้ต้องเช็คอะไรบ้าง รบกวนพี่ๆเเนะนำด้วยครับมือใหม่รถยุโรป