ผู้เขียน หัวข้อ: เดี๋ยวนี้ไฟซีนอนเค้าทำกันที่ไหนครับ  (อ่าน 3065 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
จากที่เคยถามเรื่องไฟหน้าไม่ติด ลองสลับหลอดดูแล้วก็ไม่ติด น่าจะเป็นที่บัลลาสต์

ปัญหาคือไฟหน้าที่ใช้อยู่เป็นโคม JDM มีไฟซีนอนมาจากโรงงาน ถ้าเป็นรถบ้านเราเป็นไฟฮาโลเจน .. เอาไปให้ร้านประดับยนต์เจ้าประจำแถวบ้านดู เค้าไม่ยอมทำให้บอกว่าซูบารุเค้าไม่คุ้น ให้ไปทำร้านไฟดีกว่า

ทางเลือกตอนนี้ของผมเลยมีว่า
1. ให้ร้านไฟเปลี่ยนเฉพาะบัลลาสต์ โดยเทียบเอา (ส่วนตัวไม่ค่อยชอบ)
2. ให้ร้านไฟเปลี่ยนยกชุด แต่ขอของที่ได้มาตรฐาน
3. เปลี่ยนโคมซีนอนมือสอง (ไม่แน่ใจเรื่องอายุการใช้งานก่อนจะมาถึงมือเรา)
4. เปลี่ยนกลับไปใช้โคมฮาโลเจน (กินไฟมากขึ้นจะเป็นอะไรไหม)

ทั้งหลายทั้งปวง ชั่วโมงนี้ไม่ทราบเลยว่าพวกงานไฟแบบนี้ไปทำกันที่ไหนครับ เท่าที่หาๆตาม fb เจอแต่เพจใล้คำโปรยชวนปวดหัว ไม่น่าสนับสนุนทั้งนั้น เน้นสว่างถึงดาวอังคารบ้าง แก้ไฟให้แรงขึ้นเพราะติดฟิล์มหนาบ้าง ไฟซิ่งบ้าง ไฟไอติมบ้าง ... เลยลองมาถามในนี้ดูครับว่ามีร้านที่พอจะฝากผีฝากไข้แนะนำได้บ้างไหมครับ (ผิดกติกาไหมนี่?)

ปล. รถ Subaru Legacy BP เดิมเป็น NA ไฟฮาโลเจน ย้ายของรุ่น Turbo ได้ไฟใหม่เป็นซีนอน ตอนย้ายยกสายไฟมาด้วย (เลยทำให้กลัวว่าถ้ากลับไปใช้โคมเดิมจะใช้ไฟเกิน)

ออฟไลน์ akewizard

Re: เดี๋ยวนี้ไฟซีนอนเค้าทำกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 08:53:47 »
legacy ยุคนั้นใช้อะไหล่หลายอย่างร่วมกับ Nissan คับ ลองหาร้านทำไฟที่ทำให้พวก cefiro น่าจะพอทำได้อยู่

หรือถ้าให้แนะนำก็ลองหาคำว่า thaihidretrofit เจ้านี้จะชำนาญงานไฟ HID xenon และแปลงไฟให้ Subaru XV อยู่บ่อยๆคับ

ออฟไลน์ madboy

Re: เดี๋ยวนี้ไฟซีนอนเค้าทำกันที่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 09:15:39 »
ถ้าเป็นผม มือสองยุ่นครับ  ;)

อาจจะไม่ต้องยกโคมถ้าสภาพโคมยังดีอยู่ หาบัลลาสต์เปลี่ยน (ถ้าแน่ใจแล้วว่าใช่) หรือถ้าได้ทั้งโคม สภาพที่สวยกว่า ราคาเหมาะสม ก็จัดยกโคมครับ  :)

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 09:58:37 »
ลองหาชุด HID kit ตรงรุ่น legacy BP จาก US ดูคับ อาจมี LED kit แบบ SL (Street legal) ด้วย ถ้าของ NB มีทั้ง HID, LED คับ ยิ่ง LED kit MADE in USA ด้วย  8)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 10:03:23 »
ถ้าเป็นที่บัลลาส ก็เปลี่ยนเฉพาะบัลลาส ครับ

แต่ถ้าไม่มั่นใจว่าเป็นบัสลาส ลองไปทดสอบโดยการเอาชุดบัลลาส หลอด ของชุดอื่นมาเสียบดู(มันเป็นปลั๊ก) แล้วดูว่าติดไหม ถ้าติดแสดงว่าใช่

แต่ถ้าไม่ติด อาจจะเป็นที่ระบบสายไฟด้วย อาจจะต้องไล่ระบบสายไฟ เพราะเห็นบอกว่า ยกชุดโคมไฟหน้าตัว JP มาใส่ ไม่แน่ใจว่าได้ตัดต่อสายไฟหรือป่าวครับ

ทีนี้ เห็นบอก หามือสอง มาใส่ บอกว่าไม่ชอบ งั้นก็ต้องเบิกห้างมาใส่ครับ อาจจะเจ็บเยอะหน่อย แต่จบแน่นอน

หรือถ้าไม่ซีเรียส ต้องเป็นของแท้ ลองหาของ OEM หรือของ Aftermarket มาใส่ก็ได้ครับ มีของ Mit...., He...

ถ้าหาไม่ของ OEM ไม่ได้ ก็ลองมองของไต้หวันเกรดดีๆ ก็มีนะครับ มาใส่แทนไปเลยครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 10:44:30 »
ลองปรึกษาช่างสมศักดิ์ นวมินทร์ 87 ดูครับ น้องคนนี้ทำคนเดียว เน้นงานแก้ไขที่ถูกกฎหมาย
ลองเข้าไปตาม FB ชื่อตามนั้นเลยครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 15:50:16 »
ลองปรึกษาช่างสมศักดิ์ นวมินทร์ 87 ดูครับ น้องคนนี้ทำคนเดียว เน้นงานแก้ไขที่ถูกกฎหมาย
ลองเข้าไปตาม FB ชื่อตามนั้นเลยครับ

แนะนำตามนี้เช่นกันครับ ผมเป็นลูกค้าร้านนี้ ยอมรับเลยว่า งานดีและเนี๊ยบจริงๆ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2020, 16:53:31 »
1. หาบัลลาสต์มือสอง ตรงรุ่น ... ปกติ บัลลาสต์ มันก็คล้ายๆกัน ถ้าหาตรงรุ่นได้ (อาจจะมาจากรถรุ่นอื่นก็ได้) ก็จบเลย

2. หาบัลลาสต์จีน ของใหม่ NHK ... ก็ง่ายดี