ผู้เขียน หัวข้อ: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??  (อ่าน 11462 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
Re: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 21:43:20 »
อันนี้ผมทำสำรวจเล่นๆกับน้องของผมนะครับ เพราะต้องขับไป จุฬาฯ ทุกวันตอนเช้า-เย็น   
ผลสรุป รถรุ่นที่ขับกันแบบว่า...บ่อยมากที่สุด
1. Vigo / Fortuner
2. D-max
3.Triton
4.Camry Hybrid (ขอเน้นครับว่า ต้องรุ่น Hybrid สงสัยแบบว่าซิ่งไปก็ยังประหยัดมั้ง??555 )
5.Commuter ทรงสูงตัวปัจจุบัน
6. Jazz ทั้ง Genก่อนหน้า และปัจจุบัน

คิดเล่นๆเฉพาะรถนะครับ ใครขับดีปลอดภัยในรุ่นดังกล่าวก็ถือว่าไม่เกี่ยวนะครับ 555

คือก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า จะรีบไปไหนกันอะนะครับ    ทางด่วนในเมืองก็ไม่เว้นครับ
ใจเย็นๆกันหน่อยเหอะ ครับ     
ไม่งั้นแนะนำให้ไปเปิด YouTube ดูแล้ว Search ว่า "think advertisement" ครับ มันเตือนใจผมตลอดเวลาเลยครับเวลาขับรถ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 22:37:27 »
เมื่อก่อนขับวีออส ก็เคยโดนพวกนี้จี้เหมือนกัน แต่จี้ไม่เท่าไหร่หรอกแต่ี่พี่แกเล่นใส่ซีนอลนี้ดิ
รถก็สูงแถมใส่ซีนอล โอ้วตาแทบบอด

แต่ตอนนี้มาขับฟอร์จูน แต่ผมก็ไม่ขับแบบนั้นครับ ผมถือว่าขับรถใหญ่ควรให้เกียรติผู้ที่ขับรถเล็กกว่าครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 22:52:40 »
เนี่ย ถึงไม่เข้าใจว่ารถกระบะจะให้ความแรงมาเยอะทำไม ในเมื่อโครงสร้างตัวถังก็ไม่ดี ไม่เกาะถนน เบรคไม่อยู่
ผลก็คือ เราจะเห็นกระบะซิ่งตามถนนต่างๆ สร้างความเดือดร้อนกับคนอื่นด้วยมารยาทการขับ(ที่ไม่มี)
บางทีก็หมุนๆไปชนชาวบ้าน ตอนซิ่งละให้ไฟสูงใหญ่ พอชนเราตีหน้าเศร้า รถไม่มีประกัน อย่างนั้นอย่างนี้ ..เจอกับตัวเอง

เฮ้อ

หลังๆเจอพวกนี้ก็เลยปล่อยๆพี่แกไป พร้อมกับอโหสิกรรม อย่ามาจองเวรกันอีกเลย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 00:21:58 »
ส่วนตัวผมคิดว่า เป็นเพราะ "ยอดขายมาก คนใช้ก็มาก พบเห็นได้ทุกครั้งที่ออกจากบ้าน มันก็มักจะมีคนหลายๆ แบบอยู่ในกลุ่นนั้น และเราก็ไม่รู้ว่าจะเจอแบบไหน"
ซึ่งไม่แปลกครับ ส่วนมากจะเจอเรื่องแบบนี้กับรถที่มียอดขายสูงๆ ดูตัวอย่างได้จากที่คุณ varit7530 ยกตัวอย่างมา และ อัลติส ด้วยนะครับเพราะตัวลิโมเยอะ

มันก็เหมือนกับเรามองเข้าไปในสังคมหนึ่งสังคมแหล่ะครับ มันก็มีทั้งคนดีและคนไม่มีดีอยู่ในกลุ่มเดียวกัน
แต่อย่างลืมนะครับ เราต้องปรับทัศนคติใหม่ ว่า ไม่มีใครที่ดีขาวสะอาดไปเลย หรือจะไม่ดีจนดำไปเลย ทุกคนล้วนแต่  Black and white
เพราะฉะนั้นยิ่งมีจำนวนสิ่งใดสิ่งหนึ่งในสังคมนั้นมากๆ มันก็มักจะเจอกับเรื่องต่างๆ นาๆ อีกมากครับ

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 00:56:31 »
เห็นด้วยกับคุณ PRAI ครับ ผมมีเพื่อนรุ่นพี่ที่น่ารักคนนึง เค้าดีมากๆ น่ารักทั้งครอบครัวเลย เป็นคนดี มีน้ำใจมากๆ กับทุกคน
ไม่เคยคดโกงหรือเอาเปรียบใคร กตัญญูต่อผู้มีพระคุณอย่างมากไม่ว่าจะยุ่งแค่ไหนจะต้องหาเวลาไปเยี่ยมเยือน มีของฝากตลอด
พี่เค้ามีกิจการหลายอย่าง ก้าวหน้าดีมากเพราะทุกอย่างเค้าซื่อสัตย์ตั้งใจทำมีความรับผิดชอบสูง
 ลูกน้องพนักงานรักนับถือเค้ามาก อยู่กันยาว
 แต่แปลกมาก เวลาขับรถเค้ากลายเป็นแบบที่เราคุยกันนี่เลย
ขับแบบรีบร้อน ขับข้างทางสร้างเลนพิเศษประจำ จนไปชนมาหลายครั้ง
ลูกเมียพี่เค้ากลุ้มใจที่สุดก็เรื่องขับรถนี่แหละจนทะเลาะกันบนรถบ่อยๆ เตือนไม่รู้กี่ครั้ง
เคยถึงขนาดไปตามงานหาที่จอดไม่ได้ก็แอบลงไปเอากรวยที่เค้ากั้นไว้ออก ไม่น่าเชื่อ..

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 01:28:38 »
เนี่ย ถึงไม่เข้าใจว่ารถกระบะจะให้ความแรงมาเยอะทำไม ในเมื่อโครงสร้างตัวถังก็ไม่ดี ไม่เกาะถนน เบรคไม่อยู่
ผลก็คือ เราจะเห็นกระบะซิ่งตามถนนต่างๆ สร้างความเดือดร้อนกับคนอื่นด้วยมารยาทการขับ(ที่ไม่มี)
บางทีก็หมุนๆไปชนชาวบ้าน ตอนซิ่งละให้ไฟสูงใหญ่ พอชนเราตีหน้าเศร้า รถไม่มีประกัน อย่างนั้นอย่างนี้ ..เจอกับตัวเอง

เฮ้อ

หลังๆเจอพวกนี้ก็เลยปล่อยๆพี่แกไป พร้อมกับอโหสิกรรม อย่ามาจองเวรกันอีกเลย

ผมว่า รถกระบะ หน้าที่มาันคือขนของน่ะครับ แรงมันต้องเยอะอยู่แล้ว แถมตอนมันบรรทุกเยอะๆ มันเกาะถนนกว่ารถเก๋งเล็กๆอีก เอิ๊กๆ 
แต่ก็ตามที่ท่านว่าเลยครับ หามารยาท ยากเหลือเกิน- -

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:28:33 »
เห็นด้วยครับ คนขับ Fortuner กับ Vigo ส่วนใหญ่ ชอบขับมาจี้ท้าย ยังสงสัยอยู่ว่าเป็นเพราะรถ หรือเป็นเพราะคนขับกันแน่  :-\
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 09:30:55 »
ขับเร็วบนถนนใหญ่ทางไกลก็ไม่เป็นไรนะครับ
แต่พวกที่ขับกวนๆ ขับเร็วทั้งๆที่รถเยอะเนี่ยมันเป็นนิสัยของบางคนครับ
แต่ขับจี้น่าจะเกิดจากมุมมองมากกว่านะครับ (ยกเว้นบางคนที่มันทุเรศครับ)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:30:34 »
มันก็ขับเร็วทุกรุ่นทุกยี่ห้อนั่นล่ะมั้งครับ แต่ยอดขายจะมาที่รุ่นนี้เสียส่วนใหญ่

ออฟไลน์ nicsjerry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 12:55:31 »
เวลาขับรถ แล้วเจอ ฟอร์จูนเนอร์  ส่วนใหญ่ๆ จะบ้าพลัง ทั้งหมด !!  เรื่องจิง  จี้ตูด กระพริบไฟอยู่นั้น ตูเหยียบ 120Up  แร้วนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2010, 13:05:07 โดย nicsjerry »

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:58:52 »
ผมว่าส่วนนึงเป็นเพราะรถด้วยครับ

เครื่องดีเซลแรงบิดมารอบต่ำ ทำให้แตะๆคันเร่งนิดหน่อยก็พุ่งแล้ว
รุ่นน้องผมที่เวลาขับรถเก๋งเตี้ยๆ ก็ขับไม่เร็วเพราะถ้าจะขับเร่งจัดๆมันต้องลาก 7-8 พันรอบ
แต่วีโก้เนี่ยผมเคยนั่งรถไปกับเค้าหลายครั้ง
ก็เลยพอจะสังเกตุเห็นได้ว่าเค้าไม่ได้ลากรอบอะไร
ขับไปเรื่อยๆ แต่ความเร็วมันขึ้นไวจริงๆครับ
ประกอบกับรถสูงมองได้ไกลเลยรู้สึกว่ามันไม่เร็ว
แถมรถใหม่ๆเก็บเสียดี ขับไป 120 แล้วยังรู้สึกเหมือน 80 เอง

กลายเป็นว่าขับรถเก๋งเค้าก็ด่าพวกกระบะว่าจะขับเร็วจี้ตูดอะไรกันนักหนา
แต่พอเค้ามาขับกระบะเองกลับบอกว่าทำไมมันวิ่งกันช้าจังแฮะ
จนผมต้องบอกให้เค้าดูเข็มความเร็วนั่นแหละถึงรู้ตัวว่า 140 แล้วนะ

ปล...รถเก๋ง ขับ 3,000 รอบที่เกียร์ 5 ความเร็วแค่ 100 เอง
ในขณะที่กระบะเกียร์ 5 ที่ 3,000 รอบเท่ากัน พี่ท่านล่อไป 140 up แล้ว (ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 17:01:49 »
รถมันไม่ได้มีจิตใจหรือมีความรู้สึกอะไรเลย..
อย่าไปโทษรถเลยครับ.. ถึงมันจะมีม้ามีแรงบิดมหาศาล..
มันก็สามารถวิ่งแบบนิ่มๆไปเรื่อยๆเหมือนขี้ลอยน้ำก็ยังได้..
แต่ที่มันเป็นแบบนั้นเพราะคนมากกว่า ที่มันดันมีความรู้สึก..
รู้สึกอยากขับเร็ว รู้สึกหมึนแข่ว.. มันก็เลยอยากขับเร็วๆ เอาให้สะใจ..
เจ้ารถมันก็ซื่อๆ.. รถคันนั้นมันดันตอบสนองความรู้สึกพวกนี้ได้..
ผลเลยดันมาลงที่รถซะงั้น.. :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ toey_tm

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 07:22:02 »
Toyota Vigo นะ ไม่ใช่ Ferari Enzo!!!