ผู้เขียน หัวข้อ: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??  (อ่าน 11461 ครั้ง)

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??
« เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 11:54:23 »
สงสัยเหมือนผมไหมเวลาไปไหนก็ตาม forturner จะเป็นรถที่ขับเร็วมาก ทั้งๆที่ อัตราเร่งไม่ได้ดีกว่าviosเลย อีกทั้ง เบรคก็ยาวกว่าชาวบ้าน เข้าโค้งก็ไม่ดี ผมลองขับดูก็ไม่ได้แรงอะไรมาก เป็นเพราะนิสัยส่วนตัวเหรอ ก็เจอหลายคันนะ ช่วยหาเหตุผลกับผมด้วยนะครับ  :-\

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:16:03 »
ส่วนใหญ่เป็นแบบนั้นครับ น่าเป็นที่ทัศนวิสัยไม่ค่อยดีครับ
เห็นใจกันดีกว่าครับ ใช้รถใช้ถนนมีน้ำใจให้กันครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ขับforturnerกันเร็วเพื่อ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:48:59 »
นั่นสิครับ

ล่าสุด เมื่อกี้นี้ไปเจอกระบะวีโก้มีแค็ป 2.7 เบนซิน ยังจะแรงอีกนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 12:57:35 »
อย่างที่ Ringo เขียนเอาไว้ใน Signature ของเขา เวลาตอบกระทู้ในเว็บนี้ละครับ

"ทุกอย่างมันไม่ได้อยู่ที่รถ แต่อยู่ที่สันดานคนขับ"

อ้อ ใครที่ขับ Fortuner แล้ว มารยาทดีๆ อย่าร้อนตัวกับสิ่งที่ผมพูดนะครับ บอกกันไว้ตรงนี้เลย

และ ไม่ต้องมาเถียงแทน อะไรทั้งสิ้น ความจริง เห็นๆกันอยู่ เต็มทางหลวง เต็มถนนเมืองไทย

หลายต่อหลายต่อหลายครั้ง ที่ผมทดลองอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงอยู่
และต้องเจอ ฟอร์จูเนอร์ สันดานทราม มาไล่จี้ตูด ทั้งที่เรากำลังจะแซงรถคันหน้า เปิดไฟเลี้ยวซ้าย เพื่อเตรียมหลบทางให้

บางราย พอหลบให้ ยังมีรายการมาขับกวนส้นตีนอีก นี่ถ้าไม่ติดว่ากำลังทดลองหาอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง
ซึ่งต้องล็อกเท้าตัวเอง หรือ Cruise Control ไว้ที่ 110 กิโลเมตร/ชั่วโมงนะ ไม่งั้นละก็....ฮึ่มมมม!
จะเช็ด ฟอร์จูเนอร์ กับวีโก้ ดีแมกซ์ นาวารา และบรรดารถกระบะบ้าพลัง สันดานทรามพวกนั้น ลงข้างทางให้หมดเลย!!

ไม่รู้ว่า สิ่งมีชีวิตพวกนี้ ไปเรียนขับรถมาจากไหน บุพการีพวกมันสั่งสอนกันหรือเปล่า
ว่า มารยาทในการขับรถที่ดีหนะ เป็นอย่างไร หรือว่า เห็นแก่ตัวจนเคยชิน ทำอะไรก็เรื่องของตู
ไม่สนใจอะไรเลยนอกจากตัวเอง เห็นแก่ตัวเองเป็นที่ตั้ง

แล้วพอรถคว่ำ รถพัง ก็มาโวยวาย โน่นนี่นั่นมากมาย ตัวเองขับรถเร็วเอง ยังไปโทษชาวบ้านชาวช่องเวลาเกิดเหตุอีก เฮ้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 13:02:17 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:00:43 »
 คงเพราะมันมีแรงบิดสูง ทำให้อัตราเร่งดีตั้งแต่ 0-140  
ในขณะที่VIOS มันได้ตีนต้นและมันเตี้ยว่าทำให้รู้สึกว่ามันเร็ว
 และเพราะความสูงนี่แหละมันทำให้เห็นได้ไกลกว่าเก่ง กะระยะได้ดี+เครื่องแรง ขับๆไปคันหน้าขับช้าหน่อยก็เริ่มรำคาญ
บางทีไม่บีบแตร แต่ใช้จี้ตูด กดดันไปเรื่อย เจอบ่อยครับ ผมก็คิดเหมือนหลายๆคนนี่แหละว่า มันจะรีบไปเกิดใหม่หรือไง
จนวันนึงได้มาขับ Hyundai H1 ถึงได้รู้ถึงรสชาดของเครื่องดีเซลเทอร์โบ
พอขับบ่อยๆเข้านิสัยเริ่มเสีย ว่าเค้าไว้ยังไงตัวเองก็เริ่มเป็นแบบนั้น แต่ผมไม่ได้ไปจี้ตูดใครนะ

เดือนก่อนขับ H1ไประยอง แข่งกันไปกับCivic Fd เค้าถึงกับยกนิ้วให้เลย(นิ้วกลางนะ..555) คงเจ็บใจที่แพ้รถตู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:03:22 »
คุณข้างบนนี้ครับ

เราทดลองความเร็วสูงสุดของ H-1 ให้แล้วครับที่ 190 กิโลเมตร/ชั่วโฒง

โปรดอย่าทดลองแบบนั้น บนถนนอีกเลยนะครับ ขอร้องละกัน
สิ่งที่ทำไปนั้น จริงๆแล้ว ไม่ควรทำนะครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:06:29 »
มันขึ้นกับคนขับครับ อย่าไปแลกเลยหรือโมโหเลย

แต่ผมว่า vigo มันเร่งดีกว่า vios นะ

รถผม vios 2007 สู้ vigo prerunner ของพ่อไม่ได้เลยอะ

ขึ้นรถพ่อทีไรรู้สึกว่าปรู๊ด ปร๊าดมากๆ เหยียบมิด เคยทำได้สูงสุด 185

แต่ vios นี่ 165 ก็ตื้อแล้วหละ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:18:58 »
อย่าว่าแต่คนอื่นเลยครับ เอาใกล้ๆตัว

แฟนน้องผมนี่ล่ะใช้ฟอร์จูนเนอร์ เคยนั่งทีนึง จะบ้าตาย ไม่รู้จะเร็วไปไหน ชอบจี้ท้ายคนอื่นอีกต่างหาก

แต่พอมันไปขับเบนซ์ ไหงกลายเปนคนละคนเลยอะ :-\ :-\

ออฟไลน์ Bogiecoco

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:24:12 »
 ผมเองก็ไม่เคยคิดจะขับรถคันนี้ึถึง180เลย ที่แข่งกับเค้าก็ครั้งแรกและคิดว่าคงจะครั้งเดียว เพราะCivic fd เค้าจี้ตูดมาก่อน
ผมก็เลยคันนิดนึง อยากลองดู และอีกอย่างถนนที่ลองดีมากครับ 7 โมง เป็นถนนปูน3เลนตัดใหม่มอเตอร์เวย์ที่ไปพัทยา
ไม่ได้ยาวหรอกครับ ประลองกันนิดหน่อยเอง ถ้ามีรถมากๆผมไม่ทำแน่

ขอบคุณมากครับคุณจิมมี่ที่เป็นห่วง

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:25:23 »
หลายท่านอาจจะเรียก กระบะบ้าพลัง
แต่ผมขอเรียก กระบะหลงตัวเอง
(ไม่ได้เหมารวมนะครับ)

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:35:37 »
คงจะปวดขี้มาก
ข้าศึกมาจ่อที่ประตูเมืองแล้ว
ถ้าไปห้องน้ำที่ปั๊มไม่ทันอาจโดนตีเมืองเหลืองเต็มเบาะ

อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 13:37:32 »
ถ้าไปห้องน้ำที่ปั๊มไม่ทันอาจโดนตีเมืองเหลืองเต็มเบาะ

อะไรแบบนี้

난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ vithardware

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:06:13 »
ของอย่างนี้นานาจิตตัง
วันไหนเราขับเร็ว เราก็จะด่า พวกขับช้าชิดขวา เลี้ยวออกจากแยกมา ชิดขวา ไม่เร่งเครื่องกลัวกินน้ำมัน
วันไหนเราขับช้า ชิวๆ เซฟน้ำมัน ก็จะด่าพวกที่ชอบขับจี้ ต๊อปไฟ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:16:55 »
ที่เห็นมันบ่อยเป็นพิเศษ อาจจะเพราะมันเยอะก็ได้ครับ (พยายามจะคิดแบบนี้นะ)

ส่วนใหญ่สังเกตได้รถที่มียศติดมาด้วย นี่แหละตัวดี

แปลกเนอะเป็นรถมียศด้วย 5555

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:45:07 »

อะไรแบบนี้

+1000000000000 เลยครับ

ปล.ที่บ้านผมก็ใช้ฟอร์จูนเนอร์ ถ้าไม่นั่งเยอะ หรือไม่ต่างจังหวัด หรือ รถผมต้องเข้าศูนย์ จะไม่เอามันออกมาเลย กลัว รถอะไรใหญ่โคตร เบรกก็ไม่ดี คันนี้ผมขอขับแค่ 120 เร็วสุดเท่านี้ เพราะไม่มั่นใจเบรก
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 14:50:59 »
สันดานคนขับสามารถสื่ออกมาจากรถที่ตัวเองใช้ครับ เหมือนคนรวยใช้เบนซ์ วัยรุ่นมีเงินใช้ BMW นั่นแหละ  :P

คนใช้ฟอร์จูนเนอร์ที่ดีๆมีอยู่เยอะครับ แม้จะถูกกลบไปด้วยจำนวนที่ขับแย่ๆก็ตามเถอะ  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 15:44:11 »
Fortuner กับ Vigo ส่วนใหญ่ ไม่ใช่แค่ขับรถมารยาทต่ำทรามเท่านั้นนะครับ

เรายังชอบพบเห็นรถทั้งสองรุ่นนี้ ชอบลงไปนอนแอ้งแม้งข้างทาง ลงไปว่ายน้ำในคู จูบเสาไฟ จูบต้นไม้ จูบก้นรถคันข้างหน้า ฯ ในวันที่ฝนตกปรอยๆ-ตกหนัก อีกด้วย

ถ้าเจอรถติดผิดปรกติในวันฝนตก ผมกับพ่อพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "ฟอร์จูนเนอร์ ไม่ก็ วีโก้ ชัวร์!!!"

ปล. ไม่ได้เหมารวมนะครับ คันที่ขับดีๆก็มี
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 15:45:14 »
อยู่ที่สันดานคนครับ  ผมเองยอมรับว่าขับเร็วมากๆๆๆ  แต่ไปจี้ใครนี่ทำไม่เป็นนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 15:58:40 »

อะไรแบบนี้

โดนจริง ตลกๆๆๆ

ออฟไลน์ toptaro

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:06:00 »
ผมว่าด้วยกระบะ มีแรงบิต มาก ทำให้เวลาขับเลยรู้สึกว่ามันดึงๆดี ผมก็แอบเป็นเวลาขับกระบะ จะขับเร็ว แต่มีมารยาทน่ะครับ

ซึ่งเวลาเทียบกับเก๋ง altis 1.8 ที่ผมใช้อยู่ขับแล้วมันไม่ค่อยดึง เท่าไหร่ตามสไตล์เบนซิล

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:18:26 »
ผมว่านิสัยส่วนตัวมากกว่านะครับแบบนี้ แต่คนนิสัยแบบนี้ก็ดันชอบขับ vigo&fortuner เพราะอัตราเร่งดี ผลจึงเป็นอย่างที่เห็นครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:23:16 »
อัตราเร่งดี ? เบรกที หมุนกันระนาววววววว
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 17:50:26 »
อัตราเร่งดี ? เบรกที หมุนกันระนาววววววว
555 ;D

ออฟไลน์ Diavolo

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:28:17 »
ผมว่านิสัยส่วนตัวมากกว่านะครับแบบนี้ แต่คนนิสัยแบบนี้ก็ดันชอบขับ vigo&fortuner เพราะอัตราเร่งดี ผลจึงเป็นอย่างที่เห็นครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ คงเพราะมีนิสัยชอบขับรถเร็วกันอยู่แล้ว เวลาเลือกซื้อ ก็ต้องซื้อรถที่อัตราเร่งดี = Vigo ,Fortuner
คนแรง+รถแรง มีอยู่ทุกที่เลย เจอบ่อย :D

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:47:39 »
ความเห็นของผมบ้างนะครับ

ปกติผมขับ Yaris และรถคันอื่นๆ ทั่วๆ ไป ผมจะขับโดยเว้นระยะห่างจากคันหน้าประมาณ 7-10 เมตร
เพราะไม่นิยมจี้ตูด

วันนึงผมต้องขับ Fortuner ตามหลังพี่เขยที่ขับ Tiida ซึ่งผมก็เว้นระยะห่างเท่าเดิมคือ 7-10 เมตร
ปรากฎว่า พี่เขยขับเร็วมากๆ จนผมต้องเร่งตาม แต่ก็ยังเว้นความห่างไว้เท่าๆ เดิม พี่แกก็ยังสะบัด
หนีผมใหญ่เลย ก็งงเหมือนกัน เพราะตามแผนคือต้องขับตามๆ กันไป โดยพี่เขยเป็นผู้นำทาง

สุดท้ายมาคุยกัน พี่แกบอกว่า ผมไปจี้ตูดพี่แก แล้วพี่เค้ากลัวผมจะชนตูดเข้าเอา
เลยต้องขับหนี แต่ผมยังตามไล่จี้แกไม่หยุดซักที

สรุป น่าจะอยู่ที่ size ของรถ ทำให้ คนที่มองกระจกหลังเห็น Fortuner / Vigo แล้วนึกว่าจี้ตูด

ผมว่าต้องใช่กรณีนี้ด้วยแน่นอน อาจจะไม่ทั้งหมด อาจจะแค่ 30-40% แต่ที่เหลือ อาจจะชอบ
จี้ตูดกันจริงๆ จังๆ
จึงขอแชร์ความเห็นไว้ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 19:59:04 »
วันไหนเราขับเร็ว เราก็จะด่า พวกขับช้าชิดขวา เลี้ยวออกจากแยกมา ชิดขวา ไม่เร่งเครื่องกลัวกินน้ำมัน
วันไหนเราขับช้า ชิวๆ เซฟน้ำมัน ก็จะด่าพวกที่ชอบขับจี้ ต๊อปไฟ

+1 เป็นมุงมองที่ดีมากเลยครับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์น่ะนะ เอิ๊ก

ป.ล. อ่าคุณ NED ผมว่า 7-10 เมตรนี่มันก็เข้าข่ายจี้แล้วนะครับนั่นะถ้าขับกันอยู่ที่ 100 กม./ชม. ระยะ 10เมตรนั่น ถ้าคันหน้าเบรคกระทัน เรามีเวลาตั้งแต่ถอนเท้าจากคันเร่ง ไปกระทืบเบรค ไม่ถึง0.5วิ เลยนะครับนั่น - -

ออฟไลน์ newzbaba

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:36:33 »
อย่างว่าครับ เงิน ซื้อรถได้ แต่ เงินซื้อ มารยาท และ การเอื้อ อาทร ต่อ ผู้ใช้ ถนน คนอื่นๆไม่ได้

เรื่องแบบนี้ ต้องว่ากัน ตามกรณีๆไป
ผมไม่ชอบขับรถแข่งกับใคร และ ถ้าใครจะแข่ง ผมก้ไม่ขอแข่งด้วย

ไม่รู้ละครับ
ถ้าผมจะแข่งผมคงเกบบเงินซื้อ รถแข่งไปแข่งในสนามครับ

และอีกกรณี นึง

ผมขอแชร์ ประสบการณ์เกี่ยวกับ คนแถวบ้าน ผมเป็น คน ตจว ครับ

ผมซื้อ city มาขับ โมกล่อง + header นิดหน่อย
ข้างบ้านท่าน เพิ่งถอย ฟอจน 2.7 มา
เชื่อไหมท่าน ด้วยความ ที่เขาจะ อวด หรืออะไรมิทราบ มาท้า ผม เลยครับ
อยากลองกับ รถเล็กเครื่อง 1500 หน่อย

ผมด้วยความ มีมารยาท ก็ยอมแพ้และ บอกปฏิเสธไป

พี่ท่าน ไม่เคยมีรถมาก่อนนะครับ เก็บเงินซื้อรถได้ เลยอาจจะ เกินตัวไปหน่อย และ ซ่า คงท้า คนอืนไปเรื่อย
ไมต้องสืบนะครับ ว่าเค้า จะขับรถดีมีมารยาท แค่ไหน

ผมรู้แค่ว่า คนแบบนี้ผมไม่ขอเล่นด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 20:41:01 โดย newzbaba »

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:43:54 »

+1 เป็นมุงมองที่ดีมากเลยครับ ขึ้นอยู่กับอารมณ์น่ะนะ เอิ๊ก

ป.ล. อ่าคุณ NED ผมว่า 7-10 เมตรนี่มันก็เข้าข่ายจี้แล้วนะครับนั่นะถ้าขับกันอยู่ที่ 100 กม./ชม. ระยะ 10เมตรนั่น ถ้าคันหน้าเบรคกระทัน เรามีเวลาตั้งแต่ถอนเท้าจากคันเร่ง ไปกระทืบเบรค ไม่ถึง0.5วิ เลยนะครับนั่น - -

เฮ้ยผมว่า รถคันนึงยาวประมาณ 4 เมตรบวกลบ ผมเว้นไว้ให้สองคันเลยนะ ปกติ ใครๆ ก็ขับแซงหน้าผมได้สบายๆ เลย
เพราะผมเว้นช่องตรงนี้ไว้ 

ข้อที่ว่า -100 กม./ชม. ระยะ 10เมตรนั่น ถ้าคันหน้าเบรคกระทัน เรามีเวลาตั้งแต่ถอนเท้าจากคันเร่ง ไปกระทืบเบรค ไม่ถึง0.5วิ-
ปกติเราเบรกแล้วมันจะมีแรงเฉื่อยไปข้างหน้าต่อ ไม่ว่าคันหน้า หรือคันหลังก็เหมือนๆ กัน เพราะงั้น ทั้งสองคันตั้งแต่เริ่มเบรก
จนถึงจุดหยุดนิ่ง ก็ปาเข้าไป 30-40 เมตรแน่นอน และเวลาก็ไม่ใช่ 0.5 วิ แต่น่าจะประมาณหลายวิมากเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าข้าง
หน้าจะหยุดกึกกลายเป็นกำแพงนิ่งนะครับ เราถึงต้องเบรกให้ทันภายใน 0.5 วิ

7-10 เมตร ของผมนี่เป็นระยะห่างเฉลี่ยครับ ไม่ว่าจะจราจรหนาแน่น หรือว่าถนนโล่งๆ ก็จะเหลือไว้เผื่อๆ ตลอด
แต่จุดที่น่าสังเกตุคือ เวลาผมขับ Yaris ไม่เคยมีใครหาว่าผมจี้ตูดนะ ทั้งๆ ที่ขับเผื่อระยะห่างเท่าๆ เดิม

ออฟไลน์ hanaka27

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:44:48 »
ผมโดนบ่อยจนเีดี๋๋ยวนี้     ทำใจให้ชินซะแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 04, 2010, 20:58:44 »

เฮ้ยผมว่า รถคันนึงยาวประมาณ 4 เมตรบวกลบ ผมเว้นไว้ให้สองคันเลยนะ ปกติ ใครๆ ก็ขับแซงหน้าผมได้สบายๆ เลย
เพราะผมเว้นช่องตรงนี้ไว้ 

ข้อที่ว่า -100 กม./ชม. ระยะ 10เมตรนั่น ถ้าคันหน้าเบรคกระทัน เรามีเวลาตั้งแต่ถอนเท้าจากคันเร่ง ไปกระทืบเบรค ไม่ถึง0.5วิ-
ปกติเราเบรกแล้วมันจะมีแรงเฉื่อยไปข้างหน้าต่อ ไม่ว่าคันหน้า หรือคันหลังก็เหมือนๆ กัน เพราะงั้น ทั้งสองคันตั้งแต่เริ่มเบรก
จนถึงจุดหยุดนิ่ง ก็ปาเข้าไป 30-40 เมตรแน่นอน และเวลาก็ไม่ใช่ 0.5 วิ แต่น่าจะประมาณหลายวิมากเหมือนกัน ไม่ใช่ว่าข้าง
หน้าจะหยุดกึกกลายเป็นกำแพงนิ่งนะครับ เราถึงต้องเบรกให้ทันภายใน 0.5 วิ

7-10 เมตร ของผมนี่เป็นระยะห่างเฉลี่ยครับ ไม่ว่าจะจราจรหนาแน่น หรือว่าถนนโล่งๆ ก็จะเหลือไว้เผื่อๆ ตลอด
แต่จุดที่น่าสังเกตุคือ เวลาผมขับ Yaris ไม่เคยมีใครหาว่าผมจี้ตูดนะ ทั้งๆ ที่ขับเผื่อระยะห่างเท่าๆ เดิม
อ่อ อันนั้นผมทราบครับ ผมคำนวณเผื่อแรงเฉื่อยไว้แล้ว (แต่ผมคำนวณผิดด้วยแหละ แหะๆ)ถ้าคิดแบบว่า รถคันหยุดหน้าทันทีเหมือนมีกำแพงผุดขึ้นมาแบบในการ์ตูน คุณจะมีเวลาแค่0.36วินาทีครับ (นี่ผมคิดในกรณีที่ว่า การหยุดจาก100ถึง0 ใช้เวลา5วิ ถ้าคุณคงความเร็วที่100 คุณจะชนคันหน้าที่1วิพอดีเป๊ะครับ) ที่ผมคิดว่าจี้ เพราะเห็นคุณบอกว่าขับกันไปเร็วๆ น่ะครับ ส่วนในกรณีทั่วไป ผมว่าคุณเว้นระยะเหลือเฟือ น่าเป็นแบบอย่างให้พวกขับปิ๊กอัพหลายๆคนๆเลยล่ะครับ  ^^

Edit หน่อยละกัน ไหนๆก็ไหนๆแล้ว คำนวณให้เห็นเลยละกันครับว่า ระยะทาง2คันรถ ในการขับทางด่วนนั้น กระชั้นเกินไปเยอะเลย
สมมติว่า รถใช้เวลาจาก 100 ถึง 0    5วินาทีนะครับ (ซึ่งถ้าเหยียบกันสุดแรงเกิด รถ และยางดีๆ คงน้อยกว่านี้)
แสดงว่า เบรคด้วยความหน่วง 20 เมตร/วินาที^2
ถ้าเรากับรถคันหน้า ขับที่ความเร็ว100 เท่ากัน ด้วยระยะห่าง จากท้ายคันหน้า ถึงหน้ารถเรา 10เมตร ตอนนี้มันจะเสมือนว่า ทั้งคู่ต่างหยุดนิ่ง(ตามไอ่ทฤษฎีสัมพัทธภาพ ของคนที่ทำให้หลายคนเรียกว่า"ไอจะตาย")
ถ้ารถคันหน้าเบรคด้วยความหน่วง 20 ตามที่ว่าไปแต่แรกนั้น ก็จะเสมือนว่า รถคันหน้า กระทืบคันเร่งเข้าหาเราด้วยอัตราเร่ง20 เช่นกัน

และก็ตามสมการมัธยมธรรมดา s=ut +1/2at^2 แทนค่าไป จะได้เวลา 1 วินาทีครับ

ทางด่วนศรีนครินทร์(ใช่ป่าวหว่า ผมขับไปฉะเชิงเทรา มีจุดบอกระยะที่ให้ทิ้งห่างกับรถคันหน้าด้วย เท่าที่ผมกะๆเอา ราวๆ4คันรถ ซึ่งก็น่าจะพอดีๆ สำหรับความเร็ว120 กม./ชม.)

ป.ล. ที่เรารู้สึกกันว่าเหมือนเวลามันหลายๆวิ (ทั้งๆที่จริงๆมันไม่ใช่) เพราะเวลาคัับขัน สมองจะทำงานเร็วขึ้นน่ะครับ (ประมาณว่า เกิดอาการเห็นภาพสโลว์ขึ้นมาแบบยอดมนุษย์) ซึ่งเป็นเรื่องปกติครับ และผู้ชายจะทำได้ดีกว่าผู้หญิงด้วย (เพราะฉะนั้นโดยทั่วไป ยังไงผู้ชายก็ขับรถ และทำกิจกรรมที่ต้องใช้ไหวพริบได้ดีกว่าผู้หญิงครับ ตามหลักชีวะ น่ะนะ) ถ้าเป็นพวกนักมวย ยิ่งไวเลยล่ะ หลบหมัดได้ตั้งแต่เห็นการเคลื่อนตัวของสะโพก กับไหล่ อะไรทำนองนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 21:12:47 โดย 6162002 »