ผู้เขียน หัวข้อ: ไปชนท้ายเค้ามาครับ  (อ่าน 5030 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOCHAI

• Jr. Member
  • **
ไปชนท้ายเค้ามาครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 20:18:33 »
ขับตามๆ กันมาในซอย ความเร็ว ซัก 20 ได้

หลับครับ รถติดๆ แบบนี้ผมง่วงประจำเบรคไม่ทันชน ท้ายเค้าไปนิดหนึ่ง

ก็เครมกันไป ที่นี้ผมนึกถึงไอนี้เลยครับ

ไอ้ระบบช่วยเบรคอ่ะ ของบ้างอย่างมีไว้ดีกว่าไม่มีจริงๆ

ออฟไลน์ CHANOM

• Hero Member
Re: ไปชนท้ายเค้ามาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 20:48:36 »
กลางปีที่แล้ว เราออก HR-V มา ตัดสินใจเอาตัว EL (รองท็อป) เพราะกลัวซันรูฟกับระบบ CTBA (ช่วยเบรค) จนกระทั่งชนมอเตอรไซค์ที่ตัดหน้าเราในซอย เพราะเบรคเองไม่ทันนี้แหละค่ะ เลยทำนึกเสียดายเหมือนกัน

ท้ายสุดแล้ว ขับรถแบบไม่ประมาท น่าจะดีที่สุดนะคะ โชคดีว่าไม่มีใครเป็นอะไรเนาะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 21:10:57 »
หลับตอนขับรถนี่อันตรายมากนะครับ

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 22:11:07 »
ควรมีตัวช่วยแก้ง่วงนะ กาแฟ m150 ลองคิดกลับถ้าไม่ชนท้ายรถ แต่เป็นคนขึ้นมาละ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2020, 22:36:10 »
สำหรับผมถ้ามีก็ดีครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไรมาก...
(พูดในฐานที่เคยไปจิ้มท้ายคนอื่นมาเหมือนกันแต่เกิดจากความประมาทเผลอเรอของตัวเอง พอมีประสบการณ์แล้วก็พยายามไม่ให้พลาดอีก)

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 07:44:42 »
ระบบช่วยเบรคดีครับ
ถึงจะไม่เคยได้ใช้เต็มๆ (คือกรณีฉุกเฉิน แตะเบรคเริ่มจะกด เบรคก็ทำงานเอง) แต่ก็รู้สึกอุ่นใจ

แต่ถ้ารู้ตัวว่าเป็นประจำ ระบบช่วยเบรคก็มีพลาดได้ ผมว่าคงต้องหาวิธีแก้ไขอื่นๆ ก่อนนะครับ อันตรายต่อตัวเองและผู้อื่นครับ

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 09:42:40 »
หลับตอนขับรถอันตรายมากครับ ผมก็เคยหลับตอนรถติด
จังหวะแค่รถไหลนะ ขับเก๋ง ไปชนท้ายกระบะนกสูงคันหน้า กระจังผมหลุดเลย แต่คันหน้าไม่รู้สึกตัว ขับต่อไปเลย

ทำให้รู้ว่า City Brake, Lane Keeping Assist RCTA สำคัญมากๆ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:34:37 »
สามอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งไปนอนข้างทางมา ถนนสายเอเชีย ก่อนถึงด่านชั่ง
เนื่องจากฝนตกเล็กน้อย รถข้างหน้าสองคันเสียหลักลื่น
ผลคือเบรคกันหัวทิ่ม ผมก็เบรค แต่เจ้ากกรรม ไหลเหมือนกัน
ไหลจนจะไปชนตูดคันหน้า เลยหักหลบ จากนั้นก็หมุน เสียหลักชนเสา ลงข้างทางตามระเบียบ
ขับมาแค่ 80 เพราะแฟนท้อง วันนั้นลงข้างทางฝั่งผม 6 คัน ฝั่งตรงข้าม 9 คัน

จนมาวันนี้ผมยังคิดเลย ถ้ามีพวกระบบพวกนี้ วันนั้นผมจะเป็นแบบนี้ไหม
ABS ทำงานนน้ะครับ ตอนนี้ก็ขายซากไปละครับ  :'(

ฝาหน้าประกันเปิดขูดเลข  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:37:35 โดย Krongbun »

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:38:43 »
ระบบช่วยเบรคดีกว่าระบบช่วยจอด
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 11:56:33 »
ขับตามๆ กันมาในซอย ความเร็ว ซัก 20 ได้

หลับครับ รถติดๆ แบบนี้ผมง่วงประจำเบรคไม่ทันชน ท้ายเค้าไปนิดหนึ่ง

ก็เครมกันไป ที่นี้ผมนึกถึงไอนี้เลยครับ

ไอ้ระบบช่วยเบรคอ่ะ ของบ้างอย่างมีไว้ดีกว่าไม่มีจริงๆ
2เดือนก่อน ผมก็โดนกระบะนาวาร่าจิ้มท้ายเบาๆขณะติดไฟแดงอยู่ คนขับอ้างว่าง่วงมากเพราะขับรถส่งของพักผ่อนน้อย แกหลับทั้งที่ใส่เกียร์1คาไว้ พอสะดุ้งตื่นตู้มที่ท้ายรถผม เซ็งเป็ด 
ปล.ถ้ามีระบบนี้ก็ดีครับ หลายๆคนมักเล่นมือถือช่วงรถติดๆ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 12:12:51 »
ช่วงหลังนี้เล่นมือถือเยอะมากจริงๆ ทั้งตอนหยุดและตอนไหล บางคนหนักถึงขั้นเอาโทรศัพท์มาติดบนพวงมาลัยดูหนังไปเลยครับ ที่ว่ามานี้เห็นมากับตาทั้งหมดเวลาผมขับมอไซค์...

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 13:30:38 »
สามอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเพิ่งไปนอนข้างทางมา ถนนสายเอเชีย ก่อนถึงด่านชั่ง
เนื่องจากฝนตกเล็กน้อย รถข้างหน้าสองคันเสียหลักลื่น
ผลคือเบรคกันหัวทิ่ม ผมก็เบรค แต่เจ้ากกรรม ไหลเหมือนกัน
ไหลจนจะไปชนตูดคันหน้า เลยหักหลบ จากนั้นก็หมุน เสียหลักชนเสา ลงข้างทางตามระเบียบ
ขับมาแค่ 80 เพราะแฟนท้อง วันนั้นลงข้างทางฝั่งผม 6 คัน ฝั่งตรงข้าม 9 คัน

จนมาวันนี้ผมยังคิดเลย ถ้ามีพวกระบบพวกนี้ วันนั้นผมจะเป็นแบบนี้ไหม
ABS ทำงานนน้ะครับ ตอนนี้ก็ขายซากไปละครับ  :'(

ถ้ามี รถอาจจะเบรคให้ แต่ถ้าคนเบรคเต็มแรงไม่อยู่ รถเบรคเองก็ไม่อยู่เช่นกัน เป็นไปตามกฏฟิสิกส์โลก

ผมถือคติว่า ขับเอง คุมเอง ใช้ฝีมือและสติปลอดภัยที่สุด ตอนมี v40 พวกระบบเบรคเอง lanekeep blis เตือนอะไรผมปิดทิ้งหมดทุกอย่าง น่ารำคาญ แม้แต่เซ็นเซ่อหน้ายังปิดเลย ระบบพวกนี้มีไว้ช่วยให้คนขับรถปลอดภัยขึ้น ไม่ได้มีไว้ให้คนพึ่งมันแล้วจะประมาทได้

ถ้าร่างกายไม่พร้อม สติไม่พร้อม ก็ไม่ควรขับรถออกมาให้เป็นภาระคนอื่นบนถนน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:05:45 »

โหห ดูน่ากลัวนะครับ ทุกคนปลอดภัยดีนะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 14:58:18 »
ปลอดภัยครับ มีแค่แฟนนอนดูอาการ  3 คืน ไม่มีบาดแผลอะไร
ถ้ามีพวกระบบ VSC จะได้มาเล่าได้ว่ามันช่วยได้จริงไหม   ;)

ได้กระบะสองคันหน้าที่ลื่นไปก่อนวิ่งมาช่วย
เค้าบอกว่า ยกคันเร่งแล้วลื่นเลย ก็ยังงงๆกันว่าลื่นอะไร

ขอบคุณครับ เป็นบทเรียนครั้งใหญ่เลย  ;)

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 15:50:19 »
ปลอดภัยครับ มีแค่แฟนนอนดูอาการ  3 คืน ไม่มีบาดแผลอะไร
ถ้ามีพวกระบบ VSC จะได้มาเล่าได้ว่ามันช่วยได้จริงไหม   ;)

ได้กระบะสองคันหน้าที่ลื่นไปก่อนวิ่งมาช่วย
เค้าบอกว่า ยกคันเร่งแล้วลื่นเลย ก็ยังงงๆกันว่าลื่นอะไร

ขอบคุณครับ เป็นบทเรียนครั้งใหญ่เลย  ;)
ปลอดภัยทุกคนก็โล่งใจแล้วครับ
พูดถึงกระบะนี่ ท้ายออกง่ายจริงๆครับ เจอฝนนิด ฝนหน่อยไม่ได้
ขับรถนอกจากมีระบบช่วยแบ้ว ยางรถต้องดี คนจับต้องพร้อม และมีสติตลอดเวลา จะช่วยให้แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ทันครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 18:55:21 »

โอ้โห นี่ขนาดขับ 80 ยังยับขนาดนี้เลยหรือครับ เสียใจด้วยครับแต่ปลอดภัยทุกคนก็ดีแล้ว
รถใหม่คันต่อไปแนะนำถ้าเป็นไปได้ Airbags 6-7 ใบน่าจะดีกว่านะครับ ช่วยได้มากขึ้นจริงๆ 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 21:41:18 »
ตอนขับรถเป็นใหม่ ๆ ได้ขับให้คุณลุงนั่ง ตอนน้นผมยังขับจี้ คุณลุงเลยเตือนเรื่อง Breaking distance คือ ให้เว้นระยะห่างคันข้างหน้าให้ปลอดภัย มาวันนี้ผมไม่ขับจี้เหมือนแต่ก่อน แต่เว้นระยะห่างเพิ่มขึ้น ใช้ความเร็วให้เหมาะสม หลายครั้งที่คันหน้าเบรคแบบชะลอ  ผมแค่ยกคันเร่ง ไม่ต้องเหยียบเบรค มองดูระยะห่าง ดูข้างหน้าของคันหน้าอีกที ถ้าระยะห่างน้อยลงก็ค่อยเบรคครับ  ส่วนเรื่องง่วง บางทีผมก็เป็นมักจะเป็นหลังทานอาหารครับ ก็ขยับไม้ขยับมือ นิดหน่อยไม่นานก็หาย  พวกออปชั่นช่วยเหลือต่าง ๆ มีไว้ก็ดีแต่ที่สำคัญที่สุด คิอ สติของเราครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 21:57:31 »

เคยเห็นรถในหนังอย่าง fast and furious มั้ย ที่เวลาแรงรถแรงๆเร่งแล้วยกหน้า อันนี้คล้ายๆกันแต่ไม่แรงจนหน้ายก เวลาใช้คันเร่งน้ำหนักรถจะไปตกด้านท้าย พอยกคันเร่งน้ำหนักจะไปตกตรงกลาง ทีนี้พอเป็นกระบะ ท้ายจะเบากว่ารถปกติอยู่แล้ว พอน้ำหนักไปตกตรงกลาง แต่อัตตราส่วนน้ำหนักมันโดนเทไปข้างหน้ามากกว่า ถ้าสังเกตุรถดีๆอย่าง bmw จะโฆษณาว่ากระจายน้ำหนัก 50:50 พอน้ำหนักโดนเทไปข้างหน้า ท้ายก็เสียแรงกด ทำให้การยึดเกาะด้านท้ายเสีย ถ้าคนขับรถเก่งๆจะรู้จัก weight transfer คือการถ่ายโอนน้ำหนักแบบบาลานซ์ ทำให้รถไม่เสียการทรงตัว การฝึกตรงนี้จะช่วยได้ แต่คนทั่วไปไม่สนใจของแบบนี้หรอก

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 22:17:17 »
มีดีมากครับเคยมาแล้ว แต่หลายคนก็จะเอาแต่แรง

ออฟไลน์ YOCHAI

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2020, 23:31:28 »

ถุงลมทำงานไหมครับ ขับ Swift เหมือนกัน แล้วได้รถคันใหม่หรือยังครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 00:09:53 »

ไอยา RIP Sawib

ออฟไลน์ BKK777

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 00:26:57 »

ถ้ามี รถอาจจะเบรคให้ แต่ถ้าคนเบรคเต็มแรงไม่อยู่ รถเบรคเองก็ไม่อยู่เช่นกัน เป็นไปตามกฏฟิสิกส์โลก

ผมถือคติว่า ขับเอง คุมเอง ใช้ฝีมือและสติปลอดภัยที่สุด ตอนมี v40 พวกระบบเบรคเอง lanekeep blis เตือนอะไรผมปิดทิ้งหมดทุกอย่าง น่ารำคาญ แม้แต่เซ็นเซ่อหน้ายังปิดเลย ระบบพวกนี้มีไว้ช่วยให้คนขับรถปลอดภัยขึ้น ไม่ได้มีไว้ให้คนพึ่งมันแล้วจะประมาทได้

ถ้าร่างกายไม่พร้อม สติไม่พร้อม ก็ไม่ควรขับรถออกมาให้เป็นภาระคนอื่นบนถนน

เรื่องร่างกายไม่พร้อมผมเห็นต่างกับคุณนะ คนเราทำงานทุกวันมีความเหน็ดเหนื่อยสะสม เวลาที่ขับรถไปทำงานทุกคนก็ไม่ได้ร่างกายพร้อมหรอกครับ แต่ทุกคนก็ต้องขับออกไปเพราะไม่อยากหยุดงานหรือหยุดไม่ได้  ฉะนั้นอุบัติเหตุมันพร้อมเกิดเสมอ   

ถ้ามีระบบพวกนี้มันก็ช่วยได้ เพราะโอกาสจะพลาดคนคนนึงไม่ได้มีบ่อยๆ อย่างระบบเบรคฉุกเฉินรถมันเตรียมเบรคให้เราแล้วเมื่ออยู่ในระยะ แค่เราอาจจะไม่รู้ รถบางรุ่นอาจจะมีแจ้งบางรุ่นก็อาจจะไม่แจ้ง อย่างรุ่นที่มีแจ้งก็เช่น ระบบเตือนการชน ตอนที่มันเตือนคือเหมือนคนเอาเท้ามาวางไว้บนแป้นเบรครอแล้ว แต่คนยังเหยียบคันเร่งอยู่เลย กว่าจะละเท้าจากคันเร่งมาเหยียบเบรค คุณลองคิดดูว่าอะไรน่าจะทำงานได้เร็วกว่ากัน

สมองคนกว่าจะรับภาพจากตามาสู่ประสาทส่วนกลางก็ใช้เวลา จากสมองส่วนกลางนำข้อมูลมาประมวลผล กว่าจะได้ผลลัพธ์และการแก้ไขสถานการณ์ สถานการณ์จริงก็อาจจะเปลี่ยนแปลงไปแล้ว สมองก็ต้องรับข้อมูลใหม่ ประมวลผลใหม่ สุดท้ายมันไม่ทันกาล ก็เลยกลายเปนอุบัติเหตุ  แต่ระบบมันประมวลผลรออยู่แล้ว ส่งคำสั่งและทำงานทันที ความรวดเร็วมันต่างกันเยอะ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 00:46:24 »

ปลอดภัยก็ดีแล้วครับ  ::)

ฝนตกใหม่ๆ หรือน้อยๆนี่ตัวดีเลยครับ ต้องระวังกว่าฝนตกมาสักระยะหรือตกหนักๆอีก
เพราะฝนเพิ่งตก ดินทรายจะเป็นฟิล์มบางๆยิ่งลื่น หรือถ้ามีรถขนส่งเคยทำพวกน้ำที่มีไขมันตกไว้ก่อนนี่ยิ่งตัวดีครับ

พวกระบบ vsc ผมมองว่าจำเป็นทุกคันของผมแล้วครับ คันต่อไปมีก็ดีนะครับ
พวก active safety ต่างๆ ผมคิดว่ามีสำหรับ daily use คือดีมาก

เวลาเหนื่อยล้าพวกเตือนออกนอกเลน ช่วยเบรคฉุกเฉิน แรกๆก็รำคาญ
แต่ถ้าคนข้างตัวขับคิดว่ามีไว้ดีกว่า ยิ่งขับทางไกลด้วยแล้วก็ช่วยครอสเช็คตัวเราได้ดีเลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 13:35:31 »

Swift รุ่นนี้มีระบบกันลื่น พวก VSC มั้ยคะ ถ้าไม่มี แสดงว่าว่าระบบพวกนี้สำคัญจริง

ออฟไลน์ nutvas

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 14:46:27 »
ช่วงหลังนี้เล่นมือถือเยอะมากจริงๆ ทั้งตอนหยุดและตอนไหล บางคนหนักถึงขั้นเอาโทรศัพท์มาติดบนพวงมาลัยดูหนังไปเลยครับ ที่ว่ามานี้เห็นมากับตาทั้งหมดเวลาผมขับมอไซค์...

เกรงว่า คนบางส่วนจะใช้ระบบพวกนี้จนเคยตัว แล้วไป Pay Attention กับมือถือหนักกว่าเดิมนะสิครับ เดี๋ยวนี้ยิ่งเจอบ่อยๆ ด้วย ตาไม่มองถนน มองแต่มือถือ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2020, 15:55:15 »
Swift ตัวนี้ไม่มี VSC ครับ
ออกคันใหม่แล้ว เป็นรถครอบจ๋า Xpander เลย
นอกใจ Suzuki ไปแล้ว เพราะแฟนบอกว่า Xpander นั่งสบายกว่า  ::)