ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2020  (อ่าน 4679 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://web.facebook.com/headlightmag/photos/a.183844775058081/2543649315744270/?type=3&theater

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:19:32 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ chaiwun

• Newbie
  • *
มีรถเก่าเก็บที่บ้าน NISSAN-SUNNY-1.3 B11

ของพ่อ ไม่ได้ใช้มา 5 ปี และได้สตาทและขยับเลย จอดในโรงรถ

ตอนนี้ไม่คิดซ่อม หากต้องการนำกำจัดออกจากบ้าน มีวิธีอะไรให้เลือกบ้าง
Nissan Sunny B11 1993
Skoda Fabia 2001
Toyota Vios 2002
Ford Ranger 2005
Toyota Vios 2008
MG HS X 2020

ออฟไลน์ theice

• Newbie
  • *
C43 AMG มือสอง ปี2016 ประกอบนอก วิ่งมา25,000โล วารันตีถึง2021 ราคา 3.1 ล้านบาท 

พอจะเล่นได้ไหมครับ ถ้าเล่นได้หลังหมดวารันตีควรเผื่อค่าใช้จ่ายไว้มากน้อยแค่ไหนครับ

🙏🏼

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
ตั้งแต่ปีนี้ volvo PHEV ใหม่ในมาเลเซียเริ่มรับประกันแบตไฮบริด 8 ปี (อ้างอิง   https://paultan.org/2020/01/22/new-volvo-phevs-in-msia-get-8-year-battery-warranty/

คิดว่าเร็วๆนี้ volvo ไทยจะขยายระยะเวลารับประกันแบตเพิ่มขึ้นแบบในมาเลเซียมั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:01:00 โดย หมูป่า »

ออฟไลน์ imshadow

• Newbie
  • *
Toyota Prius ปี 2012 ตัวหลังคาโซล่ายังน่าใช้ไหมครับ ไมล์แสนแปด ไม่เคยชนหนัก
มีปัญหาอะไรน่าปวดหัวไหมครับ ถ้าต่อประกันชั้น 1 ตลอด
พอดีได้มาในราคาสองแสนปลายๆ

ปัจจุบันใช้ Tiida 2010 ตัว 1.8 MC การขับขี่จะต่างกันเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
รออ่าน New Car อยู่ใกล้คลอดยังครับ  ขอบคุณครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
กำลังมองหายางใหม่มาแทน ของเดิมครับ

เดิมใช้ 195/60/15 Turanza GR100

จะเปลี่ยน พอจะมียี่ห้อ รุ่นที่แนะนำมั้ยครับ งบ 2500-3000  บาท/เส้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Panumad

• Newbie
  • *
พี่ๆคิดว่า All new honda civic รุ่นเริ่มต้นจะมีโอกาสได้เครื่องยนต์ 1.0T หรือ 1.5T ไหมครับ แล้วจะมีเครื่อง 1.5 Hybrid ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
เครื่องยต์ Atkinson cycle (นึกคนคนแสงดงMr.Been)ที่อยูในรถไฮบริดTOYOTAไม่สามรถนำไปรีบแมพหรือปรับแต่งอะไรไม่ได้เลยหรอครับ กำลังรอCHR 1.8MIDเบนซิน
ปล ทำไมเวลามีคนมาตั้งกระทู้ว่าเอารถไปเพิ่มแรงม้ามักจะมีคนมาตอบว่ารถเดิมมันแรงพออยู่แล้ว ถ้างั้นรถทั่งโลกไม่เซ็ตความแรงมาให้เท่าๆกันไปเลยละครับ “ความแรงของรถแต่ละรุ่นต่างกันฉันใด ความแรงของแต่ละคนก็ต่างกันฉันนั้น”

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
terra จะปรับโฉมเร็วๆนี้มั้ยครับ dashboard กับพวงมาลัยรับไม่ไหวจริงๆ

ออฟไลน์ AboveGod

ช่วงล่าง lancer ex เทียบกับรถ c-seg ใหม่ๆ ดีกว่าหรือแย่กว่าแค่ไหน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตอนที่  Volvo 940  เข้ามาขายในไทย  มีเครื่องยนต์กับเกียร์กี่แบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 13:36:58 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
สวัสดีพี่จิมมี่ พี่เมธี และทีมงานทุกท่านนะครับ

ผมชอบ Honda S660 มาก ๆ แต่ไม่ถามว่าจะเข้าไทยไหม
(เพราะรู้ว่าน่าจะไม่มาแน่ ๆ เพราะคงทำยอดขายได้ไม่ดี แต่ถ้ามีแบบ Mazda มี MX-5 ก็น่าจะดีนะ)

อยากถามเอาขำ ๆ ครับว่าถ้า Honda TH เกิดลมเพลมพัดเอาเข้ามา พี่ ๆ คิดว่า Honda จะขายกี่บาทครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ช่วงนี้ไวรัสโคโรล่า... เอ้ย โคโรน่าก็ระบาด PM2.5 ก็แรง รักษาสุขภาพด้วยนะครับ
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Chanachai

• **
ระบบเบรกของ subaru wrx sti MY2019 ได้มีการปรับปรุงอะไรบ้างเหรอครับถ้าไม่นับเปลี่ยนสีคาลิปเปอร์เป็นสีเขียวแสบตาอ่ะครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ xobi

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
อยากสอบถามเรื่องยางครับ พอดีเคยถามไปแล้ว 1 รอบ แต่ยังไม่ได้ซื้อเลย จึงอยากถามอีกครั้งหนึ่งครับ
รถที่ใช้ตอนนี้ Honda City 2014 ล้อ 16 นิ้ว ยาเดิม Good Year Exellence 185/55/R16

ตอนนี้ มองตัว Toyo proxes cf2 ขนาด 195/50/R16  ส่วนตัวเลือกอื่นเช่น michelin primacy4, bridgestone turanza t005a, yokohama advan db ไม่มีขนาดนี้ครับ

ไม่ทราบว่าตัว toyo proxes cf2 ใช้ได้ดีมั๊ยครับ อยากได้ยางเงียบ แต่ให้ความมั่นใจได้ระดับหนึ่ง ขับรถลำปางเชียงใหม่ 100-120 ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

หลังๆมา Benz ไม่ให้ยางอะไหล่
และล่าสุดก็ไม่ให้ชุดปั๊มลมและน้ำยา
อุดรอยรั่วฉุกเฉินแล้วครับ

โดยอ้างว่า ใส่ยาง รันแฟรต ให้แล้ว

พี่มีความคิดเห็นยังไงครับ ถือเป็นการเอาเปรียบ
ผู้บริโภคไหมครับ เพราะเมืองไทย ผมว่ามี
ยางอะไหล่ หรือ ชุดปะยางไว้ อุ่นใจกว่า
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Level Zero

เห็นข่าว Fortuner กับ CRV  จะ Minorchange ปีนี้

แล้วเราจะได้เห็น Fortuner TNGA Hybrid กับ CRV Model Change Hybrid  กันช่วงไหนครับ

ออฟไลน์ boomer56

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลี่ยนรถ สนใจ CHR ตัวท็อป กับ MG HS ตัวท็อป ก่อนหน้านี้ไปลองขับ MG HS มาแล้ว ถือว่าขับดีใช้ได้ เก็บเสียงดีมาก ออปชั่นและวัสดุภายในก็ดีมากๆ ส่วน CHR ชอบดีไซน์ภายนอกแต่ขนของได้น้อยและยังไม่ได้ทดลองขับ

ส่วนตัวเป็นคนใช้รถยาวมาก(เกิน10ปีขึ้นไป) และวิ่งทุกวัน เฉลี่ยวันละ 100 กิโลเมตร รถปัจจุบันเป็น CRV Gen 1 เครื่อง 2.0 หลักๆ ขับรถคนเดียว มีคุณแม่นั่งเบาะหลังบ้างอาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง ออกต่างจังหวัดทางไกลบ้างปีละ 2-3 ครั้ง และชอบซื้อเฟอร์นิเจอร์อิเกีย

ปล. เป็นรถคันเดียวของบ้าน ค่อนข้างกังวลเรื่อง Reliability อะไหล่ และบริการหลังการขาย  หรือมีรุ่นอื่นๆแนะนำไหมครับ ในระดับราคาพอๆกัน (ไม่เกิน1.2ล้านบาท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 14:12:03 โดย boomer56 »

ออฟไลน์ tpst95

• Newbie
  • *
มาสด้า 3sedan ตัวใหม่น่าใช้มั้ยครับ ขับทางไกลบ่อยๆ ส่วนมากใช้รถ 1-2คน และบริการหลังการขายสมัยนี้ยังน่าห่วงมั้ยครับ กะใช้ยาว 7 ปีขึ้นไปครับผม

ออฟไลน์ Diecimo

• Newbie
  • *
แนะนำ c-segment ราคาไม่เกิน 1 ล้านหน่อยครับ ตอนนี้กำลังมอง civic el กับ altis hv mid , gr sport ตัวไหนดีครับใช้งานระยะยาว 8-9 ปี ไม่ค่อยมีปัญหา หรือพี่ๆมีตัวไหนแนะนำไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ David007

• **
Benz GLB มาแต่ตัวธรรมดาเหรอครับ เล็งตัว AMG Dynamics ไว้ครับ เพราะ กระจังหน้า, ล้อแม็กซ์ และ ภายในสวยกว่ากันเยอะเลย หรือว่าจะมาตอน CKD ครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

Volvo ตั้งราคา S60 แบบนี้ ไม่ทราบว่าเก็บกด หรือไปโกรธใครมาครับ แล้วคู่แข่งใน segment เดียวกันจะปรับราคาลงมาสู้ไหมครับ

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
ถ้าต้องเลือกระหว่าง altis hybrid entry กับ altis hybrid high เลือกตัวไหนดีครับ ใช้ยาว10ปี ขับในเมืองต่างจังหวัดเป็นส่วนใหญ่ ความเร็วไม่เกิน120 ผู้ใหญ่อายุ60กว่า ใช้งาน2คนครับ

ออฟไลน์ Hakosuka

ระหว่าง Lexus GS กับ Toyota Crown ในแง่ตัวรถและตำแหน่งการตลาด คันไหนเหนือกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Ake_Y

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามครับ ตอนนี้สนใจ Subaru Outback ราคาตอนนี้ประมาณ 2 ล้าน เมื่อเทียบกับ Nissan X-Trail ตัวท้อป ประมาณ 1.7 ล้าน มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ ผมขับรถไปทำงานไปกลับ อยุธยา วันละ 90 กม อยากได้ช่วงล่างดี ประหยัดน้ำมัน ศูนย์บริการดี บ้านผมอยู่แถว วิภาวดีรังสิต คงใช้บริการแถววิภาวดี สุทธิสาร ถ้าเข้าใจไม่ผิด Outback ไม่ใช่ SUV แต่เป็น Wagon ใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2020, 14:36:23 โดย Ake_Y »

ออฟไลน์ This is my city

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน อยากถามว่า

Honda jazz  ไหม่ จะไม่มาไทยจริงๆเหรอครับ ? และ ในความคิดพี่ๆ พี่คิดว่ามีเหตุผลหรือปัจจัยอะไรบ้าง ที่ทำไห้มันไม่มา ? หรือ Honda จะลากขาย

jazz เครื่อง 1.5 นี้ไปเรื่อยๆ เหมือน Vios

ออฟไลน์ jb59

• Newbie
  • *
ถ้าถอยป้ายแดง suzuki ciaz gl plus ได้ชุดแต่งรอบคัน ได้ส่วนลดราคาเหลือ ราคา 4.8 แสน น่าสนใจไหมครับ
- เน้นใช้งานความเร็ว 100 - 140 กม/ช.ม. นั่ง 2-3 คน วิ่งทางไกลประมาณวันละ 300 กิโลเมตร
- เห็นคนบ่นปัญหาพ่วงมาลัยเบา ถ้ารถล็อตช่วงนี้โรงงานปรับแก้ไขยัง ถ้ายังไม่แก้ไข แก้ด้วยการปรับหน้ายางเพิ่มล้อเป็นขอบ 17" พอจะช่วยให้การคุมควมดีขึ้นไหมครับ หรือมีวิธีอื่นแนะนำไหม
- ระบบเกียร์รุ่นนี้มีปัญหาจุกจิกไหม

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bright12

• Newbie
  • *
ขนาด glb เล็กมากไหมครับถ้าเทียบกับglc

ออฟไลน์ urangutang

Subaru forester ที่พี่จิมเคยบอกว่าจะ upgrade ชุด front วิทยุใหม่ ไม่ทราบว่าจะเริ่มเมื่อไหร่อ่ะครับ

ออฟไลน์ shizuku148

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามหน่อยค่ะ พอดีใช่รถมา 5 ปีแล้ว เวลาเปลี่ยน เกียร์ เครื่องสั่นแล้วก็หาย และ เวลาเลี้ยวก็จะมีเสียง
ไปหาช่าง ช่างบอกเป็นที่ยางรองแท่นเครื่อง แต่ช่างบอกยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ ไม่ทราบว่าถ้าไม่เปลี่ยนจะมีผลอะไรไหมค่ะ