ผู้เขียน หัวข้อ: ความเป็นรุ่นรถ global model ที่มีขายทั่วโลก มีผลต่อการตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณไหมครับ  (อ่าน 7882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
เป็นความเชื่อเก่า ๆ มากกว่าครับ คือ ในยุโรปหรือญี่ปุ่นเปลี่ยนรถกันบ่อยจะทำให้หาอะไหล่มือสองนำเข้าได้ง่าย แต่ปัจจุบัน ตลาดในภูมิภาคเราโตขึ้นมาก ทำให้ค่ายรถยนต์ยอมมาตั้งศูนย์ R&D เพื่อทำรถสำหรับเฉพาะภูมิภาค สำหรับเรื่องอะไหล่ Honda นี่จากประสบการณ์ มี 20 ปีแน่นอน ส่วน Nissan นี่อาจจะต้องลุ้นหน่อย เพราะบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น ยังมีปัญหาคาราคาซังอยู่เลย

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
มีผลครับ ผมอยากซื้อรถที่มีผลcrash testและmoose test คะแนนออกมาดี รถlocal มักจะไม่ได้ส่งไปทดสอบ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
สำหรับผมมีผลครับ
ผมจะเลี่ยงรถโมเดลที่ขายเฉพาะประเทศโลกที่สาม (ไม่ได้ดราม่าดูถูกอะไรนะครับ)

เหตุผลคือ โมเดลที่ขายเฉพาะประเทศโลกที่สาม มักจะเป็นการเอารถที่ตกรุ่นมาทำมาดักแปลงเพื่อประหยัดต้นทุน ผมมองว่าโครงสร้างตัวถังในเรื่องความปลอดภัยมันตกยุคครับ

ยกตัวอย่าง city โฉมแรก ก็ ใช้ชิ้นส่วนซีวิคที่ตกรุ่น หรือ soluna โฉมแรก ก็จาก toyota tercel ที่ตกรุ่นเป็นต้น เพราะลดต้นทุน เหมือน avanza ก็บอดี้เดิม ปรับโฉมแล้วปรับอีก แต่โครงสร้างตัวถังในแง่ความแข็งแรง ผมว่าของเดิม
แต่ city หรือ vios รุ่นหลังๆ น่าจะเป็น global แล้ว เพราะมีการนำเข้าไปขายญี่ปุน อันนี้ผมว่าโอเคแล้ว

ส่วนปัญหา global model ที่ขายในไทย แล้วลดสเป็ค ก็คงดูเป็นรุ่นๆไป ถ้ายี่ห้อไหนทำน่าเกลียดชัดเจน ก็ไม่ซื้อ

ส่วนเรื่องความทนทาน ความจุกจิก ผมว่าต้องดูเป็นรุ่นๆไป

ความคิดเห็นผมมีประมาณนี้ครับ จากประสบการณ์ใช้ City รุ่นแรกที่ดัดแปลงจาก Civic ตกรุ่น ซึ่งในช่วงเวลานั้น รถ Global Model มันพัฒนาแพลตฟอร์มไปไกลแล้ว ในขณะรถที่พัฒนาเฉพาะภูมิภาคยังใช้โครงสร้างเก่าอยู่ ไม่ได้มองเรื่องของอะไหล่หรือออพชั่นครับ

ส่วนปัจจุบัน บางอย่างเปลี่ยนไปแล้ว รถที่พัฒนามาใช้เฉพาะภูมิภาคอาจจะพัฒนาแพลตฟอร์มให้ดีเทียบเท่า Global Model ก็ได้ครับ อันนี้ต้องหาข้อมูลเยอะนิดนึง

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่มีครับ, บางที global model แต่มันก็ผลิตกันคนละที่ (ยกเว้นพวกรถหรูนำเข้า)

ออฟไลน์ tvm

มีบ้าง แต่ก็เป็นแค่หนึ่งองค์ประกอบ ไม่ใช่เหตุผลทั้งหมดที่ตัดสินใจเลือกซื้อแน่ๆ
ลองขับดูที่ชอบ พอใจ แล้วตัดสินใจครับ

ปล. อดีต ฮอนด้าญี่ปุ่น ยังเคยนำเข้าซิตี้รุ่นเก่า ไปขายที่ประเทศบ้านเขาเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

Vios 2003
City 2008
ก็ไม่ใช่รุ่นที่เป็น Global Model นะครับ แต่ทุกวันนี้มันยังเป็นรถที่มีความน่าใช้และไว้วางใจได้อยู่นะ

และ Almera ไม่มีขายในญี่ปุ่นนะครับ
March ยังขายเป็นโฉมเก่าโฉมปัจจุบัน​บ้านเราอยู่เลย (แหงสินำเข้าจากบ้านเรา)

City โฉมก่อนก็ไปขายญี่ปุ่น
Yaris บ้านเราก็ขายแค่โซนนี้และไม่มีขายญี่ปุ่น

คือต้องลบภาพกันก่อนครับว่า Global Model คือรถที่ได้มาตรฐาน​กว่า
Global Model ก็ยังต้องมีการปรับ spec ให้เหมาะสมกับประเทศที่จะนำไปจำหน่าย spec อาจถูกปรับเพิ่มลดแตกต่างกันไปก็ได้
รถที่ทำมาขายเฉพาะโซนเฉพาะประเทศก็ต้องมีการ set spec ต่างกันเช่นกัน และรถเหล่านี้ก็ถูกออกแบบมาเพื่อความเหมาะสมในการนำไปขายในประเทศในโซนนั้น และต้องควบคุมมาตรฐานอยู่แล้วครับ

Almera ที่ญีปุ่นมีครับ ชื่อ Latio

อ่าขออภัยครับผมอาจจะสื่อสารไม่เคลียร์
Latio เลิกขายไปเมื่อปี 2016 แล้วครับ และไม่ได้ทำตลาดโฉม N18 ใหม่ต่อครับ เลยบอกว่า Almera ไม่มีขายในญี่ปุ่นครับ
ท่อนหน้ามาร์ชมาเต็มๆครับ

ออฟไลน์ SM.

มีผลนะครับ สำหรับคนที่อยากเก็บไว้นานๆ แต่ถ้าใช้ๆ ไป เบื่อ เก่า ก็ขายทิ้ง ไม่ต้องไปสนหรอกครับ

ออฟไลน์ CJ.

ไม่มีผลครับ ถ้าจะเก็บยาวมีความสามารถหาอะไหล่ก็จบครับ
อีกอย่างหนึ่ง ดู Civic สิครับ global นะ แต่แค่เปิดกันชนออกมาก็พบความแตกต่างมากแล้ว ราวกับคนละคัน
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ XyteBlaster

มีผลส่วนหนึ่งครับ

เพราะว่าถึงเป็นรุ่น global model พอมาขายบ้านเราก็ตัดเสปค เหล็ก อุปกรณ์ซับเสียง อุปกรณ์ความปลอดภัย อนาถเหมือนเดิม

เหมือนแค่หน้าตาครับ