ผู้เขียน หัวข้อ: ไปงานประมูลทะเบียนรถต่างจังหวัดมา เจอหมวดเสริมบ่อยๆ มีข้อสงสัยครับ  (อ่าน 5246 ครั้ง)

ออฟไลน์ dailioh

• Jr. Member
  • **
เช่นถ้าเป็นประมูลหมวด กข แต่บางทีประมูลเลข กข8899 เสร็จแล้วบางทีจะมีหมวดเสริม กก8899 มาให้ประมูลต่อเช่นนี้ ผมไปกดดูในเว็ปก็เห็นว่าเคยโดนประมูลไปแล้วในราคา x แบบนี้มักเกิดจากการทิ้งไม่รับทะเบียน หรือ เกิดจากอะไรสีเทาในขนส่งเองหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

• Hero Member
ของ กทม เจอบ่อยครับ พวกประมูลแล้วถึงเวลาไม่มาเอา เขาก็เอาออกมาประมูลใหม่ ส่วนมากจะเป็นพวกพ่อค้าทะเบียนที่ประมูลขั้นต่ำ ไม่จ่ายเต็มแล้วก็มาตั้งขาย พอขายไม่ได้ก็ยอมโดนยึดเงินแล้วให้เอาออกมาประมูลใหม่ ของต่างจังหวักดผมก็คิดว่าน่าจะแนวเดียวกัน

• **
ของ กทม เจอบ่อยครับ พวกประมูลแล้วถึงเวลาไม่มาเอา เขาก็เอาออกมาประมูลใหม่ ส่วนมากจะเป็นพวกพ่อค้าทะเบียนที่ประมูลขั้นต่ำ ไม่จ่ายเต็มแล้วก็มาตั้งขาย พอขายไม่ได้ก็ยอมโดนยึดเงินแล้วให้เอาออกมาประมูลใหม่ ของต่างจังหวักดผมก็คิดว่าน่าจะแนวเดียวกัน
อันนี้เพิ่มเติมครับเห็นถ้าสมมุติราคาประมูล 1 แสน เอาออกมาปรมูลใหม่ได้ 5 หมื่น ส่วนต่างอีก 5 หมื่นผู้ที่ประมูลแล้วไม่มาเอาคนเก่านี่จะโดนให้ชดใช้นะครับ

ออฟไลน์ samaklen

เคยไปดูที่ ตจว. (กินขนมฟรี)
เห็นหน้าม้าของขนส่งเป็นคนจุดพลุราคานะ
อย่างตอนประมูลแจ้งว่าเริ่มที่ 5 พัน
คุณป้าบางคนก็อยากได้เลขที่ราคาไม่แพงมาก
พอเริ่มต้นที่ 5000/10000 หน้าม้าก็จุดพลุ 25000-30000 ขึ้น
ป้าแกยังโวยเลย

แต่เดี๋ยวนี้เป็นไงไม่ทราบเหมือนกันครับ
หลายปีแล้ว

ออฟไลน์ whoami

เป็นป้ายหมวดเก่า ที่พวกประมูลแล้วไม่จ่าย ไม่เอา ครับ

ก็เลยต้องเอามาประมูลใหม่

ออฟไลน์ chaithawat

หมวดเก่ามักประมูลทีหลังครับ ในใบโบว์ชัวร์เชิญชวนจะมีระบุไว้  หลายป้ายราคาดีกว่าหมวดพยัญชนะใหม่ในเลขเดียวกันบ่อยๆที่เห็น แล้วเขาก็จะมีแทคติกผสมคือเอาเลขทะเบียนจังหวัดติดกัน3-4ที่มาเทียบให้เห็นเพื่อกระตุ้นการตัดสินใจ (คัดแต่ป้ายถูกกกว่าป้ายแพงกว่าไม่เคยเห็นมาโชวร์ 55)

ออฟไลน์ Nutty eiei

• Full Member
เชียงใหม่ก็มีครับ ล่าสุดประมูล ขอ ก็เอาหมวดพวก กอ ขต ขจ ขฉ มาประมูลครับ ประมูลแล้วไม่จ่ายเยอะมาก

• **
หมวดเก่ามักประมูลทีหลังครับ ในใบโบว์ชัวร์เชิญชวนจะมีระบุไว้  หลายป้ายราคาดีกว่าหมวดพยัญชนะใหม่ในเลขเดียวกันบ่อยๆที่เห็น แล้วเขาก็จะมีแทคติกผสมคือเอาเลขทะเบียนจังหวัดติดกัน3-4ที่มาเทียบให้เห็นเพื่อกระตุ้นการตัดสินใจ (คัดแต่ป้ายถูกกกว่าป้ายแพงกว่าไม่เคยเห็นมาโชวร์ 55)
ตามนั้นเลยครับแต่ของผมไม่มีบอกเลยนะว่าจะมีหมวดเสริมเลขไหนบ้างต้องลุ้นตอนที่ประมูลสดๆ เลย ผมนี่ยอมทิ้งหมวดปกติ ไปลุ้นว่ามีหมวดเสริมไหมเลย เพราะหมวดเสริมคือราขึ้นโชว์หน้าจอเลยว่า 140000 ผมลุ้นว่ามันจะใช่ไหม สรุปว่าใช่
หมวดปกติที่ปีะมูลกันราคาจบที่ 46000
หมวดเสริมผมได้มา 44000 จาการาคาประมูลเก่า 140000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 10:56:45 โดย dailioh »

ออฟไลน์ เต๋า AV

จะมีการคุมราคา ตั้งเป้ายอดอยู่แล้ว
เริ่มราคาเหมือนต่ำ แต่มีราคาตั้งเป้าอยู่แล้ว

ฐฐ 1234 ขนส่งตั้งเป้ายอดไว้ 200K
เริ่มประมูล 10K ราคาเคาะ 2 ได้แค่ 100K
หน้าม้า ก็ยกต่อ ให้ไปจบเกินเป้าให้ได้
แต่พอไม่มีคนสู้ราคา เคาะราคาหน้าม้าได้ไปก็เอาไปเก็บ
รอการประมูลครั้งต่อไป เอามาลงต่อ

ออฟไลน์ SM.

เพิ่งทราบว่ามีแบบนี้กันด้วย  ??? ??? ??? ??? ??? ???

ออฟไลน์ dt9

• Sr. Member
ที่เคยเห็นมีแบบนี้ครับ
1. ไม่ใช่พ่อค้า ประมูลแล้ว ถึงกำหนด ลืมจ่าย หรือ ไม่มีจ่าย
2. พ่อค้าประมูลไว้ก่อน และจ่ายค่าหลักประกันก่อน
ส่วนที่เหลือยังไม่จ่าย แล้วเอาเลขไปประกาศขายก่อน ถ้ามีคนซื้อ
ก็ให้ลูกค้าโอนเงินมาก่อนแล้วเอาเงินไปตัดป้ายออกมา
หรือนัดจ่ายกันที่ขนส่งเลย ลูกค้ารอรับใบเสร็จเลย
ส่วนใหญ่แบบนี้ กทม จะเยอะ ตจว ยังเห็นน้อยอยู่

ส่วนให้หน้าม้าหรือคนในขนส่งประมูลไว้เอง ที่เห็นอย่างมากคือยกป้ายประมูลช่วงเปิดราคาแค่นั้น
เค้าจะรู้อยู่แล้วว่าแต่ละป้ายราคาขั้นต่ำกี่บาท ส่วนจะให้หน้าม้าจบประมูลป้ายเลยยากครับ
เพราะเท่าที่คุยกับคนในขนส่ง ถือเป็นการเสี่ยงมากที่ต้องรับผิดชอบเองเพราะตามกฎหมายชื่อใครประมูลคนนั้นจ่าย ประมูลเล่นไม่ได้ เพราะค่าหลักประกันต้องจ่ายจริง ขอคืนไม่ได้
เอกชนเป็นคนจัดประมูล ขนส่งรอรับเงินอย่างเดียวครับ

• **
ที่เคยเห็นมีแบบนี้ครับ
1. ไม่ใช่พ่อค้า ประมูลแล้ว ถึงกำหนด ลืมจ่าย หรือ ไม่มีจ่าย
2. พ่อค้าประมูลไว้ก่อน และจ่ายค่าหลักประกันก่อน
ส่วนที่เหลือยังไม่จ่าย แล้วเอาเลขไปประกาศขายก่อน ถ้ามีคนซื้อ
ก็ให้ลูกค้าโอนเงินมาก่อนแล้วเอาเงินไปตัดป้ายออกมา
หรือนัดจ่ายกันที่ขนส่งเลย ลูกค้ารอรับใบเสร็จเลย
ส่วนใหญ่แบบนี้ กทม จะเยอะ ตจว ยังเห็นน้อยอยู่

ส่วนให้หน้าม้าหรือคนในขนส่งประมูลไว้เอง ที่เห็นอย่างมากคือยกป้ายประมูลช่วงเปิดราคาแค่นั้น
เค้าจะรู้อยู่แล้วว่าแต่ละป้ายราคาขั้นต่ำกี่บาท ส่วนจะให้หน้าม้าจบประมูลป้ายเลยยากครับ
เพราะเท่าที่คุยกับคนในขนส่ง ถือเป็นการเสี่ยงมากที่ต้องรับผิดชอบเองเพราะตามกฎหมายชื่อใครประมูลคนนั้นจ่าย ประมูลเล่นไม่ได้ เพราะค่าหลักประกันต้องจ่ายจริง ขอคืนไม่ได้
เอกชนเป็นคนจัดประมูล ขนส่งรอรับเงินอย่างเดียวครับ
ยกเปิดประมูลนี่ผมเห็นเหมือนกันครับเหมือนแค่ยกให้เริ่มการประมูลเฉยๆ เค้าก็ไม่ได้ยกต่อนะ

ออฟไลน์ dt9

^
^

ใช่ครับ ตจว จะเป็นแบบนั้น จริงๆ ถึงไม่ยกเปิดยังไงก็มีคนอิ่นเปิดเหมือนเดิม
พวกนี้คนของขนส่ง เอาป้ายมายกแค่เริ่มต้น ไม่ได้วางหลักประกันด้วย
ผมเห็นแล้วอยากให้พวกนี้มันประมูลได้ไปเลย เพราะถ้าได้คือจ่ายเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 16:56:34 โดย dt9 »

ออฟไลน์ okashi

ประมูลไปแล้ว เจ้าของไม่ยอมมาชำระเงิน เลยนำออกมาประมูลใหม่ ราคาใหม่จบเท่าไหร่ เจ้าของเก่าก็รับค่าส่วนต่างที่เหลือจ่ายให้กับขนส่ง

ส่วนตัวผมก็ได้มาเหมือนกัน ประวัติเก่าประมูลไว้ 100k นิดๆ ผมจบมา 55k
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
ปกติครับ....คนไม่มาเอาเยอะ
แล้วเดี๋ยวนี้ ตจว. มีระบบผ่อนด้วย บางคนผ่อนไป 2-3 งวด ก็หายไปก็มี
เขาก็เอาเลขเดิมนั้นๆมาประมูลเสริมในการประมูลครั้งถัดๆไป
เดี๋ยวนี้มันไม่บูมแล้วครับ คนมีเลขกันหมดแล้ว ใช้การย้ายสลับคันไปเรื่อยๆตอนเปลี่ยนรถใหม่
ขนาดผมประมูลมาเกือบสามหมื่น ตอนขายรถผมก็แถมให้เจ้าของใหม่ไปเลย
ป้ายที่ Rare Item จริงๆคือพวกกลุ่มที่ไม่มีตัวเลขหน้าพยัญชนะครับ เพราะมันหมดไปแล้ว

ออฟไลน์ dt9

ประมูลไปแล้ว เจ้าของไม่ยอมมาชำระเงิน เลยนำออกมาประมูลใหม่ ราคาใหม่จบเท่าไหร่ เจ้าของเก่าก็รับค่าส่วนต่างที่เหลือจ่ายให้กับขนส่ง

ส่วนตัวผมก็ได้มาเหมือนกัน ประวัติเก่าประมูลไว้ 100k นิดๆ ผมจบมา 55k

ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ
แต่เดิมประมูลใหม่เริ่มต้นใหม่หมด ถ้าราคาต่ำกว่าที่เจ้าของเดิมประมูลไป เจ้าของเดิมต้องจ่ายส่วนต่าง
ปัจจุบันป้ายประมูลใหม่ จะเริ่มโดยใช้ราคาที่ค้างจ่ายเป็นราคาเริ่มต้นเลย
ดังนั้นราคาที่ประมูลใหม่จะสูงกว่าเดิมอยู่แล้ว เจ้าของเดิมไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง
แต่เงินหลักประกันหรือที่จ่ายไปก่อนหน้าจะขอคืนไม่ได้ครับ
ส่วนกรณีประมูลใหม่และไม่มีคนประมูลใหม่ ป้ายก็ยังเป็นสิทธิเจ้าของเดิมต่อไป ยังนำเงินที่ค้างไปชำระได้ครับ

• **

ตอนนี้เปลี่ยนใหม่แล้วครับ
แต่เดิมประมูลใหม่เริ่มต้นใหม่หมด ถ้าราคาต่ำกว่าที่เจ้าของเดิมประมูลไป เจ้าของเดิมต้องจ่ายส่วนต่าง
ปัจจุบันป้ายประมูลใหม่ จะเริ่มโดยใช้ราคาที่ค้างจ่ายเป็นราคาเริ่มต้นเลย
ดังนั้นราคาที่ประมูลใหม่จะสูงกว่าเดิมอยู่แล้ว เจ้าของเดิมไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง
แต่เงินหลักประกันหรือที่จ่ายไปก่อนหน้าจะขอคืนไม่ได้ครับ
ส่วนกรณีประมูลใหม่และไม่มีคนประมูลใหม่ ป้ายก็ยังเป็นสิทธิเจ้าของเดิมต่อไป ยังนำเงินที่ค้างไปชำระได้ครับ
อันนี้ไม่ตรงกับของผมนะครับ ของผมได้มาราคาประมูลเดิม 140000 ตอนประมูลเริ่มต้นที่ 10000  ครับโดยเป็นราคาเริ่มต้นของเลขกลุ่ม 2 จ.ผม เลขพวกเลข ตอง
111 222 333 444 อะไรแบบนี้ ไม่ได้เริ่มที่ราคาค้างเหลือนะครับโดยประมูลเอาในงานต่อจากหมวดอักษรหลักเลย โดยที่เราก็ไม่รู้ว่าเลขไหนจะมีหมวดเสริมล่วงหน้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 23:07:26 โดย dailioh »

ออฟไลน์ dt9

^
^
ที่ไปเจอมาเป็นป้าย ตจว ใช่มั้ยครับ
กรณีเลขเสริม ถ้าเป็น กทม (หรือ ตจว บางจังหวัด) ก็ตามที่ผมบอกครับ 
เอาราคาที่ค้างมาเป็นราคาเริ่มต้นเลย
กทม เปลี่ยนแบบนี้มานานแล้ว เข้าไปดูในเว็บได้ครับ
ผมประมูลเลขเสริมหลายครั้งแล้วจะเป็นแบบที่ผมแจ้งครับ

ลองดูตามนี้ครับ อันนี้ของเดือน กพ

http://tabienrod.dlt.go.th/cpanel/filemanager/Uploads/ExtraBKK01_FEB2563.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2020, 19:55:08 โดย dt9 »

• **
^
^
ที่ไปเจอมาเป็นป้าย ตจว ใช่มั้ยครับ
กรณีเลขเสริม ถ้าเป็น กทม (หรือ ตจว บางจังหวัด) ก็ตามที่ผมบอกครับ 
เอาราคาที่ค้างมาเป็นราคาเริ่มต้นเลย
กทม เปลี่ยนแบบนี้มานานแล้ว เข้าไปดูในเว็บได้ครับ
ผมประมูลเลขเสริมหลายครั้งแล้วจะเป็นแบบที่ผมแจ้งครับ

ลองดูตามนี้ครับ อันนี้ของเดือน กพ

http://tabienrod.dlt.go.th/cpanel/filemanager/Uploads/ExtraBKK01_FEB2563.pdf
ออ แสดงว่าถ้า กทม.ใช้แบบใหม่ดังที่ว่าแต่ บางจังหวัดมีทั้งแบบใหม่และ บางจังหวัดใช้แบบเก่า