ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผูรู้จริงเรืองความทนทานและอายุการไช้งานnewcityกับnewvios  (อ่าน 2836 ครั้ง)

ออฟไลน์ qx2222

• Newbie
  • *
ขอคนที่เป้นกลางหน่อยนะครับคืออยากรุ้จริงๆๆๆเรืองนี้

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถามอย่างนี้ ถ้าเอาเป็นกลางจริงๆ คำตอบที่แน่นอน คงไม่มีใครให้คุณได้หรอกครับ ปัจจัยมันมีตั้งเยอะแยะ ดวงยังเกี่ยวเลยครับ ว่ารถที่ได้มาดีรึเปล่า  การบำรุงรักษาใช้งานแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน ยังไงมันก็ไล่ๆกันแหละครับ ถ้าเอาตามวัสดุ ของมันอ่ะนะ

ออฟไลน์ Eddy5659

ตอบแบบเป็นกลางครับ คือ มันพอๆกันแหละครับ ไม่ได้หนีห่างกันหรอก

ผมใช้ vios 2007 ใช้ขับไป 8,xxxx แล้ว ก็ไม่มีปัญหาไรเรื่องเครื่อง ช่วงล่าง ระบบบังคับเลี้ยว ฯลฯ

ผมขับรถเยอะ ใช้ความเร็วประมาณ 120-140 แต่ก็ไม่มีไร เสียงก๊อกๆแก๊ก ก็ตามอัทธยาศัยของสะภาพอากาศเมืองไทย

ข้างนอกรถร้อน เข้ารถเปิดแอร์เย็ยเฉีย พลาสติก จุดยึดก็มีหลวมนิดๆ วิ่งแรงอาจจะมีเสียงบ้างเล็กน้อย

แต่ถ้าจะมีคนบอกว่าวัสดุ honda ดีกว่า toyota อย่าไปเชื่อครับ พลาสติกรีไซเคิลเหมือนกันหมด

อีกครั้งคือดิศเบรกมันคด เพราะวิ่งทางไกลนานๆ แต่อยู่ดีๆเจอฝนหนัก เข้า 0 แล้วเจียจาน ก็จบ

ส่วนตัวเลยนะครับ ไม่่ต่างกันเลยจริงๆ ต่างแค่ option ที่พี่โตแกให้มามาก

แต่ถ้าจะให้ตอบว่าอะไรดีกว่า ยากส์ครัคุณต้องเลือกเองว่าชอบแบบไหน

แต่ส่วนตัวผมแล้วผมว่า vios จะดีกว่าเรื่อง option ตัว Top vios ให้ DVD แต่ตัว Top city เล่น CD ยังไม่ได้เลยครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Terng

ขอคนที่เป้นกลางหน่อยนะครับคืออยากรุ้จริงๆๆๆเรืองนี้

อายุการใช้งานรถผมว่ามันบอกยากนะครับ ดูแลดีๆก็อยู่กับเราได้นาน ถ้าขับแว้นๆก๊อยๆ ต่อให้ทนขั้นเทพถึกเป็นควาย มันก็พังง่ายๆนั่นแหละครับ

สองคันนี้ผมว่าไม่ต่างกันมากหรอกครับ แค่ฮอนด้าอาจจะมีชื่อเสียในแง่ของการ QC งานตัวเองมากกว่าโตโยต้า เลยทำให้คนซื้อมีลุ้นหน่อย แต่ถ้าคุณได้รถดีๆไม่มีปัญหามา ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันหรอกครับ (แต่ส่วนตัวอุ่นใจการ QC งานของโตโยต้ามากกว่า เพราะเทียบกับรถยี่ห้ออื่นในบ้าน เจ้าโตโยต้าทุกรุ่นอย่างมากก็อะไหล่ตามระยะของมัน แต่คันอื่นๆแอบงอแงบ้างนิดหน่อย แอร์เสียมั่ง เครื่องสั่นมั่ง ล้อมีปัญหานิดหน่อยไรงี้อะครับ

ถ้าไม่ไปคิดอะไรกับมันมากมาย ขับคันไหนก็เหมือนกันแหละครับ ถ้าพูดแบบนี้แปลว่าชอบซิตี้ ผมก็เชียร์ให้เลือกซิตี้ไปเลยดีกว่าครับผม ไม่ใช่วีออสมันไม่ดี แต่ผมว่าซิตี้ทำมาได้ลงตัวกว่าน่ะครับ (วีออสมันถูกปรามาสในแง่ของการลดต้นทุน แต่เจ้าอื่นก็ทำกันในจุดที่คุณไม่เห็นทั้งนั้น ผมยอมให้มันลดจุดที่ผมเห็นดีกว่าไปลดจุดที่ผมไม่เห้นดีกว่านะ แต่นอกนั้นผมก็ว่าวีออสก็เป็นรถที่ไว้ใจได้อีกรุ่นครับผม)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================