ผู้เขียน หัวข้อ: Almera 1.2 vs Ciaz  (อ่าน 13162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
Almera 1.2 vs Ciaz
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 00:19:39 »
เนื่องจากราคามือสองของทั้งคู่ค่อนข้างถูกมาก เลยสนใจเอามาวิ่งงานครับ ไม่ซีเรียสเรื่องอัตราเร่ง เน้นประหยัดน้ำมัน
อยากทราบว่าคันไหนทนกว่ากันหากวิ่งเยอะ วันละ 100-200 โล และความง่ายในการบำรุงรักษาตามระยะ ซูซูกิมีอู่นอกที่ไว้ใจได้บ้างมั้ยครับ หรือจะแชร์ประสบการณ์การใช้งานจริงรถสองรุ่นนี้ก็ได้นะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: Almera 1.2 vs Ciaz
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 07:39:13 »
ยังไม่เคยใช้Ciaz, นะครับ ตอบไม่ได้

Almera เกียร์ธรรมดาที่ใช้อยู่อัตราสิ้นเปลืองสภาพการจราจรระหว่างจังหวัด ความเร็วไม่เกิน110 ราวๆ 19กม/ลิตรครับ

ถ้าจำกัดลงมาเหลือ 100 กมต่อชม. เหลือ20กมต่อลิตร

เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะครับ
ตอนนี้รถคันนี้
ใช้E20 น้้ำมันเครื่องเบอร์50 น้ำมันเกียร์GL5 90

เดาว่าCiaz คงไม่ผิดไปจากการทดสอบของHeadlighagครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 09:10:14 »
ดูจากยอดขายแต่ละเดือนและยอดขายสะสม ผมว่าอัลมีร่าดูแลง่ายกว่ากันเยอะครับยิ่งถ้าได้เกียร์ธรรมดาก็ยิ่งดี ส่วนเซียสผมว่านั่งสบายกว่าเหมาะเป็นรถใช้งานในครอบครัวกว่า ถ้าโจทย์แบบคุณอัลมีร่าเหมาะกว่าครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 11:29:13 »
เมื่อปี 2017 ได้เช่า Ciaz ขับจากเชียงใหม่ - ไปกทม นั่ง 5 คนรถขับดีมาก เลยเชียร์พี่สาว
ที่กำลังหารถไว้ขับ Grab พี่สาวเลยออกตัว GL auto จนถึงปัจจุบัน วิ่งไปแล้ว 150,000 กม
เห็นเคลมแรคพวงมาลัยไป 1 รอบ กับเกียร์หอนไปอีก 1 รอบ ก่อนหมดประกัน
ตอนนี้ยังขับ Grab เหมือนเดิมอยู่ ผมว่านั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน เงียบดีนะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Joii

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 13:30:02 »
เมื่อปี 2017 ได้เช่า Ciaz ขับจากเชียงใหม่ - ไปกทม นั่ง 5 คนรถขับดีมาก เลยเชียร์พี่สาว
ที่กำลังหารถไว้ขับ Grab พี่สาวเลยออกตัว GL auto จนถึงปัจจุบัน วิ่งไปแล้ว 150,000 กม
เห็นเคลมแรคพวงมาลัยไป 1 รอบ กับเกียร์หอนไปอีก 1 รอบ ก่อนหมดประกัน
ตอนนี้ยังขับ Grab เหมือนเดิมอยู่ ผมว่านั่งสบาย ประหยัดน้ำมัน เงียบดีนะครับ
นอกจากแร็คพวงมาลัยกับเกียร์ มีรายการอื่นอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 13:43:40 »
เน้นประหยัดน้ำมัน Ciaz ประหยัดกว่าครับ ดํจากตารางหัวบอร์ดได้ เสียอย่างเดียวตรงพวงมาลัยหวิวๆ ตอนแช่ความเร็วสูง

ใช้ Suzuki มา 1.6 แสนโล ไม่ค่อยเจอปัญหาอะไรเท่าไหร่ ศูนย์ กทม โอเคอยู่ ต่างจังหวัดไม่รู้

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2020, 12:13:31 »
ณ ตอนนี้คนที่ออก อัลเมร่ารุ่นแรกก็วิ่งกันไป 2 - 3 แสนกันเยอะมากครับ หลายคันเกียร์เดิมครับ
ยิ่งเกียร์ธรรมดา ไม่ต้องไปพูดถึงครับ แทบไม่เคยได้ยินปัญหา
อะไหล่จุกจิกที่คนชอบเอามาล้อกัน ถ้ารู้จักเปลี่ยน ก็ทีเดียวจบครับ เพราะอะไหล่ 0 มันก็อันเดียวกับที่ห่วย เปลี่ยนอันเก่าก็ห่วยเหมือนเก่า
ผมมีคันนึง 7 ปี กับเพื่อนผมคันแรกของจัวหวัด 8 ปี ของผม เคลมลูกปืน 1 ล้อ กับ ผ้าเบรคหอนครั้งวเดียว พัดลม 1 ก็ใช้มาจน 7 ปีครับ ตู้แอร์เดิม เกียร์เดิม อะไหล่ที่เคลมก็อันเดิมจบตั้งแต่เคลมมา
ของเพื่อผม 8 ปี ผู้หญิงขับ ยิ่งโหด 8 ปี สายพานยังดีอยู่เลย และไม่เคยเคลมอะไรเลยสักรายการเดียวครับ บอกแค่นี้แหละ นี่ใช้จริงครับ ไม่ได้คิดเอาเอง ดูแลดีก็ดี ส่วนเครื่องยังไม่เคยได้ยินปัญหาอะไรกับตัวเครื่องเท่าไหร่ เครื่องนี่มาตั้งแต่มาร์ชรุ่นแรก
และอัลเมร่า โฉมนี้ ขายทั้ง จีน แถบละตินอเมริกาคนก็ใช้เยอะมาก แต่เครื่องเค้า 1500 - 1600 นอกนั้นเหมือนกันหมด ไม่ได้ขายแต่ไทยฉะนั้นเยอะแน่นอน

ciaz ขับดีกว่าครับ พวงมาลัยพอๆกัน ciaz ดูสวยกว่า กินน้ำมันไม่ต่างกันเยอะมาก ผมมีอัลเมร่าแต่ผมก็ชอบโฉม ciaz โฉมก่อนครับ มันดูแพงครับ แค่ยอดขายไม่เอยะครับ
ถ้าเกียร์ธรรมดาจิ้มได้เลยครับ ไม่น่าห่วงเลยทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2020, 14:10:23 »
ส่วนตัวชอบ Ciaz นะครับ ไปลองขับดูครับ บางคนว่าอืด แต่ผมว่ารับได้นะ