ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้อะไรในการเช็ดเบาะหนังสังเคราะห์กันหรอครับ  (อ่าน 12426 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
สวัสดีครับ

พอดีผมเอาไปรถล้างที่ล้างมาครับ ซึ่งเท่าที่เห็นทางร้านจะมีสเปรย์อะไรสักอย่างฉีดที่เบาะ คอนโซล ประตู แล้วใช้ผ้าเช็ด
ซึ่งก็เช็ดเสร็จก็ค่อนข้างเงาไม่มากเท่าไรครับ
แต่ทีนี้มีจุดนึงซึ่งเค้าฉีดไว้แต่ไม่ได้เช็ดออก ซึ่งพอมันแห้งตรงนั้นเลยสีเข้มกว่าส่วนที่เช็ดแล้วครับ
ซึ่งจริงๆสามารถเอาน้ำลูบออกได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ

เลยอยากถามว่าถ้าผมทำความสะอาดเอง มีน้ำยาตัวไหนที่ใช้ทำความสะอาดภายในได้ดีบ้างครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ใช้อะไรในการเช็ดเบาะหนังสังเคราะห์กันหรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 11:13:03 »
ของแบรนด์ทั้งหลาย ทั้ง MG / CG

ถ้ารถผม

หนังเทียม / พลาสติค = CG Silk Shine
หนังแท้ = CG Serum

ตัว serum ลงแล้วไม่เหนียว แถมหนังนุ่ม ด้วยครับ แต่ก็ตามราคานะ พันกว่าบาท

ออฟไลน์ mamaman

Re: ใช้อะไรในการเช็ดเบาะหนังสังเคราะห์กันหรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 11:28:39 »

ผ้าชุบน้ำสบู่ เป็นมิตรต่อ สุขภาพหนังแท้ เหมือนหนังคนนั่นละครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 12:13:45 »
ผมใช้ Meguiar’s leather and vinyl cleaner ครับ ใช้ได้ทั้งหนังแท้และสังเคราะห์
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Mel Grom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 12:48:33 »
ผมใช้ตัวนี้ครับ ราคาไม่แพง ซื้อได้ homepro ทั่วไป ข้างขวดระบุใช้หนังแท้/เทียม พลาสติก ผมใช้เช็ด dash ด้วย ให้มา 2 ปีโอเลยครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 15:09:12 »
ผมไม่ชอบเลยที่คาร์แคร์ชอบเอาน้ำยามัน ๆ ลื่น ๆ มาทาทั่วห้องโดยสาร

แถมยังกลิ่นฉุนอีก และบางร้านก็ใช้น้ำยาตัวเดียวกันนี้ทาล้อยางให้ดำด้วย

บรึ๋ย...   :-X

ผมชอบ Meguiars ครับ ชื่ออะไรจำไม่ได้ เป็นตัวที่ทำความสะอาดและเคลือบในตัวเดียวกัน

น้ำยาไม่แรง พลังทำลายล้างต่ำ กลิ่นหอม หนังเทียมก็ใช้ได้

อีกตัวที่แนะนำมากกว่าตัวข้างบน สำหรับหนังเทียมและคอนโซลทั้งหมด

คือ Chemical Guy Silk Shine ครับ ไม่มันมาก ลงแล้ววัสดุต่าง ๆ จะดูใหม่ และมีกลิ่นเหมือนใหม่ด้วยครับ

แต่เป็นตัวเคลือบอย่างเดียว ไม่ใช่ตัวทำความสะอาด นั่นหมายความว่า ต้องเช็ดฝุ่นออกก่อนแล้วถึงจะลงตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2020, 22:14:13 »
Autoglym leather cleaner+Care balm ครับ

เป็นผลิตภัณฑ์ที่ทางAASใช้ดูแลPorscheในโชว์รูมครับ ซื้อได้ที่ศูนย์AAS Porscheเลย ถูกกว่าซื้อข้างนอกด้วย
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13