ผู้เขียน หัวข้อ: การใส่สปริง Tanabe NF 210 ด้านหลังครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
การใส่สปริง Tanabe NF 210 ด้านหลังครับ
« เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 19:58:50 »
รถ city zx ครับ
ใส่สปริง tanabe nf210 มาได้ซัก 6 เดือนแล้ว

วันก่อนนำรถไปเช็คระยะที่ศูนย์
ทางช่างของศูนย์ เห็นสปริงด้านหลังแล้วทักผมว่า
ใส่สปริงกลับทางหรือเปล่า
เพราะปกติ เช่น สปริง hr ขดถี่จะอยู่ด้านบน ขดห่างจะอยู่ด้านล่าง

มีรูปประกอบครับ

http://www.uppicweb.com/show.php?id=b23018bd543e1bed03c1bafca5fcc652

และก็แนะนำผมว่า ควรจะหายางมาใส่ไว้ในบริเวณขดถี่ของสปริง
เพื่อลดการเกิดเสียง

ซึ่งตอนติดตั้ง ผมให้ทางอู่ตัดสายยางและสอดเข้าไปในขดสปริงด้านล่างทั้ง 4 ต้น ครับ
ไม่ทราบว่าเพียงพอหรือยัง และนานไป สายยางที่รองจะขาดไปไหมครับ

หากมีท่านใดใช้ สปริงรุ่นนี้ ก็อยากจะสอบถามครับ
ว่าสปริงด้านหลัง ที่ติดตั้งตามรูปนั้น ถูกหรือผิดครับ

ขอบคุณครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: การใส่สปริง Tanabe NF 210 ด้านหลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 20:25:40 »
Tanabe ทำไม่ไม่เป็นขดสีแดงอ่ะครับ..  ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ lonely

Re: การใส่สปริง Tanabe NF 210 ด้านหลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 20:50:43 »
ของผมเป็นขดสีฟ้าครับ

โทรไปถามร้านขาย เขาบอกว่า
ที่ญี่ปุ่น ทำมา 3 สี (ถ้าจำไม่ผิด)

ของผมเป็นล้อตท้ายๆ
ที่เป็นสีฟ้า
ก่อนจะนำเข้ามาแแค่สีแดงครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??