ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ไปลอง Nissan Almera กับ Honda City มา มันก็ดีคนละแบบนะ ว่าไหมครับ  (อ่าน 6802 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
จากที่ได้ไปลอง Nissan Almera กับ Honda City ใหม่มา ผมว่ามันก็เด่นคนละแบบ

ทั้ง 2 คัน ไม่ใช่รถที่ผมจะซื้อ หรือ สนใจ นะครับ บอกก่อน แต่ไปลอง เพราะอยากลอง 10 ปากว่า ไม่เท่ามือคลำ

จุดเด่นหลักๆ เลย

Almera ได้ กว้าง โปร่ง นั่งสบาย รูปร่างหน้าตาสวย สมส่วน ทรงเหมือน Altima เป็นรถทรง รูปร่าง บาลานซ์ พอดี และออฟชั่นดีมาก(ในตัวท๊อป)

็City เด่นที่เครื่องยนต์จริงๆ หน้านั่งสบาย แต่หลังเหมือนจะสู้ Almera ไม่ได้ ส่วนรูปร่างหน้าตา ผมว่า มันไม่สมส่วน จะออกไปทางทรง Accord หรือ CLS เหมือนตั้งใจให้ออกมาแนวนั้น ตำแหน่งไฟท้ายค่อนข้างต่ำ(ถ้ายกให้สูงขึ้นมาอีกหน่อย จะสวยเลย) แต่พอด้วย body ค่อนข้างเล็ก สั้น ฐานล้อแคบ มันเลยดูไม่สวย ไม่ค่อยลงตัว(หรือผมตาไม่ถึง)

เรื่องการขับขี่ อัตราเร่ง หรือ อื่นๆ ผมไม่พูดถึงละกัน เพราะแค่ลองขับสั้นๆ นั่งๆ ดูโดยรวมมากกว่า จะได้ทดสอบอัตราเร่ง เหมือนค่ายดาวลูกไก่ ที่เซลล์ขยั้นขยอ "กดได้เลยพี่  ::) ::) ::)

คนที่สนใจคู่นี้ คงเลือกยากน่าดู ต้องกัดฟันเลือกไปเลย จะเอาแบบไหน  ;D

ออฟไลน์ Gordon Freeman

Re: ได้ไปลอง Nissan Almera กับ Honda City มา มันก็ดีคนละแบบนะ ว่าไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 17:15:03 »
ผมว่ามองข้างๆ City ทรงมันเหมือน Amaze คันใหญ่ ที่ท้ายยาวขึ้นมาอีกนิดนึง

พอเห็นบนถนนผมว่า Almera สวยกว่า

พอไปดูคันจริงในศูนย์ ภายในผมก็ชอบ Almera มากกว่า City ผมไม่ชอบทรงช่องแอร์ มันเหมือนพื้นรองเท้า
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ได้ไปลอง Nissan Almera กับ Honda City มา มันก็ดีคนละแบบนะ ว่าไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 17:19:13 »
ถ้าให้ผมเลือกงบน้อยไป Almera ตัวเกือบล่าง งบเยอะหน่อยไป City SV
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 17:30:56 »
โอเคนะครับทั้งคู่ ถือว่าดีทั้ง2 คันเครื่องยนต์ถือว่าดีทั้ง2 ภายใน almera สวยกว่านิด แต่เบาะหลัง city

นั่งสบายกว่าส่วนเบาะหน้าพอกัน

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 17:33:04 »
จากสถานการณ์ภายในที่ไม่ค่อยดีของนิสสันบวกกับเชฟโรเล็ตหนีกลับเมกา

ถ้าผมจะซื้อคู่นี้ ยอมไปซิตี้อ่ะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 17:41:36 »
Almera น้าแถม TKF เพิ่งจับขึ้นไดโนฯ เห็นว่าได้ 102 ม้า กับแรงบิด 183 นิวตัน-เมตร
แรงบิดเกินที่ระบุไว้จากโรงงานประมาณ 30 นิวตัน-เมตร ผมว่าแรงบิดแค่นี้เหลือๆสำหรับรถ Eco แล้วนะ
ส่วน City ผมยังไม่เคยเห็น(หรือยังไม่รู้)ว่ามีใครจับวัดเดิมๆบ้างไหม

เรื่องสวยไม่สวยแล้วแต่คนชอบนะ แต่ผมว่า City ต้องแต่งถึงจะสวย แต่เดิมๆผมก็ว่า Almera ดูดีกว่า
ส่วนยอดขาย City ชนะอยู่แล้ว  ::)
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 18:28:48 »
เดิมๆ อัลเมร่าสวยกว่าอีก 1 เสียง
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 20:26:09 »
เดิมๆ อัลเมร่าสวยกว่าอีก 1 เสียง
วันนี้เห็น2คัน2สี สีส้มกับสีขาว ส่วนตัวชอบทรงมากกว่าCityครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 20:48:11 »
ส่วนตัวนะครับ

ภายนอก - Almera สวยลงตัวกว่า (เดิมๆ ทั้งคู่)
ภายใน - Almera ได้โปร่งโล่งสบาย
เครื่อง - City
ช่วงล่าง - พอกัน City นำนิดๆ

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:41:37 »
ไม่ใช่กลุ่มรถที่ผมมองแต่ความสวย อัลมีร่าทำให้ผมสนใจขึ้นมาทันทีส่วนหลังจากโฉมหน้าธนูตัวแรกแล้วหลังๆมาผมว่าดีไซค์ความสวยมันแย่ลง (ความชอบส่วนตัวนะครับ อารมย์ล้วนๆ)

ออฟไลน์ kumpol2511

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:43:55 »
ตกข้อความไป "ซิตี้โฉมหน้าธนู"

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:52:18 »
City นึกว่าผมเห็นคนเดียว บนถนนจริงๆนะ city วิ่งผ่านไป ด้านหน้าสวย ด้านหลังไฟท้ายต่ำไปจริงๆ แต่ไฟสวยนะ มองข้างๆมันอวบแปลกๆ
Almera สีขาว บนถนน สวย ด้านข้างสมส่วน ดูยาวๆ ท้ายสวย ใส่แม๊กตัวแต่งขอบ 16 สวยจบเลย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 22:55:08 »
ส่วนตัวผมชอบ Almera ครับ เห็นคันจริงแล้วสวยดี เอาไปแต่งต่อน่าจะสวยมากด้วย
ว่างๆว่าจะเวลาไปลองเหมือนกันครับ ถ้าอัตราเร่งไม่แย่อยู่ในเกณท์รถปกติก็ถือว่าน่าสนใจ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2020, 23:20:16 »
คู่นี้ถ้าเอาเรื่องดีไซน์มาวัดเป็นหลัก ผมให้ Almera ชนะขาดครับ City ขาดๆเกินๆยังไงไม่รู้

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 06:17:04 »
Almera สวยกว่าจริงๆ  แต่ด้วยเทคโนโลยี+บริการหลังขาย+การใช้ระยะยาวทำให้ City เข้าตาใครหลายคน
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 08:19:12 »
ซิตี้ผมว่าโฉมหน้าธนูสวยสุดละ ตัวนี้มันป้อมๆเล็กๆถ้ามันทำออกมาตีมน่ารักแบบฟิตตัวล่าสุดผมว่าน่าจะดูดีกว่า ส่วนอัลเมร่าผมถือว่าเป็นหนึ่งในรถในตัวเลือกคันต่อไป เสียอย่างเดียวคอนโซลบีบขาผมไปหน่อยกับเบาะหลังไม่ดีเท่าตัวเก่าแค่นั้นเอง :-X

ออฟไลน์ Fireworks

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 08:48:29 »
จากที่พบเห็นบนถนนทั้งคู่ 
Almera สวยลงตัวกว่าครับ ผ่านมาทีจะรู้สึกตลอดว่าสวยใช้ได้แฮะ
City     ดูแยกแต่ละส่วน สวย พอมารวมกันกลับไม่ค่อยสวย ไม่สมส่วนเท่าไหร่ครับ

ดูรีวิวมาชอบเครื่องเทอร์โบ City มาก หากเอามาใส่ Almera ก็ดีสิ จบเลย  ;D

ออฟไลน์ I_AM_M

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 09:00:09 »
อ่านมาเห็นมีแต่คนชอบนิสสัน อัลเมร่า แต่ทำไมยอดขายแพ้ยาริส

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 10:23:30 »
อ่านมาเห็นมีแต่คนชอบนิสสัน อัลเมร่า แต่ทำไมยอดขายแพ้ยาริส
รถผลิตไม่ทันครับ คาดการณ์ตลาดผิดเพราะยอดจองอัลเมร่าไปกองที่ตัวท็อป V, VL ถึง 80% เลย แต่ไลน์การผลิตทำรุ่นท็อปแต่ครึ่งเดียว เพราะอ้างอิงมาจากรุ่นเก่าที่รุ่นท็อปไม่ได้ขายดีขนาดนี้ครับ ตอนนี้รถออกจากโรงงาน V, VL นี่คือมีเจ้าของ 100% เลย เห็นว่ากำลังปรับไลน์เพิ่มกำลังการผลิตรุ่นท็อปให้ทันตามลูกค้าต้องการอยู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 10:59:24 »
ผมว่ามันดีทั้ง 2 คันเลย ยิ่งดูว่ามันมีการปรับปรุงมาจากรุ่นเดิมยังไง ยิ่งถือว่าทำได้ดีมากๆ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 12:14:16 »
ซิตี้กลายเป็นรถสวย​แต่​ JPEG คันจริงนี่ส่ายหัวเลย​ อัลเมร่าสวยลงตัวกว่าเยอะมาก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ SRY

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 14:28:42 »
ผมเห็นผมก็มองว่า city ดูเล็กจริง เหมือนมาสด้าไปเลย ด้วยการออกแบบ
ซึ่งมันก็จริงที่ว่ามา ดีคนละแบบ ก็ไม่เข้าใจว่า จะเข้าข้างกันไปทำไม
ตอนอัลเมร่าห่วยเจนก่อนคนก็ซื้อ
ตอนนี้คันไหนเคยดีแต่แย่ลง ก็ต้องยอมรับกันไป จะซื้อไม่ซื้อแล้วแต่คุณ ไม่เห็นจำเป็นต้องซื้อรถที่ดีเด่นอย่างเดียว รถห่วยแต่ชอบทำไมจะซื้อไม่ได้ ไม่เห็นจำเป็นต้องอวยอะไร

ออฟไลน์ BKK777

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2020, 16:35:52 »
ผมมองว่าเป็นรถที่ดีทั้งคู่ ทั้งด้านสมรรถนะและงานออกแบบ แม้ว่า City เจนนี้อาจจะยังไม่ลงตัวเท่าเจน 3 และ 4 แต่การใช้งานในชีวิตประจำวันมีความใกล้เคียงกันอย่างที่สุด มีความคุ้มค่าสูงมากกว่าซื้อ C-segmentในปัจจุบัน

เพียงแต่ City ควรเพิ่มระบบ Active Safety ให้เหมาะสมกับสภาพยุคปัจจุบัน ซึ่งจะยิ่งทำให้ผู้บริโภครู้สึกถึงความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปขึ้นไปอีก และเมื่อกาลเวลาผ่านไปจะทำให้รถไม่ดูตกยุคมากเกินไป

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 09:26:05 »
ผมมองว่าเป็นรถที่ดีทั้งคู่ ทั้งด้านสมรรถนะและงานออกแบบ แม้ว่า City เจนนี้อาจจะยังไม่ลงตัวเท่าเจน 3 และ 4 แต่การใช้งานในชีวิตประจำวันมีความใกล้เคียงกันอย่างที่สุด มีความคุ้มค่าสูงมากกว่าซื้อ C-segmentในปัจจุบัน

เพียงแต่ City ควรเพิ่มระบบ Active Safety ให้เหมาะสมกับสภาพยุคปัจจุบัน ซึ่งจะยิ่งทำให้ผู้บริโภครู้สึกถึงความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปขึ้นไปอีก และเมื่อกาลเวลาผ่านไปจะทำให้รถไม่ดูตกยุคมากเกินไป

ใช่ครับ ควรมี Honda Sensing มา แต่อย่างว่า ยอดขายยังได้อยู่ แต่ถ้าโดนแย่งรวบกินจากเจ้าอื่นเยอะๆ อาจจมีมาในตอน MC ก็ได้

ออฟไลน์ vee.p

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 09:30:48 »
คู่นี้ถ้าเอาเรื่องดีไซน์มาวัดเป็นหลัก ผมให้ Almera ชนะขาดครับ City ขาดๆเกินๆยังไงไม่รู้

คิดเหมือนกันเลย คันจริง Almera สวยมากครับ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 10:49:55 »
Honda ดีที่เครื่องก็จริง แต่รุ่นนี้คือเอาโฉมเก่ามา modify เพิ่ม  แล้วใส่เครื่องใหม่นะครับ ไม่เหมือนกับ Almera ที่ body ใหม่ทั้งหมดเลยจริงๆ

ถ้าชอบบอดี้ ผมว่า Almera เลยครับ

ออฟไลน์ Songchan

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 11:01:59 »
จะว่าไป ตั้งแต่เปิดตัวและขายกันมา 2 ตัวนี้  ชีวิตบนถนน ผมเห็น New City เยอะมากในแต่ละวัน
ต่างกับ New Almera ผมเพิ่งเห็นไปคันเดียวเลยจริงๆ  ยอดขายมันยังงัย หรือการส่งมอบมีปัญหา
อะไรหรือเปล่าครับ  แต่ New City เยอะมาก

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2020, 13:59:58 »
ภายนอก ผมว่าอัลมีร่าดูลงตัวกว่าซิตี้ครับ
ซิตี้ผมว่าตัว Gen ก่อนดูสวยกว่า Genนี้ วันก่อนเห็น RS สีดำ ติดฟิล์มดำ มันมืดไปทั้งคันเลย ดูแปลกๆครับ
City ผมชอบเรื่องอัตราเร่ง + การเก็บเสียง การควบคุมช่วงล่างดีกว่ารุ่นก่อนๆเยอะ แต่ถ้าเทียบกับ C-segment แล้ว ก็ยังถือว่าเป็นรองอยู่ครับ

จะว่าไป ตั้งแต่เปิดตัวและขายกันมา 2 ตัวนี้  ชีวิตบนถนน ผมเห็น New City เยอะมากในแต่ละวัน
ต่างกับ New Almera ผมเพิ่งเห็นไปคันเดียวเลยจริงๆ  ยอดขายมันยังงัย หรือการส่งมอบมีปัญหา
อะไรหรือเปล่าครับ  แต่ New City เยอะมาก

เริ่มมีแล้วครับ แต่ City ใหม่ เห็นบ่อยกว่าจริงๆ แหละ